IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - Monica

Monica

Thành viên mới
Kính gởi các anh chị trong diễn đàn:
Em mới có quốc tịch nay muốn mở hồ sơ bảo lãnh cho ba mẹ và em gái nhưng em không biết hồ sơ điền cách nào mong các anh chị tư vấn cho em vì em gái đã lập gia đình có con nhỏ (chồng người Trung Quốc đang làm việc tại Việt Nam), giấy đăng ký kết hôn được cấp tại Trung Quốc, có phải em rễ đưa cho em bản sao khai sanh của bên trung quốc và giấy kết hôn dịch sang tiếng anh là em có thể nộp chung với đơn I-130, còn phần địa chỉ ghi bên Trung Quốc hay chỗ ở tạm trú bên Việt Nam. Hoặc là em rễ không thể chung bộ hồ sơ vì là công dân của nước ngoài.
Mong tin các anh chị, em cảm ơn nhiều!

chihuahua8383

Thành viên tích cực
Hồ sơ F4 - Monica

Kính gởi các anh chị trong diễn đàn:
Em mới có quốc tịch nay muốn mở hồ sơ bảo lãnh cho ba mẹ và em gái nhưng em không biết hồ sơ điền cách nào mong các anh chị tư vấn cho em vì em gái đã lập gia đình có con nhỏ (chồng người Trung Quốc đang làm việc tại Việt Nam), giấy đăng ký kết hôn được cấp tại Trung Quốc, có phải em rễ đưa cho em bản sao khai sanh của bên trung quốc và giấy kết hôn dịch sang tiếng anh là em có thể nộp chung với đơn I-130, còn phần địa chỉ ghi bên Trung Quốc hay chỗ ở tạm trú bên Việt Nam. Hoặc là em rễ không thể chung bộ hồ sơ vì là công dân của nước ngoài.
Mong tin các anh chị, em cảm ơn nhiều!
Có lẽ bạn nên mở them một topic bên diện IR5 cho cha mẹ bạn (cái nầy không biết admin Ok không),
Phần của em gái bạn, mình nghĩ em gái bạn là đương đơn chính, ở tại VN nên bạn vẫn mở hồ sơ cho diện F4 với đầy đủ giấy tờ kèm theo, giấy tờ dịch sang tiếng anh. Em rể bạn không phải đương đơn chính. Phần này mình chưa có thấy một hướng dẫn nào của USCIS, bạn nộp bình thường thôi. (Bạn tham khảo thêm bài post của các anh chị trên diễn đàn).

Monica

Thành viên mới
Hồ sơ F4 - Monica

Có lẽ bạn nên mở them một topic bên diện IR5 cho cha mẹ bạn (cái nầy không biết admin Ok không),
Phần của em gái bạn, mình nghĩ em gái bạn là đương đơn chính, ở tại VN nên bạn vẫn mở hồ sơ cho diện F4 với đầy đủ giấy tờ kèm theo, giấy tờ dịch sang tiếng anh. Em rể bạn không phải đương đơn chính. Phần này mình chưa có thấy một hướng dẫn nào của USCIS, bạn nộp bình thường thôi. (Bạn tham khảo thêm bài post của các anh chị trên diễn đàn).
Em cảm ơn chihuhua8383 nhiều!
Xin cho em hỏi phần bản sao khai sanh của em rễ phải được dịch sang tiếng Anh và công chứng tại nơi cư trú bên nước đó hay có thể đem lên Sở ngoại vụ tại Thành phố Hồ Chí Minh?

chihuahua8383

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - Monica

Em cảm ơn chihuhua8383 nhiều!
Xin cho em hỏi phần bản sao khai sanh của em rễ phải được dịch sang tiếng Anh và công chứng tại nơi cư trú bên nước đó hay có thể đem lên Sở ngoại vụ tại Thành phố Hồ Chí Minh?
về khai sanh của em rể bạn , câu hỏi này that sự thú vị và mình nghĩ có thể chưa có tiền lệ trong diễn đàn. Về nguyên tắc một nước ko thể chứnng thực giấy tờ được phát hành của nước khác được. Phần này mình nghĩ em rể bạn nên lien lạc với đại sứ quan Trung Quốc tại Việt nam hay là lãnh sự quán TQ ( nơi nào gần nơi tạm trú nhất) để chứng thực và dịch sang tiếng Anh luôn). Sứ quán là nơi tốt nhất để làm các loại giấy tờ này ( ko cần phải gửi giấy về TQ)

tham khảo

Tổng Lãnh sự quán Cộng hòa nhân dân Trung Hoa tại Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ: 175 Hai Bà Trưng, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: 08-38292457
Fax: 08-38295009

