IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - HCM2012659012 & HCM2013817061

sulangdiu

Thành viên mới
xin chào các ACE , em là thành viên mới nếu có viết gì chưa đúng qui định xin bỏ qua, em đang bảo lãnh ba mẹ em và em cũng đã nhận được thư báo cua nvc là trong 30 ngày sẽ gởi ve vn DS-3032 ,,, từ ngày báo đến nay đã được 3 tuần rồi , vậy xin anh chị cho em hỏi, hiện tại bây giờ em có cần làm thêm giấy tờ nào để sẵn , em rất mong anh chị đi trước hướng dẫn giúp .xin chân thành cám ơn !

Ðề: con bảo lãnh cha mẹ

xin chào các ACE , em là thành viên mới nếu có viết gì chưa đúng qui định xin bỏ qua, em đang bảo lãnh ba mẹ em và em cũng đã nhận được thư báo cua nvc là trong 30 ngày sẽ gởi ve vn DS-3032 ,,, từ ngày báo đến nay đã được 3 tuần rồi , vậy xin anh chị cho em hỏi, hiện tại bây giờ em có cần làm thêm giấy tờ nào để sẵn , em rất mong anh chị đi trước hướng dẫn giúp .xin chân thành cám ơn !
Có lẽ bạn nên chuẩn bị form I-864. Chúc vui.

sulangdiu

Thành viên mới

Có lẽ bạn nên chuẩn bị form I-864. Chúc vui.
cám ơn bạn đã trã lời cho mình, vậy xin cho hỏi thêm, ba mẹ mình hiện tại đang trong tho82i gian xem xét hồ sơ, vậy nếu như ba mẹ mình trong lúc này nhận 1 đứa cháu ruột làm con nuôi không biết có bị ảnh hưởng gì đến hồ sơ cũng như lúc phỏng vấn không? và sau này ba mẹ mình có thể bảo lảnh đúa con nuôi của ba mẹ có được không ?anh chị nào biết xin giúp dùm.
Da. xin cho hoi thêm: nvc có gởi gì thêm cho nguòi bào lãnh không? và cần nguoi bảo lãnh trong lúc làm i 1864 can lám thêm gì nuẵ không ? xin anh chi giup do dùm để sớm đoàn tụ với gia đinh, xin chân thành cám ơn .

cám ơn bạn đã trã lời cho mình, vậy xin cho hỏi thêm, ba mẹ mình hiện tại đang trong tho82i gian xem xét hồ sơ, vậy nếu như ba mẹ mình trong lúc này nhận 1 đứa cháu ruột làm con nuôi không biết có bị ảnh hưởng gì đến hồ sơ cũng như lúc phỏng vấn không? và sau này ba mẹ mình có thể bảo lảnh đúa con nuôi của ba mẹ có được không ?anh chị nào biết xin giúp dùm.
Da. xin cho hoi thêm: nvc có gởi gì thêm cho nguòi bào lãnh không? và cần nguoi bảo lãnh trong lúc làm i 1864 can lám thêm gì nuẵ không ? xin anh chi giup do dùm để sớm đoàn tụ với gia đinh, xin chân thành cám ơn .
Theo luật di trú, để được chấp nhận là con nuôi ít nhất thoả hai điều kiện:

_ Cha mẹ nuôi chấp nhận đứa con trước ngày sinh nhật thứ 16. Yêu cầu phải có bằng chứng.

- Đứa bé phải được nuôi dưỡng bởi người cha mẹ nuôi này một cách hợp pháp và ít nhất là hai năm

bạn có thể tham khảo tại:
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=f5a0741b78c73210VgnVCM100000082ca60aRCRD

ziz

Support

Sau khi NVC nhận được fom ds-3032 của ba mẹ bạn thì khoảng từ 2 đến 4 tuần làm việc NVC sẽ có những thông báo tiếp theo ( cho cả bạn lẫn ba mẹ ), bạn và ba mẹ bạn hãy thực thật chính xác theo hướng dẫn và gửi lại cho NVC và chờ đợi hồ sơ được hoàn tất .

