IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - HCM2016752046 & HCM2016756077*

Khanhpham

Thành viên mới
Kính chào các anh chị trong diễn đàn!
Hồ sơ của ba mẹ em nộp hồi cuối tháng 6/2016 đến 9/18/2016 em nhận được giấy NVC cấp cho số Case Number. Em bắt đầu đóng phí online 120$ cho đơn DS- 260, và đang làm hồ sơ bảo trợ tài chính. Vấn đề của em là do em chưa có ý định làm giấy bảo lãnh ba mẹ qua năm nay nên 3 năm vừa rồi Vc em khai income thấp và có claim ba mẹ chồng em vào nữa, tổng cộng gia đình em hiện tại nếu tính trên giấy tờ khai thuê là 5 người và bây giờ nếu em bảo lãnh ba mẹ em qua nữa là tổng cộng 7 người. Theo quy định income cho 7 người phải là 55.095, nhưng income 3 năm vừa rồi của Vc em khoảng 35.000. Vậy anh chị cho em hỏi:
1. Nếu em làm đơn bảo trợ tài chính, em đợi đến khoảng tháng 12 nộp hồ sơ cho NVC em vẫn cứ nộp income thuế 2014-2011, đợi khoảng tháng 1 em khai thuế 2016 em không bỏ tên ba mẹ chồng em vô nữa, như vậy em khai income 2016 cho 5 người: 42.660, sau đó em gửi bổ sung sau khi ba mẹ em đi PV, em làm như vậy có được không?
2. Nếu em nộp giấy bảo trợ tài chính sớm trong tháng 10 thì em khai income 3 năm trước thấp khoảng 35.000, nhưng em có khai tiền em bỏ trong nhà bank nhiều lên xíu, và giấy tờ nhà, xe thì khi họ check phần tài sản của mình họ có cho qua phần income không?
3. Nếu em có người bảo trợ tài chính, income của Vc bạn em 1 năm 60.000 nhưng người chồng bị khai bankruptcy năm ngoái và em nghe nói đã trả nợ hết rồi, như vậy có bị ảnh hưởng gì không ah? Nếu không bị ảnh hưởng thì không em khai thuế em chỉ cần lấy income của người chồng or vợ hay em phải khai income chung của 2vc bạn em?
Đây là lần đầu tiên em tự làm hồ sơ, nên không biết phải bắt đầu từ đâu. Em đã vào đây để học anh chị bắt đầu từng bước 1, và đến giai đoạn này thì thật sự em bị rối không biết phải làm tiếp như thế nào? Em mong các anh chị trong diễn đàn có kinh nghiệm làm hồ sơ chỉ cho em những bước nào em cần làm để em có thể hoàn thành tốt hồ sơ bảo lảnh ba mẹ em. Em cảm ơn các anh chị nhiều.

Khanhpham

Thành viên mới
Hồ sơ IR1- HCM2016752046 & HCM2016756077

Em mong các anh chị có kinh nghiệm góp ý cho em phải làm như thế nào cho hồ sơ của Ba Mẹ em với ah:2:

Last edited by a moderator:

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Em mong các anh chị có kinh nghiệm góp ý cho em phải làm như thế nào cho hồ sơ của Ba Mẹ em với ah:2:
Bảo trợ tài chính.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26782

Income tối thiểu để Bảo trợ tài chính.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26825

Trách nhiệm của người bảo trợ, người đồng bảo trợ tài chính.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26823

Khanhpham

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ IR1- HCM2016752046 & HCM2016756077

Bảo trợ tài chính.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26782

Income tối thiểu để Bảo trợ tài chính.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26825

Trách nhiệm của người bảo trợ, người đồng bảo trợ tài chính.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26823
Cảm ơn chị Phuongchau nhiều, chị cho em hỏi nếu em với chồng em khai thuế chung thì em với chồng em phải làm 2 bộ hồ sơ bảo trợ của em và của chồng em roêng phải ko chị? Và em tìm người bảo trợ em phải làm riêng bộ Cho người đó nữa phải ko ah?