Đại sứ quán Trung Quốc tại Việt Nam:
Địa chỉ: 46 Hoàng Diệu, Hà Nội, Việt Nam.
Điện thoại: 04-38453736/37334684/38235569/373338125/38235517
Fax: 04-38232826/37343700/37341181/38234286/37338064

Monica

Thành viên mới
Mở hồ sơ bảo lãnh IR5

Kính chào Ban điều hành và các anh chị trong diễn đàn:
Em có quốc tịch nay muốn mở hồ sơ bảo lãnh cho cha mẹ, cho em hỏi ngoài những giấy tờ cần nộp cho sở di trú (bản sao giấy khai sanh và giấy hôn thú của ba mẹ em) thì ba mẹ em có cần chụp 2 tấm hình 5x5 gởi qua chi em nộp chung với bộ đơn I -130 không? Thanks!

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Mở hồ sơ bảo lãnh IR5

Kính chào Ban điều hành và các anh chị trong diễn đàn:
Em có quốc tịch nay muốn mở hồ sơ bảo lãnh cho cha mẹ, cho em hỏi ngoài những giấy tờ cần nộp cho sở di trú (bản sao giấy khai sanh và giấy hôn thú của ba mẹ em) thì ba mẹ em có cần chụp 2 tấm hình 5x5 gởi qua chi em nộp chung với bộ đơn I -130 không? Thanks!

DIỆN IR-5
IR-5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ.

- Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh hồ sơ phải từ 21 tuổi trở lên.

- Cha/mẹ kế chỉ đủ điều kiện xin định cư khi cuộc hôn nhân của họ với cha/mẹ của người bảo lãnh được thiết lập trước khi người bảo lãnh được 18 tuổi.

- Nếu đã được xin làm con nuôi hợp pháp, người bảo lãnh có thể không bảo lãnh được cho cha/mẹ đẻ.

- Mỗi đương đơn xin định cư phải có một hồ sơ bảo lãnh riêng.

CÁC LOẠI GIẤY TỜ CẦN NỘP CHO SỞ DI TRÚ , Diện IR-5,

Xem ở đây

http://www.uscis.gov/family/family-...arents-live-united-states-permanent-residents

Bringing Parents to Live in the United States as Permanent Residents

If you are a U.S. Citizen who is at least 21 years old, and your…
Then you must submit…

Mother lives outside the United States
A Form I-130
A copy of your birth certificate showing your name and your mother’s name
A copy of your Certificate of Naturalization or U.S. passport if you were not born in the United States

BẢO LẢNH CHO MẸ RUỘT
a ĐON I-130
b BẢN SAO GIẤY KHAI SANH CÓ TÊN CỦA BẠN VÀ TÊN MẸ CỦA BẠN .
c BẢN SAO GIẤY CHỨNG NHẬN QUỐC TỊCH HOA KỲ HAY HỘ CHIẾU , NẾU NƠI SANH CỦA BẠN , Ở NGOÀI HOA KỲ .
Father lives outside the United States
A Form I-130
A copy of your birth certificate showing your name and the names of both parents
A copy of your Certificate of Naturalization or Citizenship or U.S. passport if you were not born in the United States
A copy of your parents’ civil marriage certificate

BẢO LẢNH CHO CHA RUỘT
a ĐƠN I-130.
b BẢN SAO GIẤY KHAI SANH CỦA BẠN , CÓ ĐẦY ĐỦ HỌ VÀ TÊN , CỦA CẢ CHA VÀ MẸ BẠN .
c BẢN SAO GIẤY CHỨNG NHẬN QUỐC TỊCH HOA KỲ HOẶC BẢN SAO HỘ CHIẾU HOA KỲ , NẾU NƠI SANH CỦA BẠN Ở NGOÀI HOA KỲ .
d BẢN SAO GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN CỦA BA VÀ MẸ BẠN .
để chứng minh cha mẹ bạn đã kết hôn trước khi bạn được sanh ra.

LỆ PHÍ 420$ CHO MỔI MỘT HỒ SƠ .

