IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - iruka18387

iruka18387

Thành viên mới
Thân chào các anh chị,

Em là thành viên mới tham gia, mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ.

Hiện nay chi gái em đang làm hồ sơ bảo lãnh ba mẹ em sang Mỹ định cư, anh chị nào đã có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với.
Em xin đa tạ nhiều ạ :)
Ba mẹ em mới nhận được thư mời lên đại sứ quán Hoa Kỳ kiểm tra ADN xác nhận huyết thống, trong thư mời yêu cầu phải mang theo Passport và CMND (passport ba mẹ đang làm ), anh chị cho em hỏi nếu ko có passport DSQ có chấp nhận kiểm tra ADN ko ạ?

Cho em hỏi sau khi kiểm tra xác nhận huyết thống thì ba mẹ em cần chuẩn bị những giấy tờ và thủ tục nào để hồ sơ được tiến triển thuận lợi ạ ?

Em cám ơn nhiều ^^

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Nhờ các anh chị giúp đỡ :)

Thân chào các anh chị,

Em là thành viên mới tham gia, mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ.

Hiện nay chi gái em đang làm hồ sơ bảo lãnh ba mẹ em sang Mỹ định cư, anh chị nào đã có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với.
Em xin đa tạ nhiều ạ :)
Ba mẹ em mới nhận được thư mời lên đại sứ quán Hoa Kỳ kiểm tra ADN xác nhận huyết thống, trong thư mời yêu cầu phải mang theo Passport và CMND (passport ba mẹ đang làm ), anh chị cho em hỏi nếu ko có passport DSQ có chấp nhận kiểm tra ADN ko ạ?

Cho em hỏi sau khi kiểm tra xác nhận huyết thống thì ba mẹ em cần chuẩn bị những giấy tờ và thủ tục nào để hồ sơ được tiến triển thuận lợi ạ ?

Em cám ơn nhiều ^^
Hướng dẫn xét nghiệm Di Truyền Học

Những đương đơn bị từ chối Giấy Báo Sanh Lãnh Sự Ngoài Nước hay bị từ chối đơn xin nhập cảnh Hoa Kỳ, do không chứng minh được mối quan hệ huyết thống, có thể được yêu cầu xét nghiệm Di Truyền Học sau khi đã sử dụng tất cả các phương cách khác để xác định mối quan hệ huyết thống.

Mẫu xét nghiệm sẽ được lấy từ cha mẹ mang quốc tịch Hoa Kỳ, từ người bảo lãnh có quan hệ huyết thống, từ đương đơn ở Việt Nam. Phòng xét nghiệm đã được phê chuẩn ở Hoa Kỳ sẽ phân tích kết quả.

Viên chức lãnh sự sẽ xem xét lại kết quả, và sẽ quyết định chấp thuận đơn xin cấp Giấy Báo Sanh Lãnh Sự Ngoài Nước hoặc đơn xin nhập cảnh Hoa Kỳ hoặc giữ nguyên quyết định từ chối ban đầu. Xét nghiệm này có độ chính xác cao trong việc xác định quan hệ huyết thống.

CÁC GIẤY TỜ PHẢI CÓ KHI ĐẾN XÉT NGHIỆM ADN.

Vào ngày hẹn, đương đơn phải trình các giấy tờ sau đây trước khi được lấy mẫu:

1. Hộ chiếu Việt Nam bản chính và một copy.
2. Chứng minh nhân dân bản chính và một copy.
3. Khai sinh bản chánh hoặc bản trích lục chính thức và một copy.
4. Lệ phí US$40 lấy mẫu xét nghiệm có thể trả tại Tổ chức Di dân Quốc tế (IOM) bằng tiền đô la Mỹ.
5. Hai tấm ảnh màu kích thước 37mm x 37mm (1-1/2 x 1-1/2inches), chụp trên giấy bóng nền trắng và không được sửa chửa hoặc dàn dựng thêm bớt, kích thước mặt khoảng 26mm (1 inch) từ đỉnh đầu tới cằm. Ảnh phải được chụp thẳng với ống kính máy ảnh. Đương đơn (hoặc người giám hộ nếu đương đơn dưới 18 tuổi) phải viết vào mặt sau mỗi tấm hình ngày tháng năm sinh, ngày xét nghiệm và ký tên.