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Cảm ơn chị Phuongchau nhiều, chị cho em hỏi nếu em với chồng em khai thuế chung thì em với chồng em phải làm 2 bộ hồ sơ bảo trợ của em và của chồng em riêng phải ko chị? Và em tìm người bảo trợ em phải làm riêng bộ Cho người đó nữa phải ko ah?
Trong trường hợp vợ chồng khai thuế chung nhưng income của người chồng đủ để bảo trợ thì không cần cộng thêm income của vợ. Như vậy chỉ cần người chồng điền I-864 mà thôi.

Người đồng bảo trợ tài chính là gì?
- Người đồng bảo trợ (khác địa chỉ) là người sẽ cùng chịu trách nhiệm về tài chính với người bảo trợ chính đối với chính phủ Hoa Kỳ (dùng mẫu đơn Form I-864). Trong đó người đồng bảo trợ cam kết với chính phủ Hoa Kỳ sẽ chịu trách nhiệm về tài chánh cho người được bảo trợ khi họ đặt chân tới Hoa Kỳ và trở thành Thường trú nhân.
- Người đồng bảo trợ (cùng địa chỉ) là người sẽ cùng chịu trách nhiệm về tài chính với người bảo trợ chính đối với chính phủ Hoa Kỳ.
- Người đồng bảo trợ nếu là vợ/chồng, cha, mẹ, anh, chị, em, hay con trưởng thành của người bảo lãnh và ở cùng địa chỉ thì sẽ dùng mẫu đơn Form I-864A. Trường hợp này income của người đồng bảo trợ sẽ được cộng chung với income của người bảo trợ. Ngoài ra tất cả các quan hệ khác đều phải điền đơn Form I-864 dù ở cùng địa chỉ. Trường hợp này income của người đồng bảo trợ sẽ không được cộng chung với income của người bảo trợ.
Trong đó người đồng bảo trợ cam kết với người bảo trợ chính là đồng ý dùng thu nhập của mình để sử dụng vào việc bảo trợ cùng với người bảo trợ chính.

Khanhpham

Thành viên mới

Em cảm ơn chị PhuongChau rất là nhiều. Chúc chị cuối tuần vui vẻ bên bạn bè và người thân!

Khanhpham

Thành viên mới
Các Anh chị cho em hỏi của mẹ em: mình đã vào đóng phí 120$ fee AOS cho ba mình, sau đó mình vào đóng fee 120$ cho mẹ mình nhưng hồ sơ mẹ mình không phí được và để In Process nên mình đợi 2-3 ngày thử như thế nào. Hôm nay mình vào lại trang web check thì nó hiện chữ PaId cho hồ sơ của ba và mẹ mình luôn. Vậy 120$ fee đó là mình đóng cho 1 bộ hồ sơ hay là 2 bộ hồ sơ vậy ah? Khi mình check hồ sơ của ba mình và mẹ mình dòng đầu cả 2 hồ sơ đều hiện chữ PAID nhưng dòng thứ 2 lại hiện khác nhau.

Cái này là của mẹ mình, lúc đầu mình check xuất hiện trang trên dòng đầu để tên mình và payment status PAID, dòng thứ 2 tên mẹ mình và Payment để chữ PayNow, khi mình click vào chữ Pay now thì xuất hiện trang này không thấy gì ở dòng thứ 2? Vậy là như thế nào vậy Anh/Chị?

Affidavit of Support (AOS) Fees

Petitioner
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, KHANH THI NGOC
PAID

IV Application Processing Fees

Applicant Name
Birth Year
Relation
Fee Amount
Payment Status
Select
Total Amount Selected: $0.00

Cái này của là của ba mình:

Affidavit of Support (AOS) Fees.