@ - Để tránh rắc rối tôi nghĩ ba mẹ bạn không nên bổ sung người con nuôi vào hồ sơ trong gia đoạn này . Mong các anh chị có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn thêm .

sulangdiu

Thành viên mới

chân thành cám ơn những giải đáp của bạn , chúc bạn và xnc ngày tiến xa hơn và may mắn hơn ...

sulangdiu

Thành viên mới
xin anh chi giúp đở !

chào anh chị , mình đã nhận được thư báo là trong vòng 30 ngày nvc se goi83 DS-3032 về , nhưng không biết có bị thất lạc hay sao mà đến hôm nay không thấy thư từ gì về cả, anh chị đi trước xin giúp dùm. xin chân thành cảm ơn rất nhiều , dạ, wac number cua ba mẹ là:WAC1290098568 and WAC1290098611 . lần đầu làm hô sơ nên em thật sự không biết cách gì để làm giấy tờ cũng nhờ bạn chỉ xnk nên vào đây thấy anh chị xnk nhiệt tình nên em chân thành cảm ơn !

Ðề: xin anh chi giúp đở !

chào anh chị , mình đã nhận được thư báo là trong vòng 30 ngày nvc se goi83 DS-3032 về , nhưng không biết có bị thất lạc hay sao mà đến hôm nay không thấy thư từ gì về cả, anh chị đi trước xin giúp dùm. xin chân thành cảm ơn rất nhiều , dạ, wac number cua ba mẹ là:WAC1290098568 and WAC1290098611 . lần đầu làm hô sơ nên em thật sự không biết cách gì để làm giấy tờ cũng nhờ bạn chỉ xnk nên vào đây thấy anh chị xnk nhiệt tình nên em chân thành cảm ơn !
Bagiaxixon nên thiết lập quan hệ với NVC qua email để có thể nhận tất cả thông tin ngay lập tức, không sợ thất lạc hay chậm trễ, tham khảo tại

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=2508

Bagiaxixon đừng mở thêm topic mới nhe. Tui mới gom cả hai về đây.

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Thân chào bagiaxixon

Có nhiều cách để liên lạc với NVC để biết về tình trạng hồ sơ. liên lạc bằng email , gọi điện thọai trực tiếp ... theo Tôi cách nhanh nhất là Bạn nên nói người bảo lãnh gọi điện thọai trực tiếp vào NVC theo số điện thọai sau : 603-334-0700 để hỏi về hồ sơ. truớc khi gọi điện cho NVC nguời bảo lãnh nên viết ra giấy các thông tin sau để tránh mất thời gian tìm kiếm .

Số hồ sơ bắt đầu bằng HCM2012XXXXXXX hoặc WAC1290098568 . Tên nguời đuợc bão lãnh (Cha Mẹ nguời bão lãnh) Ngày tháng năm sanh . Sau đó là tên nguời bảo lãnh ngày tháng năm sanh .

Sau khi nhân viên NVC xác nhận các thông tin như ở trên họ sẻ bắt đầu trả lời các câu hỏi của mình .

Nguời bảo lãnh cung cấp cho NVC địa chỉ email và yêu cầu họ cập nhật vào hệ thống để có thể nhanh chóng nhận đuợc những giấy tờ và huớng dẫn từ NVC.