ĐÓNG Ở ĐÂY

http://www.uscis.gov/portal/site/usc...0045f3d6a1RCRD

ĐỊA CHỈ NỘP ĐƠN I-130

http://www.uscis.gov/portal/site/usc...0045f3d6a1RCRD

TRONG HƯỚNG DẪN CUẢ SỞ DI TRÚ THÌ KHÔNG CÓ YÊU CẦU NỘP 2 TẤM ẢNH 5X5 CUẢ NDBL.
TUY NHIÊN BẠN NÊN NỘP KÈM THEO TỪNG ĐƠN I-130 CUẢ CHA VÀ MẸ BẠN , MỔI NGƯỜI 2 TẤM ẢNH 5X5 , HÌNH CHỤP KIỂU LÀM PASSPORT , PHÍA SAU TẤM ẢNH GHI RÕ HỌ TÊN CHỮ LÓT VÀ NGÀY THÁNG NĂM SINH .

XEM THÊM Ở ĐÂY

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=15171

VÀ Ở ĐÂY

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=16117

BẠN CẦN LƯU Ý VIỆC NÀY

TẤT CẢ CÁC GIẤY TỜ HỒ SƠ NỘP CHO SỞ DI TRÚ ĐỀU PHẢI ĐƯỢC DỊCH SANG TIẾNG ANH VÀ CÔNG CHỨNG TẠI PHÒNG TƯ PHÁP QUẬN/ HUYỆN , NƠI NDBL ĐĂNG KÝ HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ .

Monica

Thành viên mới

Em xin cảm ơn Ban điều hành vuthangsi vì sự hướng dẫn rất chi tiết về bộ hồ sơ bảo lãnh cho ba mẹ em. Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và thành công.

Monica

Thành viên mới

Chúc bạn điều hành và tất cả các anh chị một năm mới dồi dào sức khỏe, an khang thịnh vượng và luôn gặp may mắn.
Em có một vài vấn đề về thông tin điền hồ sơ bảo lãnh bà mẹ em trong from i130 phần C câu số 17 vì trong biểu mẫu chỉ có 5 dòng mà gia đình em gồm 7 người ( có phải em in thêm 1 sheet Page 2 luôn Barcode form i130 em chỉ duy nhất điền thêm thông tin gia đình em vào phần part C câu 17 , các part khác bỏ trống rồi đi đến phần E em ghi ngày tháng năm và ký tên là hoàn tất hay là em điền thông tin trên tờ giấy trắng mực đen) ? Còn riêng về phần phí bảo lãnh em có thể viết chung 1 tờ personal check là $840.00 hay là phải tách riêng ghi 2 tờ personal check mỗi tờ $420.00 kẹp trên mỗi bộ hồ sơ vì 2 bộ hồ sơ em định bỏ chung 1 túi gởi đi uscis hay phải tách riêng từng túi?
Rất mong nhận được sự hướng dẫn của Ban điều hành và các anh chị em phải làm sao để em hoàn tất gởi hồ sơ bảo lãnh cho cha mẹ em. Em chân thành cảm ơn!

Thành

Thích đủ thứ ...
Hồ sơ F4 - Monica

Câu 17 bạn có thể in riêng tờ giống như trong hình sau đó điền tiếp những thành viên còn lại vào khung là xong, kẹp tờ này chung với I-130 là họ sẽ biết mình add thêm vào.

personal check hay money order bạn nên làm riêng cho từng hồ sơ. Hồ sơ bảo lãnh IR5 là hồ sơ riêng biệt cho mỗi người, bạn nên gửi phong bì riêng, tránh nhầm lẫn khi Sở di trú tiếp nhận hồ sơ.

Monica

Thành viên mới
Hồ sơ F4 - Monica

Chào các anh chị trên diễn đàn:
Hồ sơ của ba mẹ em nhận được received đầu tháng 3/2016, anh chị cho em hỏi thăm về phần chuẩn bị điền đơn i864.
1/. Vì em là người bảo lãnh không có đi làm ở nhà nội trợ trông 2 đứa con nhỏ cháu 4 tuổi và 3 tuổi (em nghỉ làm từ đầu năm 2012 đến nay), gia đình em 4 người cộng thêm ba mẹ em tổng cộng là 6 người. Vợ chồng em cùng khai thuế chung năm rồi 2015/48,000, năm 2014/43,000, năm2013/38,000 như vậy em điền đơn I-864 và chồng em điền I-864A? Mức thu nhập khai trên giấy thuế 3 năm của vợ chồng em anh chị xem giúp có đủ để bảo trợ ba mẹ em không hay là cần người đồng bảo trợ thêm?
2/. Về phần em không có đi làm vậy có cần viết thư giải thích cho NVC không? Nếu có các anh chị cho em xin mẫu thư.
Mong nhận được sự tư vấn của các anh chị, em cám ơn các anh chị nhiều.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hồ sơ F4 - Monica