Petitioner
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, KHANH THI NGOC
$120.00
PAID

Applicant Name
Birth Year
Relation
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, LUN
1948
PRINCIPAL
NOT INVOICED

Khanhpham

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ IR5 - HCM2016752046 & HCM2016756077

Mọi người có ai biết trường hợp của mình tư vấn dùm mình với������

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Các Anh chị cho em hỏi của mẹ em: mình đã vào đóng phí 120$ fee AOS cho ba mình, sau đó mình vào đóng fee 120$ cho mẹ mình nhưng hồ sơ mẹ mình không phí được và để In Process nên mình đợi 2-3 ngày thử như thế nào. Hôm nay mình vào lại trang web check thì nó hiện chữ Paid cho hồ sơ của ba và mẹ mình luôn. Vậy 120$ fee đó là mình đóng cho 1 bộ hồ sơ hay là 2 bộ hồ sơ vậy ah? Khi mình check hồ sơ của ba mình và mẹ mình dòng đầu cả 2 hồ sơ đều hiện chữ PAID nhưng dòng thứ 2 lại hiện khác nhau.

Cái này là của mẹ mình, lúc đầu mình check xuất hiện trang trên dòng đầu để tên mình và payment status PAID, dòng thứ 2 tên mẹ mình và Payment để chữ PayNow, khi mình click vào chữ Pay now thì xuất hiện trang này không thấy gì ở dòng thứ 2? Vậy là như thế nào vậy Anh/Chị?

Petitioner
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, KHANH THI NGOC
PAID

Applicant Name
Birth Year
Relation
Fee Amount
Payment Status
Select

Petitioner
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, KHANH THI NGOC
$120.00
PAID

Applicant Name
Birth Year
Relation
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, LUN
1948
PRINCIPAL
NOT INVOICED
Theo nội dung trên thì bạn chỉ mới đóng được 120$ tiền lệ phí mở hồ sơ của Ba bạn, còn Mẹ bạn thì chưa.

Vì 2 bộ hồ sơ có 2 số Case Number HCM khác nhau, nên phải đóng riêng biệt từng bộ hồ sơ.
Chữ PayNow, xuất hiện ở trang của Mẹ bạn có nghĩa là thanh toán ngay.

vuthangsi

Ban điều hành
Các Anh chị cho em hỏi của mẹ em: mình đã vào đóng phí 120$ fee AOS cho ba mình, sau đó mình vào đóng fee 120$ cho mẹ mình nhưng hồ sơ mẹ mình không phí được và để In Process nên mình đợi 2-3 ngày thử như thế nào. Hôm nay mình vào lại trang web check thì nó hiện chữ PaId cho hồ sơ của ba và mẹ mình luôn. Vậy 120$ fee đó là mình đóng cho 1 bộ hồ sơ hay là 2 bộ hồ sơ vậy ah? Khi mình check hồ sơ của ba mình và mẹ mình dòng đầu cả 2 hồ sơ đều hiện chữ PAID nhưng dòng thứ 2 lại hiện khác nhau.

Petitioner
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, KHANH THI NGOC
PAID

Applicant Name
Birth Year
Relation
Fee Amount
Payment Status
Select

Petitioner
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, KHANH THI NGOC
$120.00
PAID

Applicant Name
Birth Year
Relation
Fee Amount
Payment Status
Select
PHAM, LUN
1948
PRINCIPAL
NOT INVOICED

Các Anh chị cho em hỏi của mẹ em: mình đã vào đóng phí 120$ fee AOS cho ba mình, sau đó mình vào đóng fee 120$ cho mẹ mình nhưng hồ sơ mẹ mình không phí được và để In Process nên mình đợi 2-3 ngày thử như thế nào. Hôm nay mình vào lại trang web check thì nó hiện chữ PaId cho hồ sơ của ba và mẹ mình luôn.
Bạn nhìn vào cột này để biết lệ phí bảo trơ tài chính 120 $ đã được đóng .

PHAM, KHANH THI NGOC
$120.00
PAID

CẢ HAI HỒ SƠ CUẢ BA VÀ MẸ BẠN ĐỀU ĐÃ ĐÓNG XONG LỆ PHÍ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH .

Vậy 120$ fee đó là mình đóng cho 1 bộ hồ sơ hay là 2 bộ hồ sơ vậy ah
HỒ SƠ BẢO LẢNH CHA VÀ MẸ CUẢ BẠN THUỘC DIÊN IR-5.
Hồ sơ diện trực hệ KHÔNG CÓ ĐƯƠNG ĐƠN PHỤ ĐI KÈM .
Vì vậy ba và mẹ bạn phải có hai hồ sơ riêng biệt , VÀ ĐƯƠNG NHIÊN BẠN PHẢI ĐÓNG LỆ PHÍ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH 120$ CHO CẢ HAI HỒ SƠ NÀY .