Còn về DS 2030 thì truớc đây Tôi cũng bị tình trạng như Bạn . Cha Mẹ Tôi ở VN sau 2 tháng 15 ngày mới nhận đuợc thư từ NVC . Nhưng Tôi không cần phải đợi để nhận thư từ NVC . Tôi đã down load mẫu đơn DS 3020 mà NVC đã gửi email cho Tôi về máy, và gửi email lại cho Cha Mẹ Tôi ở VN in ra và ký tên. Sau đó gủi qua lại cho Tôi bằng bưu điện mất khỏang 10 ngày . (nếu gửi chuyển phát nhanh mất 4 ngày và hết 800k VNĐ) còn gửi thuờng mất khỏang hơn 100k . Sau Khi Tôi nhận đuợc DS 2030 Tôi điền thông tin và gửi thẳng cho NVC khỏang 4 ngày sau là Tôi nhận đuợc email từ NVC thông báo đóng (Immigrant Visa Application Processing Fee Bill Invoice)

Để hồ sơ của Bạn có thể nhanh chóng hòan tất Bạn có thể chuẩn bị các giấy tờ từ bây giờ .

Lý Lịch Tư Pháp (chờ đợi từ 2 đến 4 tuần có giá trị trong vòng 12 tháng)

Nên Trích Lục các giấy tờ như : Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của Nguời bảo lãnh và nguời đuợc bảo lãnh.

Trích lục Bản sao giấy khai sanh của nguời bảo lãnh và nguời đuợc bảo lãnh

Hộ chiếu + hình 5x5

DS 230 phần 1 & 2 Bạn có thể tự điền hoặc đánh máy , hoặc nguời bảo lãnh điền xong gửi cho nguời bảo lãnh ký tên xong gửi qua Mỹ lại cùng các giấy tờ trên.(chỉ ký tên phần 1)

Nguời bảo lãnh cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

Giấy Thuế 1040 và W2 của năm 2011 2010 2009
Thư xác nhận việc làm
Copy (paystub) có nguời gửi một tháng luơng mới nhất (nhưng theo Tôi nên gửi 6 tháng)
In ra checking account (nếu có tiền trong nhà bank không cần nộp nếu income nguời bảo trợ tài chánh cao)

Đây là những vấn đề cơ Bản bạn nên làm để hồ sơ của Bạn đuợc sớm hòan tất tại NVC .

Nếu Bạn có khó khăn cứ nêu câu hỏi các ACE trong Diển Đàn XNC sẻ giúp Bạn và nếu Tôi có thời gian Tôi sẻ vào trả lời câu hỏi của Bạn.

Chúc Bạn gặp nhiều may mắn

Thân

sulangdiu

Thành viên mới

Thân chào bagiaxixon

Có nhiều cách để liên lạc với NVC để biết về tình trạng hồ sơ. liên lạc bằng email , gọi điện thọai trực tiếp ... theo Tôi cách nhanh nhất là Bạn nên nói người bảo lãnh gọi điện thọai trực tiếp vào NVC theo số điện thọai sau : 603-334-0700 để hỏi về hồ sơ. truớc khi gọi điện cho NVC nguời bảo lãnh nên viết ra giấy các thông tin sau để tránh mất thời gian tìm kiếm .

Số hồ sơ bắt đầu bằng HCM2012XXXXXXX hoặc WAC1290098568 . Tên nguời đuợc bão lãnh (Cha Mẹ nguời bão lãnh) Ngày tháng năm sanh . Sau đó là tên nguời bảo lãnh ngày tháng năm sanh .

Sau khi nhân viên NVC xác nhận các thông tin như ở trên họ sẻ bắt đầu trả lời các câu hỏi của mình .

Nguời bảo lãnh cung cấp cho NVC địa chỉ email và yêu cầu họ cập nhật vào hệ thống để có thể nhanh chóng nhận đuợc những giấy tờ và huớng dẫn từ NVC.

