IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - lynnnguyen1986

lynnnguyen1986

Thành viên tích cực
Em sang Mỹ được gần 2 năm (25/9/2012) giờ em chuẩn bị renew greencard to 10 ys! Kế hoạch của em là sẽ thi quốc tịch vào năm sao khi được 3 năm ( em đi theo diện vợ chồng) . Sau khi thi quốc tịch em sẽ nộp đơn bảo lãnh cha mẹ em, e có 2 em trai sinh đôi ( SN :29/10/1995) không may mắn là em út của em lập gia đình năm 2013 ( vẫn chưa làm giấy kết hôn) nay vợ mang thai còn 10 hôm nữa sẽ sinh...em trai em tai nạn mất đi tuần trước. Giờ cha mẹ em rất buồn nên thống nhất tìm cách giúp giọt máu của em trai em cũng được định cư đễ gần gũi và bù đắp. Xin anh chị trên diễn đàn giúp em cách đễ có thể đưa cả nhà đoàn tụ...vì em rất bâng khuâng không biết sao! Khi em có quốc tịch thì em trai kế em vừa tròn 20 tuổi, nếu nộp đơn bảo lãnh cha mẹ định cư thì em trai em có được ăn theo cha mẹ ( dưới 21 tuổi) ko!? Nếu bấy giờ ba mẹ em nhận đứa bé sắp chào đời làm con nuôi , thì đến khi ba mẹ đi , cháu bé có đi cùng đc ko ạ!? Xin anh chị giúp em cách nào toàn diện nhất! Vì em và gia đình đang rất đau buồn trước cái chết của em trai út , nên ko muốn sống xa nhau nữa! Và đứa bé vô tội cũng cần đc quan tâm nhìu hơn ở đất nước phát triển...em chân thành cảm ơn anh chị rất nhìu... Chúc anh chị bình an và dồi dào may mắn và sức khoẻ.
thân

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Bảo lãnh cha mẹ xin tư vấn giúp ạ

Em sang Mỹ được gần 2 năm (25/9/2012) giờ em chuẩn bị renew greencard to 10 ys! Kế hoạch của em là sẽ thi quốc tịch vào năm sao khi được 3 năm ( em đi theo diện vợ chồng) . Sau khi thi quốc tịch em sẽ nộp đơn bảo lãnh cha mẹ em, e có 2 em trai sinh đôi ( SN :29/10/1995) không may mắn là em út của em lập gia đình năm 2013 ( vẫn chưa làm giấy kết hôn) nay vợ mang thai còn 10 hôm nữa sẽ sinh...em trai em tai nạn mất đi tuần trước. Giờ cha mẹ em rất buồn nên thống nhất tìm cách giúp giọt máu của em trai em cũng được định cư đễ gần gũi và bù đắp. Xin anh chị trên diễn đàn giúp em cách đễ có thể đưa cả nhà đoàn tụ...vì em rất bâng khuâng không biết sao! Khi em có quốc tịch thì em trai kế em vừa tròn 20 tuổi, nếu nộp đơn bảo lãnh cha mẹ định cư thì em trai em có được ăn theo cha mẹ ( dưới 21 tuổi) ko!? Nếu bấy giờ ba mẹ em nhận đứa bé sắp chào đời làm con nuôi , thì đến khi ba mẹ đi , cháu bé có đi cùng đc ko ạ!? Xin anh chị giúp em cách nào toàn diện nhất! Vì em và gia đình đang rất đau buồn trước cái chết của em trai út , nên ko muốn sống xa nhau nữa! Và đứa bé vô tội cũng cần đc quan tâm nhìu hơn ở đất nước phát triển...em chân thành cảm ơn anh chị rất nhìu... Chúc anh chị bình an và dồi dào may mắn và sức khoẻ.
thân

Khi em có quốc tịch thì em trai kế em vừa tròn 20 tuổi, nếu nộp đơn bảo lãnh cha mẹ định cư thì em trai em có được ăn theo cha mẹ ( dưới 21 tuổi) ko!? Nếu bấy giờ ba mẹ em nhận đứa bé sắp chào đời làm con nuôi , thì đến khi ba mẹ đi , cháu bé có đi cùng đc ko ạ!? Xin
Bạn xem ở đây

IR5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ.

- Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh hồ sơ phải từ 21 tuổi trở lên.

- Cha/mẹ kế chỉ đủ điều kiện xin di dân khi cuộc hôn nhân của họ với cha/mẹ của người bảo lãnh được thiết lập trước khi người bảo lãnh được 18 tuổi.