SAU KHI CÓ HẾT QUÃ XÉT NGHIỆM

Kết quả phải phải ghi tên của đương đơn và số hồ sơ. Viên chức lãnh sự sẽ xem xét kết quả.

Nếu kết quả xác minh mối quan hệ trong lời khai, và hồ sơ đã đủ các giấy tờ cần thiết, thì tình trạng từ chối sẽ được xem xét lại.

Nếu kết quả không xác minh mối quan hệ huyết thống, thì tình trạng từ chối ban đầu vẫn được giữ nguyên.

Tổng Lãnh Sự Quán sẽ thông báo quyết định cuối cùng cho đương đơn qua email hoặc đường bưu điện .

Thông thường thủ tục xét nghiệm ADN , ĐƯỢC YÊU CẦU SAU KHI ĐÃ PHỎNG VẤN VÀ CÁC GIẤY TỜ ĐƯỢC YÊU CẦU ,

KHÔNG ĐỦ ĐỂ CHỨNG MINH CHO CÁC VIÊN CHỨC LSQ HOA KỲ , XÁC ĐỊNH MỐI QUAN HỆ HUYẾT THỐNG GIỮA NBL VÀ NĐBL .

Kết quã xét nghiệm ADN sẽ xác định ba/mẹ bạn có được cấp visa hay không .

iruka18387

Thành viên mới

Cám ơn BDH vuthangsi đã tư vấn giúp em.
Anh chị cho em hỏi, ba mẹ em hiện nay đang đợi lấy passport, vậy mình có thể xin phép dời ngày xét nghiệm được ko ạ? hoặc passport bổ sung sau được ko ạ?
Em cám ơn nhiều ^^

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn BDH vuthangsi đã tư vấn giúp em.
Anh chị cho em hỏi, ba mẹ em hiện nay đang đợi lấy passport, vậy mình có thể xin phép dời ngày xét nghiệm được ko ạ? hoặc passport bổ sung sau được ko ạ?
Em cám ơn nhiều ^^

Sau khi nhận được dụng cụ từ phòng xét nghiệm ở Hoa Kỳ, Tổng Lãnh Sự Quán sẽ lên lịch hẹn đến làm xét nghiệm.

Đương đơn sẽ được thông báo về thời gian và địa điểm qua điện thoại hoặc thư tín. Vì vậy, Tổng Lãnh Sự Quán phải có địa chỉ và số điện thoại liên lạc chính xác của đương đơn ở Việt Nam, điều này rất quan trọng.

Nếu đương đơn không thể đến Tổng Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ để xét nghiệm theo lịch hẹn, đương đơn phải báo cho Tổng Lãnh Sự qua đường link sau đây:

http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html

Xem hướng dẫn điền đơn ở đây

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/14822-Hướng-dẫn-điền-mẫu-đơn-điện-tử-gửi-LSQ-Hoa-Kỳ

cột subject , chon câu B 6 .

B6. I have "other" questions regarding a case for which has already interview.
Đương đơn muốn hỏi những câu hỏi khác về trường hợp sau khi phỏng vấn.

iruka18387

Thành viên mới

Ba mẹ em vẫn chưa phỏng vấn thì cột Subject vẫn chọn câu B6 phải ko ạ?
Anh chị cho em hỏi ngoài cách thông báo như hướng dẫn ở trên thì em có thể đến trực tiếp LSQ để xin dời ngày xét nghiệm ADN ko?
Em xin cám ơn nhiều ạ ^^

vuthangsi

Ban điều hành

Ba mẹ em vẫn chưa phỏng vấn thì cột Subject vẫn chọn câu B6 phải ko ạ?
Anh chị cho em hỏi ngoài cách thông báo như hướng dẫn ở trên thì em có thể đến trực tiếp LSQ để xin dời ngày xét nghiệm ADN ko?
Em xin cám ơn nhiều ạ ^^
Nếu ba mẹ của bạn chưa phỏng vấn , LSQ HOA KỲ căn cứ vào chứng cứ nào để yêu cầu thử ADN .