Còn về DS 2030 thì truớc đây Tôi cũng bị tình trạng như Bạn . Cha Mẹ Tôi ở VN sau 2 tháng 15 ngày mới nhận đuợc thư từ NVC . Nhưng Tôi không cần phải đợi để nhận thư từ NVC . Tôi đã down load mẫu đơn DS 3020 mà NVC đã gửi email cho Tôi về máy, và gửi email lại cho Cha Mẹ Tôi ở VN in ra và ký tên. Sau đó gủi qua lại cho Tôi bằng bưu điện mất khỏang 10 ngày . (nếu gửi chuyển phát nhanh mất 4 ngày và hết 800k VNĐ) còn gửi thuờng mất khỏang hơn 100k . Sau Khi Tôi nhận đuợc DS 2030 Tôi điền thông tin và gửi thẳng cho NVC khỏang 4 ngày sau là Tôi nhận đuợc email từ NVC thông báo đóng (Immigrant Visa Application Processing Fee Bill Invoice)

Để hồ sơ của Bạn có thể nhanh chóng hòan tất Bạn có thể chuẩn bị các giấy tờ từ bây giờ .

Lý Lịch Tư Pháp (chờ đợi từ 2 đến 4 tuần có giá trị trong vòng 12 tháng)

Nên Trích Lục các giấy tờ như : Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của Nguời bảo lãnh và nguời đuợc bảo lãnh.

Trích lục Bản sao giấy khai sanh của nguời bảo lãnh và nguời đuợc bảo lãnh

Hộ chiếu + hình 5x5

DS 230 phần 1 & 2 Bạn có thể tự điền hoặc đánh máy , hoặc nguời bảo lãnh điền xong gửi cho nguời bảo lãnh ký tên xong gửi qua Mỹ lại cùng các giấy tờ trên.(chỉ ký tên phần 1)

Nguời bảo lãnh cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

Giấy Thuế 1040 và W2 của năm 2011 2010 2009
Thư xác nhận việc làm
Copy (paystub) có nguời gửi một tháng luơng mới nhất (nhưng theo Tôi nên gửi 6 tháng)
In ra checking account (nếu có tiền trong nhà bank không cần nộp nếu income nguời bảo trợ tài chánh cao)

Đây là những vấn đề cơ Bản bạn nên làm để hồ sơ của Bạn đuợc sớm hòan tất tại NVC .

Nếu Bạn có khó khăn cứ nêu câu hỏi các ACE trong Diển Đàn XNC sẻ giúp Bạn và nếu Tôi có thời gian Tôi sẻ vào trả lời câu hỏi của Bạn.

Chúc Bạn gặp nhiều may mắn

Thân
Da. , em xin cảm ơn nhửng kinh nghiệm ,thong tin hữu ích của bạn kiuvii.. và các anh chị trong diễn đàn đã dành thời gian chỉ dẫn cho em . hiện tẠi đang gởi email cho nvc để thông báo địa chỉ email cua em và em nhận lại email hồi âm liền là email nào trước họ se trả lời trước , em không biết liên lạc qua email nvc có gởi DS-3032 qua email cho mỉnh không ? anh chi nào đi trước xin chỉ giúp em la: làm cách nào nhận được DS-3032 qua email sớm nhất? vì 1 tháng qua rồi mà em va gia dinhh chưa thấy thư từ gì cả nên em va ba mẹ rất lo lắng ....xin anh chị giúp đở dùm để gia đình em sớm đoàn tụ , em xin chân thành cám ơn nhieu.

sulangdiu

Thành viên mới

Dạ , xin anh chị cho em hỏi cách điền DS-230 : cau 30 có phả mình ghi hiện tại đến 16tuổi thôi phải không anh chị? nếu mình ghi hiện tại đến ngàyminh sanh ra luôn có được không ? vì ba má em ở có 2 chổ , nguyên quán em ở Bình Thuận ,mẹ em sanh ở đó và đến 1996 gia đình em moi vào Nam SINH SONG , còn ba em thì sanh co Huế nhưng khi lên 3t là bà nội a83m vào Binh ThuâN SINH SONG. ... vậy em kê khai trong câu 30 như thế nào ? và câu 31a ...em bao lảnh ba mẹ em vây form của ba trong c âu 31a em ghi tên mẹ co được khong? và ngươc lai form cua me em cũng zayy? và câu 31b nữa, em có làm đơn bảo lảnh anh chị em trong nhà vậy câu 31 em ghi tên các anh chị em trong nhà có được không? anh chị cô chú trong diễn đàn xin giúp em với em đang rối không bit điền thế nào voi form DS230 cho đúng .... em chân thành cám ơn nhiều !