Bạn cần thực hiên luôn bước tiếp theo sau khi đóng lệ phí bảo trợ tài chính là IN MÃ VẠCH , BARE CODE SHEET , ĐỂ KẸP VÀO TỪNG BỘ HỒ SƠ BẢO TRƠ TÀI CHÍNH CUẢ BA VÀ MẸ BẠN .

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400&tabid=183

Cảm ơn chị Phuongchau nhiều, chị cho em hỏi nếu em với chồng em khai thuế chung thì em với chồng em phải làm 2 bộ hồ sơ bảo trợ của em và của chồng em roêng phải ko chị? Và em tìm người bảo trợ em phải làm riêng bộ Cho người đó nữa phải ko ah?
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1164

BẠN KHAI FORMI-864 , CHỒNG BẠN KHAI FORM I-864A , NGƯỞI CO=SIGN NẾU CÓ KHAI FORM I-864 , VÀ NẾU NGƯỜI CO-SIGN NÀY CÓ CHỒNG / VỢ THÌ NGƯỜI CHỒNG/VỢ CUẢ NGƯỜI NÀY PHẢI KHAI THÊM I-864A.

https://vn.usembassy.gov/vi/visas-v...rant-visas-frequently-asked-questions-faq-vi/

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện đang thất nghiệp, vậy người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần. Nếu hồ sơ bảo lãnh của đương đơn yêu cầu đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 (đa số các hồ sơ bảo lãnh đối với công dân Việt Nam đều yêu cầu đơn này), người mở hồ sơ bảo lãnh sẽ cần nộp đơn I-864. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn.

Người bảo lãnh cũng cần nộp bản sao của hồ sơ khai thuế gần nhất kể cả khi mức thu nhập khai thuế không đủ để bảo lãnh tài chính cho đương đơn. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.

Nếu người bảo lãnh không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh, người bảo lãnh sẽ cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ. Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với bằng chứng về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ của người bảo lãnh tài chánh, giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất và bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương hoặc giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.

Khanhpham

Thành viên mới
Cảm ơn anh vuthangsi đã trả lời em chi tiết, anh cho em hỏi: em mới nhận được thư đóng phí visa cho cả ba và mẹ em và em đã đóng phí, vậy bây giờ bước tiếp theo là em điền đơn DS-260 và em đang làm đơn bảo trợ tài chính, vấn đề em thắc mắc ở đây là: Income 3 năm vừa rồi em khai thấp không đủ bảo lãnh cho ba mẹ em và mấy năm trước khai thuế em có khai tên ba mẹ chồng em vào nên hơi mới không đủ income bảo lãnh. Bây giờ em tính có 2 cách em sẽ làm, nhưng em ko biết hướng nào tốt cho em và hồ sơ đi nhanh hơn:
1. Em sẽ làm giấy bảo trợ nộp cho NVC, và khai phần tài sản để bù vào phần thiếu hụt (gấp 5 lần phần thiếu hụt income quy định). Và nếu NVC họ cần người bảo trợ tài chính thì em bổ sung sau.
2. Em nên đợi tới tháng 1 khai thuế, em không khai tên ba mẹ chồng em vào trong phần khai thuế nữa, và em sẽ khai income cao lên sau đó em mới bắt đầu làm đơn bảo trợ tài chính nộp cho NVC có được không? Như vậy hồ sơ có đi lâu hơn không?
Em mong Anh/Chị góp ý dùm em!

ThaoPhuong

Ban điều hành
Cảm ơn anh vuthangsi đã trả lời em chi tiết, anh cho em hỏi: em mới nhận được thư đóng phí visa cho cả ba và mẹ em và em đã đóng phí, vậy bây giờ bướcc tiếp theo là em điền đơn DS-260
Đúng rồi. Bạn tranh thủ kêu Cha và Mẹ mỗi người đi làm lý lịch tư pháp số 2 rồi gửi bưu điện qua cho Bạn. Bạn cần xem kỹ đường link trên của Chú VuThangSi ở phần Tổng hợp kinh nghiệm gửi giấy tờ vào cho NVC.