Bạn post giấy này lên xem .

vuthangsi

Ban điều hành

Anh chị xem giúp em nhé, em cám ơn nhiều ạ :)
http://imgur.com/fJd3fsd

Trường hợp hồ sơ gia đình bạn thuộc diện IR 5 .
Khi nộp hồ sơ tại SỞ DI TRÚ HOA KỲ USCIS , do các giấy tờ nộp kèm theo không đủ chứng minh mối quan hệ huyết thống CHA/MẸ/CON nên đã có thư yêu cầu thử ADN GIỮA
CHA /MẸ BẠN , NĐBL
VÀ CHỊ BẠN , NBL .

Nếu đương đơn không thể đến Tổng Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ để xét nghiệm theo lịch hẹn, đương đơn phải báo cho Tổng Lãnh Sự qua đường link sau đây:

http://hochiminh.usconsulate.gov/contact/ivinquiries.html
Tại cột subject, hoặc bạn chọn câu B6 , HOẶC CHỌN CÂU A 12

A12. I have "other" questions relating to Before The Interview/Scheduling.
Đương đơn muốn hỏi về những câu hỏi khác về thư phỏng vấn hoặc xếp lịch phỏng vấn nhưng nằm ngoài các câu hỏi bên trên.

Tuy nhiên , theo thư hướng dẫn này của LSQ HOA KỲ ,

NẾU BA/MẸ BẠN CHƯA CÓ PASSPORT , thì đem theo giấy CHỨNG MINH NHÂN DÂN , KÈM THEO GIẤY KHAI SANH BẢN CHÍNH +1 BẢN COPY KHAI SANH và các giấy tờ + lệ phí như trong thư hướng dẫn này .

Khi có PASSPORT , THÌ BỔ XUNG SAU , VÌ TRÊN PASSPORT CÓ GHI SỐ C.M.N.D TRONG ĐÓ .

Cứ đến đúng hẹn theo như trên thư của LSQ HOA KỲ , VÀ KHÔNG CẦN PHẢI XIN HẸN LẠI NGÀY KHÁC .

Còn muốn điền đơn thì cần lưu ý ở phần này

Case numbers begin with HCM (HCMXXXX123456). If you do not have an HCM number, use your USCIS receipt number.

Dùng số receipt number để thay thế cho số cáse number .

Cột 11. Attachments
thì scan lá thư này vào .

iruka18387

Thành viên mới

Em cám ơn hướng dẫn của anh chị nhiều ^^

Anh chị cho em hỏi sau khi xét nghiệm ADN thì ba mẹ em phải đợi thông báo tiếp theo phải ko ? có cần chuẩn bị giấy tờ gì trước nữa ko ?
Gia đình em còn em trai 18t có được di cư theo cha mẹ ko ạ?

Em xin đa tạ :)

vuthangsi

Ban điều hành

Em cám ơn hướng dẫn của anh chị nhiều ^^

Anh chị cho em hỏi sau khi xét nghiệm ADN thì ba mẹ em phải đợi thông báo tiếp theo phải ko ? có cần chuẩn bị giấy tờ gì trước nữa ko ?

Em xin đa tạ :)

sau khi xét nghiệm ADN thì ba mẹ em phải đợi thông báo tiếp theo phải ko
PHẢI ĐỢI THÔNG BÁO KẾT QUÃ TỪ LSQ HOA KỲ
*Kết quả phải phải ghi tên của đương đơn và số hồ sơ. Viên chức lãnh sự sẽ xem xét kết quả. Nếu kết quả xác minh mối quan hệ trong lời khai, và hồ sơ đã đủ các giấy tờ cần thiết, thì tình trạng từ chối sẽ được xem xét lại. Nếu kết quả không xác minh mối quan hệ huyết thống, thì tình trạng từ chối ban đầu vẫn được giữ nguyên.