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Da. , em xin cảm ơn nhửng kinh nghiệm ,thong tin hữu ích của bạn kiuvii.. và các anh chị trong diễn đàn đã dành thời gian chỉ dẫn cho em . hiện tẠi đang gởi email cho nvc để thông báo địa chỉ email cua em và em nhận lại email hồi âm liền là email nào trước họ se trả lời trước , em không biết liên lạc qua email nvc có gởi DS-3032 qua email cho mỉnh không ? anh chi nào đi trước xin chỉ giúp em la: làm cách nào nhận được DS-3032 qua email sớm nhất? vì 1 tháng qua rồi mà em va gia dinhh chưa thấy thư từ gì cả nên em va ba mẹ rất lo lắng ....xin anh chị giúp đở dùm để gia đình em sớm đoàn tụ , em xin chân thành cám ơn nhieu.
Chào bagiaxixon

Theo Tôi nghĩ cách nhanh nhất là gọi điện thọai cho NVC và yêu cầu họ gửi email cho mình (họ nói khỏang 2 đến 3 ngày check mail lại nhưng chỉ vài tiếng sau là nhận đuợc mail của họ)

Sau khi Bạn thiết lập liên lạc với NVC họ sẻ gửi cho Bạn 2 email .

email thứ nhất là : HCM2012001001 (ACL FOR NEOPOST DS-1200)(CC)

DDear Sir/Madam,

The attached correspondence relates to an immigrant visa referenced on the subject line. This case is being processed by the National Visa Center. Please read the information carefully and follow the instructions.

This message contains confidential information and is intended only for the individual named. If you are not the named addressee, please notify NVCinquiry@state.gov immediately by e-mail from your system. E-mail transmission cannot be guaranteed to be secured or error-free as information could be intercepted, corrupted, or contain viruses. The sender therefore does not accept liability for any errors or omissions in the content of this message.

If at any time you wish not to receive correspondence by e-mail you may "Opt Out" by sending a written request to NVCinquiry@state.gov. This e-mail is sent by: The U.S. Department of State's National Visa Center, located at 32 Rochester Avenue, Portsmouth NH 03801. Please DO NOT REPLY to this e-mail.

hcm2012001001 - acl for neopost ds-1200.pdf
127K View Download
Sau khi Bạn nhận đuợc email này Bạn mở tập tin attach a file :hcm2012001001 - paosf i-130 for neopost ds-1200.pdf bạn nhấn vào VIEW . sau đó Bạn copy cái link ở thanh address bar và paste vào email và gửi về cho gia đình Bạn ở VN in ra trang số 3 CHOICE OF ADDRESS AND AGENT nên để Cha Mẹ Bạn ký tên xong gửi qua cho Bạn điền thông tin vào thì dễ hơn . Trong email này NVC cung cấp cho Bạn

Your NVC Case Number: HCM2012001001
Your Invoice I.D. Number: 2000000
Your Beneficiary I.D. Number: 3000000

Email thứ 2 là : HCM2012001001 (PAOSF I-130 FOR NEOPOST DS-1200)

Dear Sir/Madam,

The attached correspondence relates to an immigrant visa referenced on the subject line. This case is being processed by the National Visa Center. Please read the information carefully and follow the instructions.

This message contains confidential information and is intended only for the individual named. If you are not the named addressee, please notify NVCinquiry@state.gov immediately by e-mail from your system. E-mail transmission cannot be guaranteed to be secured or error-free as information could be intercepted, corrupted, or contain viruses. The sender therefore does not accept liability for any errors or omissions in the content of this message.