Và em đang làm đơn bảo trợ tài chính, vấn đề em thắc mắc ở đây là: Income 3 năm vừa rồi em khai thấp không đủ bảo lãnh cho ba mẹ em và mấy năm trước khai thuế em có khai tên ba mẹ chồng em vào nên hơi mới không đủ income bảo lãnh. Bây giờ em tính có 2 cách em sẽ làm, nhưng em không biết hướng nào tốt cho em và hồ sơ đi nhanh hơn:
1. em sẽ làm giấy bảo trợ nộp cho NVC và khai phần tài sản để bù vào phần thiếu hụt (gấp 5 lần phần thiếu hụt income quy định). Và nếu NVC họ cần người bảo trợ tài chính thì em bổ sung sau.
Bạn cần biết là rất khó để cho NVC kiểm tra tài sản của Bạn, có thực sự là tài sản của Bạn hay tài sản này có bị thế chấp, tranh chấp gì không? Và thông thường khi bảo trợ tài chính của Bạn không đủ, thì tốt nhất nên tìm người đồng bảo trợ. Còn nếu không, Bạn sẽ bị checklist và mất rất nhiều thời gian làm lại phần bảo trợ tài chính này. Thêm nữa, cho dù NVC chấp nhận đi nữa, thì khi hồ sơ của Bạn hoàn thành, chuyển về phỏng vấn tại Lãnh sự quán, thì Viên chức Lãnh sự quán tại Việt Nam làm sao tin được đó là tài sản thật của bạn, tài sản này có bị tranh chấp, hay thế chấp gì không? Và kết quả, Bạn lại phải làm bảo trợ tài chính lại. Mất rất nhiều thời gian nữa. Bạn cẩn thận chi tiết này.

2. Em nên đợi tới tháng 1 khai thuế, em không khai tên ba mẹ chồng em vào trong phần khai thuế nữa và em sẽ khai income cao lên sau đó em mới bắt đầu làm đơn bảo trợ tài chính nộp cho NVC có được không? Như vậy hồ sơ có đi lâu hơn không?
Em mong Anh/Chị góp ý dùm em!
Với các chi tiết Bạn cung cấp trong các bài viết của Bạn, thì tốt nhất và an toàn nhất, thì nên tìm người đồng bảo trợ, khi hoàn cảnh của Bạn là như vậy. Đó là lời khuyên dành cho Bạn.

Khanhpham

Thành viên mới

Cảm ơn thaophuong rất nhiều, bạn hướng dẫn mình rất chi tiết. Thaophuong cho mình hỏi mình đóng phí visa đã PAID và mình vào Print document sheet nhưng ko thấy in được, mình in đuợc receipt nhưng ko in được document sheet. Làm sao để mình in document sheet vậy bạn??
Dơn DS260 mình làm khi NVC gửi thư phỏng vấn về hay là mình bắt đầu làm từ bây giờ?
Ba mẹ mình đã làm giấy lý lịch tư pháp roi,trong tuần này sẽ nhận được, Sau khi ba mẹ mình nhận được lý lịch tư pháp xong thì mình kếu ba mẹ mình fax hết tất cả giấy tờ qua đây mình in rồi gửi đi cùng với bộ đơn bảo trợ tài chình, sau đó nếu đi pv va mẹ mình đem giấy tờ gốc vào, mình làm như cậy có được ko? Hay mình phải nộp cho NVC tất cả các giấy tờ gốc?