Tổng Lãnh Sự Quán sẽ thông báo quyết định cuối cùng cho đương đơn qua email hoặc đường bưu điện .

KHÔNG .

Chúng tôi là đương đơn của hồ sơ thị thực diện cha/mẹ của công dân Hoa Kỳ (IR-5). Con dưới tuổi thành niên của chúng tôi có thể đi theo chúng tôi được không?

Không.
Không có điều luật nào trong luật Di trú Hoa Kỳ cho phép giải quyết sớm các hồ sơ bảo lãnh cho con của các đương đơn diện IR-5.

Chẳng hạn như hồ sơ bảo lãnh diện anh/chị/em công dân Hoa Kỳ (F-4) của người con dưới tuổi thành niên của đương đơn diện IR-5 không thể được giải quyết thị thực cho đến khi ngày ưu tiên (bảo lãnh) hồ sơ đến lượt giải quyết.

Tương tự, không có luật định nào cho phép con nhỏ đi cùng với hồ sơ của cha/mẹ là đương đơn điện IR-5.

iruka18387

Thành viên mới

Thân chào các anh chị !

Chị gái của e bảo lãnh ba mẹ sang Mỹ định cư, hiện nay bên NVC đã gửi thư về yêu cầu điền đơn DS-261.Trong lá thư nhà e nhận được chị có tên của ba em, ko có tên của mẹ, vậy là bên NVC chỉ ghi đại diện một tên thôi đúg ko ạ?
Anh chị cho em hỏi khi điền mẫu DS-261 mình sẽ điền 2 lần cho ba và mẹ đúng ko ạ?
Case Number, Invoice ID Number, Beneficiary ID Number bên NVC cung cấp là dùng chung cho cả 2 người đúng ko ạ?
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
em xin đa tạ nhiều ạ :)

vuthangsi

Ban điều hành

Thân chào các anh chị !

Chị gái của e bảo lãnh ba mẹ sang Mỹ định cư, hiện nay bên NVC đã gửi thư về yêu cầu điền đơn DS-261.Trong lá thư nhà e nhận được chị có tên của ba em, ko có tên của mẹ, vậy là bên NVC chỉg hi đại diện một tên thôi đúg ko ạ?
Anh chị cho em hỏi khi điền mẫu DS-261 mình sẽ điền 2 lần cho ba và mẹ đúnạg ko ?
Case Number, Invoice ID Number, Beneficiary ID Number bên NVC cung cấp là dùng chung cho cả 2 người đúng ko ạ?
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
em xin đa tạ nhiều ạ :)

IR5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ.

- Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh hồ sơ phải từ 21 tuổi trở lên.

- Cha/mẹ kế chỉ đủ điều kiện xin di dân khi cuộc hôn nhân của họ với cha/mẹ của người bảo lãnh được thiết lập trước khi người bảo lãnh được 18 tuổi.

- Nếu đã được xin làm con nuôi hợp pháp, người bảo lãnh có thể không bảo lãnh được cho cha/mẹ đẻ.

- Mỗi đương đơn xin di dân phải có một hồ sơ bảo lãnh riêng.

vậy là bên NVC chỉ ghi đại diện một tên thôi đúg ko ạ?
KHÔNG . HỒ SƠ CỦA AI NVC GHI TÊN NGƯỜI ĐÓ .

Anh chị cho em hỏi khi điền mẫu DS-261 mình sẽ điền 2 lần cho ba và mẹ đúnạg ko ?
MỔI NGƯỜI ĐIỀN MỘT ĐƠN DS-261 KHÁC NHAU .

KHÔNG .DIỆN IR-5 MỔI NGƯỜI PHẢI CÓ MỘT HỒ SƠ RIÊNG BIỆT .

iruka18387

Thành viên mới

Dạ em cám ơn đã tư vấn ạ.