If at any time you wish not to receive correspondence by e-mail you may "Opt Out" by sending a written request to NVCinquiry@state.gov. This e-mail is sent by: The U.S. Department of State's National Visa Center, located at 32 Rochester Avenue, Portsmouth NH 03801. Please DO NOT REPLY to this e-mail.

hcm2012001001 - paosf i-130 for neopost ds-1200.pdf
127K View Download
Email này thông báo Bạn đóng Processing Fee Bill $88.00 Bạn vào link sau để đóng tiền : https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx

Chúc Bạn sớm nhận đuợc tin tức từ NVC

Thân

sulangdiu

Thành viên mới

Chào bagiaxixon

Theo Tôi nghĩ cách nhanh nhất là gọi điện thọai cho NVC và yêu cầu họ gửi email cho mình (họ nói khỏang 2 đến 3 ngày check mail lại nhưng chỉ vài tiếng sau là nhận đuợc mail của họ)

Sau khi Bạn thiết lập liên lạc với NVC họ sẻ gửi cho Bạn 2 email .

email thứ nhất là : HCM2012001001 (ACL FOR NEOPOST DS-1200)(CC)

Sau khi Bạn nhận đuợc email này Bạn mở tập tin attach a file :hcm2012001001 - paosf i-130 for neopost ds-1200.pdf bạn nhấn vào VIEW . sau đó Bạn copy cái link ở thanh address bar và paste vào email và gửi về cho gia đình Bạn ở VN in ra trang số 3 CHOICE OF ADDRESS AND AGENT nên để Cha Mẹ Bạn ký tên xong gửi qua cho Bạn điền thông tin vào thì dễ hơn . Trong email này NVC cung cấp cho Bạn

Your NVC Case Number: HCM2012001001
Your Invoice I.D. Number: 2000000
Your Beneficiary I.D. Number: 3000000

Email thứ 2 là : HCM2012001001 (PAOSF I-130 FOR NEOPOST DS-1200)

Email này thông báo Bạn đóng Processing Fee Bill $88.00 Bạn vào link sau để đóng tiền : https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx

Chúc Bạn sớm nhận đuợc tin tức từ NVC

Thân
em cám ơn ban kiuvii rất nhiều , vì đã nhiệt tình giúp đở em , vậy xin ban vui long chỉ dẩn em cách điền DS-230 nhe !! cau 30 có phả mình ghi hiện tại đến 16tuổi thôi phải không anh chị? nếu mình ghi hiện tại đến ngàyminh sanh ra luôn có được không ? vì ba má em ở có 2 chổ , nguyên quán em ở Bình Thuận ,mẹ em sanh ở đó và đến 1996 gia đình em moi vào Nam SINH SONG , còn ba em thì sanh co Huế nhưng khi lên 3t là bà nội a83m vào Binh ThuâN SINH SONG. ... vậy em kê khai trong câu 30 như thế nào ? và câu 31a ...em bao lảnh ba mẹ em vây form của ba trong c âu 31a em ghi tên mẹ co được khong? và ngươc lai form cua me em cũng zayy? và câu 31b nữa, em có làm đơn bảo lảnh anh chị em trong nhà vậy câu 31 em ghi tên các anh chị em trong nhà có được không? anh chị cô chú trong diễn đàn xin giúp em với em đang rối không bit điền thế nào voi form DS230 cho đúng .... em chân thành cám ơn nhiều !

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Thân chào bagiaxixon

Tôi xin trả lời câu hỏi của Bạn như sau:

cau 30 có phả mình ghi hiện tại đến 16tuổi thôi phải không anh chị? nếu mình ghi hiện tại đến ngàyminh sanh ra luôn có được không ? vì ba má em ở có 2 chổ , nguyên quán em ở Bình Thuận ,mẹ em sanh ở đó và đến 1996 gia đình em moi vào Nam SINH SONG , còn ba em thì sanh co Huế nhưng khi lên 3t là bà nội a83m vào Binh ThuâN SINH SONG. ...
Trước tiên là Bạn phải kê khai Bố Mẹ Bạn sinh sống tại nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú từ năm 16 tuối cho đến nay

Trường hợp của Bố Bạn năm 16 tuổi Bố Bạn đã sinh sống tại Bình Thuận cho nên phải khai tại Bình Thuận cho đến năm 1996 (Bạn nói Bố Mẹ Bạn vào Nam sinh sống nhưng Bạn phải nói rõ Tỉnh, Thành Phố nào?)