ThaoPhuong

Ban điều hành
Cảm ơn thaophuong rất nhiều, bạn hướng dẫn mình rất chi tiết. Thaophuong cho mình hỏi mình đóng phí visa đã PAID và mình vào Print document sheet nhưng ko thấy in được, mình in đuợc receipt nhưng ko in được document sheet. Làm sao để mình in document sheet vậy bạn??
*** Bạn in ra DOCUMENT COVER SHEET của phí bảo trợ tài chính (AOS), tham khảo ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...-tiền-online
Tờ Document Cover Sheet là để nhằm giúp cho các nhân viên của NVC dễ dàng phân loại và nhận dạng hồ sơ một cách nhanh chóng và chính xác, không bị lẫn lộn, nên bắt buộc phải để tờ Document Cover Sheet này nằm trên cùng bộ hồ sơ để gởi đi. Bạn in Document Cover Sheet AOS nộp cùng với đơn I-864 và in Document Cover Sheet phí visa (tờ giấy này thì Chị in sau vài ngày nữa) nộp kèm với toàn bộ giấy tờ dân sự.

Dơn DS-260 mình làm khi NVC gửi thư phỏng vấn về hay là mình bắt đầu làm từ bây giờ?
Link điền DS-260 trực tuyến hoặc đóng tiền Visa 325$: https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx
Bạn PHẢI đóng tiền visa 325$ xong đã rồi hệ thống máy tính của NVC mới cho điền DS-260. Đợi ít ngày thì thấy chữ PAID, nghĩa là tài khoản đã bị trừ, đã đóng thành công.
Tiếp đến là quay lại trang này https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx Thấy NVC cho điền DS-260 thì điền luôn. Điền xong thì vào link này để In trang xác nhận DS-260 ra.

Ba mẹ mình đã làm giấy lý lịch tư pháp roi,trong tuần này sẽ nhận được, Sau khi ba mẹ mình nhận được lý lịch tư pháp xong thì mình kếu ba mẹ mình fax hết tất cả giấy tờ qua đây mình in rồi gửi đi cùng với bộ đơn bảo trợ tài chình, sau đó nếu đi pv va mẹ mình đem giấy tờ gốc vào, mình làm như cậy có được ko? Hay mình phải nộp cho NVC tất cả các giấy tờ gốc?
Bạn phải rà soát toàn bộ giấy tờ ở đường link này: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400&tabid=183
Đây là toàn bộ giấy tờ cho tất cả các trường hợp bảo lãnh, với trường hợp của Bạn là IR5, thì cứ sắp xếp lựa chọn ra giấy tờ cho IR5 của mình. Và gửi BƯU ĐIỆN qua hết cho Bạn.

Ba mẹ mình đã làm giấy lý lịch tư pháp roi,trong tuần này sẽ nhận được, Sau khi ba mẹ mình nhận được lý lịch tư pháp xong thì mình kêu ba mẹ mình fax hết tất cả giấy tờ qua đây mình in rồi gửi đi cùng với bộ đơn bảo trợ tài chính.
Thật ra, có nhiều nhân viên của NVC chấp nhận bản FAX hoặc bản PDF do Bạn in ra ở máy tính khi người nhà ở Việt Nam gửi qua FAX hay email qua. Nhưng tốt nhất thì nên gửi bản gốc qua đường bưu điện cùng với các giấy tờ khác theo hướng dẫn ở trên. Bạn biết là Bạn và bất kỳ đương đơn nào trên thế giới khi tới khâu này, ai cũng muốn hồ sơ cho nhanh, gọn, chính xác, đầy đủ thì nên gửi bản chính. Ngược lại, nếu nộp không đúng, lại phải yêu cầu nộp bản chính, thì sẽ mất thời gian và người chịu thiệt là Bạn mà thôi. Thảo Phương gặp nhiều trường hợp như vậy. Rất mất thời gian cho việc không đáng có này.
Chúc Bạn hoàn thành tốt hồ sơ của mình.

