IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - htran2628

htran2628

Thành viên mới
Chào ACE,

ACE Vui lòng cho mình hỏi:
Tôi làm nghề nail, cuối năm chủ tiệm đưa giấy thuế 1099-misc, vậy khi điền mẫu I 864 @ Part 6 Sponsor 's income and employment sẽ phải khai như thế nào?
- Employed hay là self-employed?
- Nếu điền self-employed có cần thư xác nhận việc làm của chủ tiệm nail hay không? Có cần đính kèm mấy cái check mà hàng tuần chủ tiệm trả hay không?

Cảm ơn ACE nhiều

htran2628

Thành viên mới
Em làm hồ sơ bảo lãnh cho mẹ ở Vietnam, chỉ lãnh mẹ vì Ba đã mất ( có làm giấy khai tử ). Vấn đề là gia đình em không tìm được giấy Hôn Thú của ba và mẹ của em ( hoặc lúc xưa khi kết hôn không có làm hôn thú )
ACE cho em hỏi là con bảo lãnh mẹ NVC và khi đi PV, LSQ có đòi hôn thú của mẹ em hay không ? Nếu có em phải làm sao?

ACE cho em hỏi thêm :
Em làm nghề nail, cuối năm chủ tiệm đưa giấy thuế 1099-misc, vậy khi điền mẫu I 864 @ Part 6 Sponsor 's income and employment sẽ phải khai như thế nào?
- Nếu điền self-employed có cần thư xác nhận việc làm của chủ tiệm nail hay không? Có cần đính kèm mấy cái check mà hàng tuần chủ tiệm trả hay không?

Cảm ơn ACE nhiều

Loves

Thành viên tích cực
Ðề: Xin ACE Vui Lòng Giúp cho hồ sơ bảo lãnh mẹ

Em làm hồ sơ bảo lãnh cho mẹ ở Vietnam, chỉ lãnh mẹ vì Ba đã mất ( có làm giấy khai tử ). Vấn đề là gia đình em không tìm được giấy Hôn Thú của ba và mẹ của em ( hoặc lúc xưa khi kết hôn không có làm hôn thú )
ACE cho em hỏi là con bảo lãnh mẹ NVC và khi đi PV, LSQ có đòi hôn thú của mẹ em hay không ? Nếu có em phải làm sao?
Cô mình cũng từng đi diện này và cũng từng gặp rắc rối ở vấn đề này, chút chia sẻ với bạn
Nếu có giấy khai tử thì bạn nộp giấy khai tử , đồng thời làm luôn giấy xác nhận độc thân cho mẹ ,người bảo lãnh bên mỹ viết 1 bản tường trình có công chứng bằng tiếng anh rằng ba mẹ có ở với nhau có mấy đứa con nhưng không có kết hôn và cha đã mất rồi ( ghi rõ thời gian ).

Nếu người con có họ khác mẹ thì nên chú ý khai sinh của người mẹ ( khai sinh nên nộp bản sao mà phường / xã cấp ).
Nếu họ không đồng ý họ sẽ gỡi checklist và dựa vào checklist mình làm tiếp .

vuthangsi

Ban điều hành

ACE cho em hỏi thêm :
Em làm nghề nail, cuối năm chủ tiệm đưa giấy thuế 1099-misc, vậy khi điền mẫu I 864 @ Part 6 Sponsor 's income and employment sẽ phải khai như thế nào?

Cảm ơn ACE nhiều
A Xem hướng dẫn của sở di trú nhập tịch HOA KỲ USCIS về các loại giấy tờ phải nộp để bảo lảnh cho MẸ RUỘT , DIỆN IR 5 , ở đây

http://www.uscis.gov/family/family-...arents-live-united-states-permanent-residents

If you are a U.S. Citizen who is at least 21 years old, and your… mother lives outside the United States,
NẾU BẠN LÀ CÔNG DÂN HOA KỲ VÀ ÍT NHẤT TỪ ĐỦ 21 TUỔI TRỞ LÊN , VÀ MẸ RUỘT CỦA BẠN ĐANG SỐNG Ở BÊN NGOÀI HOA KỲ .

Then you must submit...Bạn cần nộp các giấy tờ sau đây

1 •Form I-130
Mẩu đơn I-130. KÈM LỆ PHÍ 420 D0LLARS

2 •A copy of your birth certificate showing your name and your mother’s name
BẢN SAO GIẤY KHAI SANH CỦA BẠN , TRONG ĐÓ CÓ GHI TÊN CỦA BẠN VÀ TÊN MẸ RUỘT CỦA BẠN .

Nếu trong khai sanh của bạn có ghi đầy đủ tên họ của Ba/Mẹ bạn thì càng hợp lệ hơn .

3 •A copy of your Certificate of Naturalization or U.S. passport if you were not born in the United States
BẢN SAO GIẤY NHẬP TỊCH CỦA BẠN HOẶC HỘ CHIẾU HOA KỲ CỦA BẠN , NẾU BẠN KHÔNG SANH RA TẠI HOA KỲ .

Như vậy trong hồ sơ bảo lảnh MẸ RUỘT IR-5 , KHÔNG CÓ YÊU CẦU PHẢI NỘP GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN CỦA BA MẸ BẠN .
Giấy này chỉ được yêu cầu khi bạn bảo lảnh cho BA RUỘT của bạn .

Chỉ cần nộp thêm giấy chứng tử của ba bạn là được .

B BẢO TRỢ TÀI CHÍNH I=864

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/256-Cách-điền-đơn-I-864-Có-hình-ảnh-minh-họa

Bạn khai Employed.
self-employed là người chủ tiệm nail khai .

PART 6
Sponsor’s income and employment (Thu nhập và việc làm của người bảo trợ

I am currently: (Tôi hiện đang:)
a. Employed as a/an ( với tư cách là người Làm công ăn lương ). Bạn đánh dấu ở đây, và ghi nghề nghiệp của bạn ở cột này .

- Name of Employer Ghi tên tiệm nail bạn làm ở đây .

Self-employed as a/an ( với tư cáchTự làm chủ ). Nếu bạn là chủ tiệm nail thì mới ghi Self-employed .

htran2628

Thành viên mới

Cảm ơn Loves và Vuthangsi rất nhiều

Anh Vuthangsi hay ACE nào có lá thư mẫu xác nhận việc làm cho người làm nail chỉ cho em với. Em tìm khắp trong diễn đàn mà không có