Trường hợp Mẹ của Bạn phải khai từ năm 16 tuổi tới năm 1996 Mẹ Bạn sống tại Bình Thuận, đến năm 1996 đến nay Mẹ Bạn sống tại Miền Nam

Ví dụ : Bố Bạn sinh năm 1953 sinh sống tại Bình Thuận và năm 1996 chuyển vào Miền Nam (Đồng Nai) cho đến nay. Bạn sẽ khai là :

City --- Province --- Country --- From/to

Tan Mai --- Dong Nai --- Vietnam --- 12-1996 PRESENT
Ham Thuan Nam --- Binh Thuan --- Vietnam --- 01-1969 12-1996

Đây là mẫu khai ví dụ để Bạn dễ hiểu khi điền đơn cho đúng vì câu 30 này rất quan trọng, Bạn khai nơi sinh sống có khoảng trống sẽ bị NVC gửi check list bổ sung giấy tờ . Nên lấy ngày tháng năm theo hộ khẩu nhà Bạn .

và câu 31a ...em bao lảnh ba mẹ em vây form của ba trong c âu 31a em ghi tên mẹ co được khong?
Câu 31a Hồ sơ của Bố Bạn thì để tên Mẹ Bạn và ngược lại .

Câu 31b Nếu trong câu 29 có tên Anh Chị Em của Bạn muốn Bảo lãnh sang Mỹ sau này Bạn có thể điền tên vào.

Thân

sulangdiu

Thành viên mới

Thân chào bagiaxixon

Tôi xin trả lời câu hỏi của Bạn như sau:

Trước tiên là Bạn phải kê khai Bố Mẹ Bạn sinh sống tại nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú từ năm 16 tuối cho đến nay

Trường hợp của Bố Bạn năm 16 tuổi Bố Bạn đã sinh sống tại Bình Thuận cho nên phải khai tại Bình Thuận cho đến năm 1996 (Bạn nói Bố Mẹ Bạn vào Nam sinh sống nhưng Bạn phải nói rõ Tỉnh, Thành Phố nào?)

Trường hợp Mẹ của Bạn phải khai từ năm 16 tuổi tới năm 1996 Mẹ Bạn sống tại Bình Thuận, đến năm 1996 đến nay Mẹ Bạn sống tại Miền Nam

Ví dụ : Bố Bạn sinh năm 1953 sinh sống tại Bình Thuận và năm 1996 chuyển vào Miền Nam (Đồng Nai) cho đến nay. Bạn sẽ khai là :

City --- Province --- Country --- From/to

Tan Mai --- Dong Nai --- Vietnam --- 12-1996 PRESENT
Ham Thuan Nam --- Binh Thuan --- Vietnam --- 01-1969 12-1996

Đây là mẫu khai ví dụ để Bạn dễ hiểu khi điền đơn cho đúng vì câu 30 này rất quan trọng, Bạn khai nơi sinh sống có khoảng trống sẽ bị NVC gửi check list bổ sung giấy tờ . Nên lấy ngày tháng năm theo hộ khẩu nhà Bạn .

Câu 31a Hồ sơ của Bố Bạn thì để tên Mẹ Bạn và ngược lại .

Câu 31b Nếu trong câu 29 có tên Anh Chị Em của Bạn muốn Bảo lãnh sang Mỹ sau này Bạn có thể điền tên vào.