Anh chị cho em hỏi vậy nhà em còn phải đợi hồ sơ của mẹ em nữa đúng ko ạ?
Anh chị có biết lý do vì sao hồ sơ làm cùng một lúc mà khi gửi thư về lại thiếu của mẹ em ko ạ?

Sau khi điền đơn DS-261 cho cả 2 người thì mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì tiếp theo nữa ạ ?
Em cám ơn nhiều :)

vuthangsi

Ban điều hành

Dạ em cám ơn đã tư vấn ạ.

Anh chị có biết lý do vì sao hồ sơ làm cùng một lúc mà khi gửi thư về lại thiếu của mẹ em ko ạ?

Sau khi điền đơn DS-261 cho cả 2 người thì mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì tiếp theo nữa ạ ?
Em cám ơn nhiều :)

ĐÚNG VẬY

KHÔNG BIẾT . PHẢI HỎI NVC HAY SỞ DI TRÚ MỚI BIẾT ĐƯỢC .

XEM Ở ĐÂY

http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...p-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z?tabid=183

iruka18387

Thành viên mới

Em cám ơn anh Vuthangsi đã tư vấn ạ!

Em đã vào đường link bên trên anh gửi đọc nhưng vẫn không rõ lắm.
Anh cho em hỏi mẫu DS-261 là bên Việt Nam điền, còn mẫu DS-260 là như thế nào ạ? có phải DS-261 và DS-260 là một không ạ ?

Vậy bây giờ ba mẹ em cần đến sở tư pháp của Tỉnh để xin lý lịch tư pháp trước đúng ko ạ?

Em cám ơn nhiều ^^

vuthangsi

Ban điều hành

Em cám ơn anh Vuthangsi đã tư vấn ạ!

Em đã vào đường link bên trên anh gửi đọc nhưng vẫn không rõ lắm.
Anh cho em hỏi mẫu DS-261 là bên Việt Nam điền, còn mẫu DS-260 là như thế nào ạ? có phải DS-261 và DS-260 là một không ạ ?

Vậy bây giờ ba mẹ em cần đến sở tư pháp của Tỉnh để xin lý lịch tư pháp trước đúng ko ạ?

Em cám ơn nhiều ^^

Ai cần điền mẫu đơn điện tử DS-260/261?

Những đương đơn có hồ sơ bảo lãnh được mở trước ngày 1 tháng 9 năm 2013, và Trung Tâm Thị Thực Quốc Gia (NVC) đã xác nhận hồ sơ đã hoàn tất, có thể sử dụng mẫu đơn cũ DS-230 Phần I & II.

Tuy nhiên, những hồ sơ được mở từ ngày ngày 1 tháng 9 năm 2013 trở đi hay NVC gần đây đã gửi thông báo cho đương đơn những giấy tờ cần bổ sung,

đương đơn sẽ điền mẫu đơn điện tử DS-260 (Mẫu đơn điện tử cho Thị thực Định cư và Đăng ký Ngoại kiều)

và DS-261 (Chỉ định người làm đại diện hay địa chỉ để nhận thư) .

TẤT CẢ NHỮNG NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH Ở VIỆT NAM ĐỀU PHẢI ĐIỀN ĐƠN DS-260 .

ĐƠN DS-261 Chỉ định người làm đại diện hay địa chỉ để nhận thư DO NĐBL HOẶC NBL ĐIỀN

Bản chính Phiếu Lý Lịch Tư Pháp số 2:
cho mỗi đương đơn từ 16 tuổi trở lên được cấp trong vòng một năm bởi Sở Tư Pháp tỉnh/thành phố nơi đương đơn cư trú hợp pháp.

iruka18387

Thành viên mới

Dạ em cám ơn anh Vuthangsi đã tư vấn.

Anh cho em hỏi khi nào người được bảo lãnh ở Việt Nam mới bắt đầu điền đơn DS260 ạ ? Phải chờ thư yêu cầu giống như DS261 hay mình chủ động điền trước ? Nếu chủ động điền trước thì mình lấy mẫu đơn ở đâu và gửi cho ai ạ ?

Em cám ơn nhiều ạ ^^