Khanhpham

Thành viên mới
Hi Thaophuong và các anh chị trong diễn đàn, các a/c cho em hỏi: em đang làm bảo trợ tài chính, do income của em không đủ để bảo trợ nên em có nhờ dượng em đứng ra làm Co Sign (ở tiểu bang khác). Duợng em nói là em điền thông tin về phần ba mẹ em ở Form I-864, rồi sau đó gửi Mail qua cho dượng điền thông tin của phần dượng rồi sau đó dượng gửi Form I-864 và những giấy tờ của dượng đi thẳng tới USCIS sau.
Vậy bây giờ em làm giấy tờ xong hết em gửi đi tới NVC và Dượng em nộp riêng phần của dượng như vậy có được không? Có sợ bị thất lạc hồ sơ đồng bảo trợ không? Thật ra em có nhờ dượng làm xong hết, và ký tên gửi lại cho em gửi chung luôn 1 bộ hồ sơ nhưng dượng em không chịu.
Trong Form I-864
- Part 3 câu 1 em không hiểu cho lắm, nếu em làm cho ba mẹ em không có người theo thì em chọn phần Yes phải không? Và câu 2 em để trống không đánh dấu x vào đó phải không ah? Và tất cả phần Family Member em không cần điền thông tin vô phải không ah? Và như vậy câu 28 Part 3 em sẽ điền số người là 1 đúng không?
- Part 5 sponsor's houeshold size: câu số 2 em điền 1, câu số 3 em điền 1 cho chồng em, số 4 em điền 1 cho con em, câu 5 vì trong khai thuế 3 năm trước em có claim tên ba mẹ chồng em vô hồ sơ thuế nên em điền 2, như vậy có đúng không?
- Part 6: Sponsor's Employment and income, câu số 3 em điển tên chồng và income của chồng có đúng không ah? Và câu số 17 em không hiểu như thế nào? Vì lần đầu tiên làm hồ sơ nên em không hiểu phải làm như thế nào cho đúng, mong anh chị em trong diễn đàn giúp dùm em.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hi Thaophuong và các anh chị trong diễn đàn, các a/c cho em hỏi: em đang làm bảo trợ tài chính, do income của em không đủ để bảo trợ nên em có nhờ dượng em đứng ra làm Co Sign (ở tiểu bang khác). Duợng em nói là em điền thông tin về phần ba mẹ em ở Form I-864, rồi sau đó gửi Mail qua cho dượng điền thông tin của phần dượng rồi sau đó dượng gửi Form I-864 và những giấy tờ của dượng đi thẳng tới USCIS sau.
Vậy bây giờ em làm giấy tờ xong hết em gửi đi tới NVC và Dượng em nộp riêng phần của dượng như vậy có được không?
Trả lời: Không được. Bạn phải nộp chung với giấy tờ của Dượng bạn. Vì rất dễ thất lạc.
Có sợ bị thất lạc hồ sơ đồng bảo trợ không? Thật ra em có nhờ dượng làm xong hết, và ký tên gửi lại cho em gửi chung luôn 1 bộ hồ sơ nhưng dượng em không chịu.
Trả lời: Bạn suy nghĩ như vậy là đúng. Nhờ Dượng làm xong hết rồi gửi tới cho bạn, và bạn nộp một lần cho Trung tâm Chiếu khán Quốc gia NVC.
Trong Form I-864
- Part 3 câu 1 em không hiểu cho lắm, nếu em làm cho ba mẹ em không có người theo thì em chọn phần Yes phải không?
Trả lời: Đúng
Và câu 2 em để trống không đánh dấu x vào đó phải không ah?
Và tất cả phần Family Member em không cần điền thông tin vô phải không ah?
Và như vậy câu 28 Part 3 em sẽ điền số người là 1 đúng không?
- Part 5 sponsor's houeshold size: câu số 2 em điền 1, câu số 3 em điền 1 cho chồng em, số 4 em điền 1 cho con em, câu 5 vì trong khai thuế 3 năm trước em có claim tên ba mẹ chồng em vô hồ sơ thuế nên em điền 2, như vậy có đúng không?
Trả lời: Đúng. Riêng chi tiết này: Câu 5 vì trong khai thuế 3 năm trước em có claim tên ba mẹ chồng em vô hồ sơ thuế nên em điền 2. Thì nếu bạn có bất kỳ người nào khác lệ thuộc vào Bạn thì ghi số lượng đó vào đây (tiếng Anh là: 5. If you have dependent children, enter the number here). Bạn cứ thế mà tính cho chi tiết này.
- Part 6: Sponsor's Employment and income, câu số 3 em điền tên chồng, và income của chồng có đúng không ah?
Và câu số 17 em không hiểu như thế nào?
Trả lời: Đánh dấu vào. Vì chồng của Bạn không điền I-864A. Câu 17, nghĩa là, nếu đánh dấu ô 17 này thì có nghĩa người mà đã liệt kê một trong các mục 3,6,9,12 không cần điền I-864A. Nói cách khác là: chồng Bạn không điền I-864A nên bạn đánh dấu vào câu 17 này.