Thân
Dạ, em xin chân thành cám ơn kiuvii đã nhiệt tình giúp đở em... em xin được hỏi về DS-230 cau 35.... vì lúc trước em có bảo lãnh mẹ em đi du lịch 2 lần nhưng phỏng vấn 2 lần đều bị rớt ...vậy câu 35 có đoạn type visa... em fai ghi thế nào ? xin kiuvii chi dẫn và giúp đở dùm. thanks !

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Dạ, em xin chân thành cám ơn kiuvii đã nhiệt tình giúp đở em... em xin được hỏi về DS-230 cau 35.... vì lúc trước em có bảo lãnh mẹ em đi du lịch 2 lần nhưng phỏng vấn 2 lần đều bị rớt ...vậy câu 35 có đoạn type visa... em fai ghi thế nào ? xin kiuvii chi dẫn và giúp đở dùm. thanks !
Câu 35 Bạn trả lời NEVER

Thân

sulangdiu

Thành viên mới

Câu 35 Bạn trả lời NEVER

Thân
em cám ơn kiuvii rất nhiều, cầu mong kiuvii luôn gặp nhiều điều tốt lành và bình an , thanks và cũng rất biết ơn những người hảo tâm trong diễn đàn đã bỏ rất nhiều công lao va thời gian để tạo trang web này để giúp đỡ nhiều người việt về di trú .... nhờ mọi người mà bây giờ em cũng hiểu đôi chút .... lòng thật sự rất biết ơn .... cám ơn rất nhiều.!.

sulangdiu

Thành viên mới

xin chào ban kiuvii , em co thắc mắc về DS-230 xin kiuvii và mọi người giúp đỡ dùm : câu 30 : ba mẹ em vào Bình Dương sinh sống từ năm 1996 nhưng đến năm 2002 mới có hộ khẩu ở Bình Dương .... và khi làm form i 130 em có ghi ba mẹ kinh doanh o Binh Duong từ 1996 đến 2011 ...( vì em bỏ đon tháng 12 năm 2011 ).nhưng thực tế ba em làm ở công ty từ năm 1996 đến 2010 em ghi sai 1 năm rồi .... và mẹ em từ kinh doaNh tạp hoá ở cho và cũng tương tự năm như ba và sau đó mẹ em sang tiệm cho chị dâu em ...
Vậy xin cho em hỏi câu 30 và câu hỏi về việc làm trong form ds-230 em phải ghi như thế nào ....em phải ghi giong nhu i 130 hay em cần phải sửa lại ? và nếu như ghi giống có sao không ? họ có cần những bằng chứng gì không? bằng cứng về việc làm và chô ở v.v...em đang lo lắng vì đều này ...vì su sai sót của em ..... lần đầu bảo lãnh nên em ghi đơn nhiều sai lam.....xin các anh chi và ban kiuvii giúp đỡ dùm ....Da.. và cho em hoi thêm dien con bao lãnh cha mẹ phong vấn có bao nhiêu phần trăm chác chắn ....anh chi nào biết xin cho biết dùm/// vì em và chi gái cua em sắp sanh baby va chi gái em rất cần sự giúp đỡ cua mẹ em ...vi em không có o chung tiuể bang với chị .....rất mong mọi người chỉ dẫn và giúp đỡ dùm....để ba mẹ em qua nhanh để lo cho chi em lúc sanh baby .....xin chân thành cám ơn nhiều !thanks.

sulangdiu

Thành viên mới

Hi ban kiuvii , mình đã gọi diện thoại cho nvc rồi , nhưng họ nói đã chuyển hồ sơ của ba mẹ minh đi ....visa rồi... họ yêu cầu minh phải goi email nhưng mình english thì dể tệ không biết làm sao để viết nửa ne : bạn có mẫu email nào để gởi len nvc hỏi về tình trạng hồ sơ đến đâu không? bạn có cách nào giúp mi2nh không? mình đang lo lắng quá á ! các anh chị trong diễn đàn ai co mẩu thư diện con bảo lãnh cha mẹ không xin cho mình với .... ! MÌNH xin cám ơn nhiều a. !