- Nếu đã được xin làm con nuôi hợp pháp, người bảo lãnh có thể không bảo lãnh được cho cha/mẹ đẻ.

- Mỗi đương đơn xin di dân phải có một hồ sơ bảo lãnh riêng.
VÀ Ở ĐÂY

Chúng tôi là đương đơn của hồ sơ thị thực diện cha/mẹ của công dân Hoa Kỳ (IR-5).

Con dưới tuổi thành niên của chúng tôi có thể đi theo chúng tôi được không?

Không.
Không có điều luật nào trong luật Di trú Hoa Kỳ cho phép giải quyết sớm các hồ sơ bảo lãnh cho con của các đương đơn diện IR-5.

Chẳng hạn như hồ sơ bảo lãnh diện anh/chị/em công dân Hoa Kỳ (F-4) của người con dưới tuổi thành niên của đương đơn diện IR-5 không thể được giải quyết thị thực cho đến khi ngày ưu tiên (bảo lãnh) hồ sơ đến lượt giải quyết. Tương tự, không có luật định nào cho phép con nhỏ đi cùng với hồ sơ của cha/mẹ là đương đơn điện IR-5.
LUẬT DI TRÚ HOA KỲ KHÔNG CÓ ĐIỀU KHOÃN NÀO CHO PHÉP ÔNG BÀ NỘI/NGOẠI BẢO LẢNH CHO CHÁU NỘI /NGOẠI CỦA MÌNH .
NGAY CẢ KHI BA MẸ CỦA BẠN NHẬN CHÁU BÉ SẮP SANH RA LÀ CON NUÔI CŨNG KHÔNG THỂ XUẤT CẢNH CÙNG BA MẸ CỦA BẠN ĐƯỢC .

DIỆN IR-5 , LÀ DIỆN BẢO LẢNH TRỰC HỆ , HỒ SƠ RIÊNG BIỆT TỪNG CÁ NHÂN MỘT VÀ KHÔNG CÓ ĐƯƠNG ĐƠN PHỤ ĐI KÈM .

lynnnguyen1986

Thành viên tích cực

Dạ! Em cảm ơn anh rất nhiều! Như vậy nếu ba mẹ em nhận con của e trai em là con nuôi hợp pháp thì sau khi mẹ ba mẹ em có thẻ xanh , có thể bảo lãnh cho em trai ruột của em ( lúc này em nghĩ đã trên 21 tuổi) và đứa con nuôi ko anh?

vuthangsi

Ban điều hành

dạ! Em cảm ơn anh rất nhiều! Như vậy nếu ba mẹ em nhận con của e trai em là con nuôi hợp pháp thì sau khi mẹ ba mẹ em có thẻ xanh , có thể bảo lãnh cho em trai ruột của em ( lúc này em nghĩ đã trên 21 tuổi) và đứa con nuôi ko anh?
f2b: Con độc thân, trên 21 tuổi của thường trú nhân (bao gồm cả người phụ thuộc là con độc thân, dưới 21 tuổi , nếu có).
Lưu ý, hồ sơ bảo lãnh sẽ không còn hiệu lực nếu như đương đơn kết hôn trước ngày người bảo lãnh nhập tịch hoa kỳ.
sau khi mẹ ba mẹ em có thẻ xanh , có thể bảo lãnh cho em trai ruột của em ( lúc này em nghĩ đã trên 21 tuổi)
Được .diện F2B .

và đứa con nuôi ko anh?
Không .

lynnnguyen1986

Thành viên tích cực

Được .diện F2B .

Không .
Vậy anh Vuthang oi ko có cách nào để đứa con nuôi ( sắp sinh, sinh ra là mình nhận nuôi ngay) được bảo lãnh hết sao a!? Vì như đã trình bày! Đứa cháu ruột do em trai đã qua đời của em để lại! Như tài sản quí gúa nhất của gia đình! Em thật sự rất mong sự giúp đỡ ! Cảm ơn a!...

THƯỜNG TRÚ NHÂN BẢO LẢNH CON NUÔI.
Đã có hướng dẫn rồi , bạn không đọc sao ??

lynnnguyen1986

Thành viên tích cực

Diện F2 B mất thời gian bao lâu để đc phỏng vấn ạ!?

lynnnguyen1986

Thành viên tích cực

Mẹ em đã đậu pv du lịch rùi AC ạk! cuối tuần này sẽ đáp máy bay sang thăm e! Xin cảm ơn sự tư vấn rất bổ ích tư AC ! Chúc mọi người bình an và nhiều may mắn!