Khanhpham

Thành viên mới

Cảm ơn Thaophuong rất rất nhiều, ko biết phải nói sao để nói hết lời cảm ơn tới sự tư vấn nhiệt tình của bạn.

Khanhpham

Thành viên mới
Chào Anh/Chị, mình làm giấy tờ bảo lãnh Ba Mẹ mình theo hướng dẫn thì giấy tờ của Ba cần giấy Đăng ký Kết hôn, còn của Mẹ thì không cần giấy đăng ký kết hôn nên mình không nộp giấy đăng ký kết hôn cho Mẹ mình. Và hôm nay mình nhận được mail từ NVC họ gửi Mail nói hồ sơ Ba Mẹ mình đang check list, và hồ sơ Mẹ mình bị thiếu giấy đăng ký kết hôn. Mình nhớ là giấy đăng ký kết hôn mình đã nộp bảng chính trong bộ hồ sơ của Ba mình cho NVC rồi, giờ mình không còn lưu lại bảng copy mình phải làm sao giờ Anh/Chị? Đây là mail NVC gửi cho mình, mình nhờ Anh/Chị coi giúp mình có phải họ kêu bổ sung giấy đăng ký kết hôn không? Hay còn những giấy tờ nào khác... Tiếng anh mình không giỏi lắm, mong được hướng dẫn dùm mình. Thanks Anh/Chị
PHP:
làm sao để đăng hình lên đây Anh/Chị chỉ mình với.

National Visa Center
Case Number Barcode Cover Sheet ______________________________________________
 You must use this cover sheet when you physically submit forms and supporting documents to the NVC. Place a legible copy of this form on the top of each submission and mail to this address:
National Visa Center ATTN: DR
31 Rochester Avenue, Suite 100 Portsmouth, NH 03801-2914
 Do not include any form of electronic media, including CDs and memory cards. If you send electronic media to the NVC, we will return it unopened.
 Send photocopies of your civil documents (e.g., birth certificate). Send an original, signed Form I-864 Affidavit of Support(s).
 Failure to use this cover sheet will delay your visa.
 Use this cover sheet only for the case number indicated below. Information for any other case that you mail in the same package must include the cover sheet for that case.
 Do not use this cover sheet if you are submitting forms and supporting documents by email. Instead, follow the directions under "Email processing" on http://nvc.state.gov/submit for English or http://nvc.state.gov/enviar/espanol for Spanish.
IR5 HCM2016756077

______CORRESPONDENCE INSTRUCTIONS:_________________________________
When responding to the National Visa Center, please include the bar code sheet that came with this letter. Failure to include the bar code sheet may cause a delay in the processing of your case. The bar code sheet should be placed on top of all documents being submitted for this case and mailed to the address provided.
______5 - MARRIAGE CERTIFICATE:____________________________________
Please send a copy of this applicant's original marriage certificate or a copy of the certified marriage document.
Documents must be from the appropriate issuing government authority. Failure to provide the correct document will delay your case and may result in rescheduling of your interview, or refusal of a visa.
For many countries, the U.S. Department of State has established country-specific criteria for ensuring that applicants submit documents appropriate for visa processing. Please go to http://nvc.state.gov/ to determine if the U.S. Department of State has issued any country-specific guidelines for the requested document.
All documents not in English, or the official language of the country where the visa application will be processed, must be accompanied by a certified translation. Your translation must include a statement signed by the translator that states the following:
Translation is accurate
Translator is competent to translate
If the certificate is a certified copy of the original it must come from the issuing government authority and it must contain annotation by the issuing government authority indicating that it is an extract from the official records. If the applicant's marriage record is unobtainable because records have been destroyed or the appropriate government authority will not issue one, please obtain a certified statement from the appropriate government authority stating the reason your record is not available.