Chào Chị
Thu nhập tính theo bảng tiêu chuẩn năm 2016 thì người bảo lãnh cần phải có để bảo lãnh một người là: 24.030$, thêm một người là thêm 6,240 $.
Tính theo bảng tiêu chuẩn 2016: https://www.uscis.gov/sites/default/...orm/i-912p.pdf

Trường hợp gia đình Chị như sau: như chị viết “gia đình em 4 người cộng thêm ba mẹ em tổng cộng là 6 người”, dựa theo bảng tiêu chuẩn 2016, nghĩa là 48,870, trong khi đó gia đình Chị chỉ có Vợ chồng em cùng khai thuế chung năm rồi 2015/48,000, nên cần phải tìm người đồng bảo trợ. Và vì hai vợ chồng khai thuế chung, nên
Hồ sơ của Chị như sau:
Phần chị:
*Chị khai I -864
*Chồng chị khai I -864A

Phần tìm người đồng bảo trợ: Thì,
*Người đồng bảo trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với Chị thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với bằng chứng về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như:
1. Hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,
2. Giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,
3. Bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.

Và trong trường hợp người đồng bảo trợ này, cứ tạm cho là chồng đi, nếu có khai thuế chung với vợ, thì phải có thêm bộ I-864A của người vợ nữa.
2/. Về phần em không có đi làm vậy có cần viết thư giải thích cho NVC không? không có đi làm thì phải viết thư giải thích cho NVC.

Monica

Thành viên mới
Hồ sơ F4 - Monica

Em xin cảm ơn ơn chị Thái Phương nhiều .
1/Các anh chị cho em hỏi về phần thu nhập còn thiếu 1,000, vợ chồng em có thể dùng tài sản ngân hàng bù vào được không?nếu vậy em không cần tìm thêm người đồng bảo trợ?
2/Em cần làm đơn giải thích về việc em không đi làm, hồ sơ em tự làm và phần anh văn của em không biết nhiều mong các anh chị giúp em viết thư mẫu.
Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị, em chân thành cảm ơn các anh chị.23023

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hồ sơ F4 - Monica

1.“Vì em là người bảo lãnh không có đi làm ở nhà nội trợ trông 2 đứa con nhỏ cháu 4 tuổi và 3 tuổi (em nghỉ làm từ đầu năm 2012 đến nay)”, chỉ với chi tiết này thôi, cũng đủ Chị phải nhờ người đồng bảo trợ rồi. Và thu nhập của chồng chị dưới mức Income tối thiểu để bảo lãnh cho năm 2016 này. Do đó, Chị phải tìm người đồng bảo trợ. Và Vì khi xét duyệt khả năng bảo trợ tài chánh, NVC cũng như các Viên chức Lãnh sự quán quan tâm nhiều đến những người bảo lãnh hoặc người đồng bảo trợ có công ăn việc làm ổn định, hơn là phải chứng minh giá trị tài sản như có tiền ngân hàng… vân vân. Vì thế, “Các anh chị cho em hỏi về phần thu nhập còn thiếu 1,000, vợ chồng em có thể dùng tài sản ngân hàng bù vào được không”, là không được.
2. “Em cần làm đơn giải thích về việc em không đi làm, hồ sơ em tự làm và phần anh văn của em không biết nhiều mong các anh chị giúp em viết thư mẫu”, thảo phương cố tìm ở phần mẫu thư, email của diễn đàn mình, mà không thấy phần hướng dẫn viết thư giải thích không đi làm. Chắc phải nhờ các Cô, Chú, Anh, Chị ở Hoa Kỳ, hoặc các thành viên đã làm qua việc này rồi, tư vấn cho Chị nhé.
Chúc Chị hoàn thành tốt hồ sơ của mình. Cám ơn Chị.

Monica

Thành viên mới

Cảm ơn chị Thảophương nhiều lắm.
Kính chào ban điều hành và các cô chú anh chị trong diễn đàn:
Em có thắc mắc về mức tối thiểu bảo lãnh điền mẫu bảo trợ tài chính i864 vì em mới xem đường link của uscis.gov trong biểu mẫu i864p cho năm 2016 thì bảo lãnh 2 người mức lợi tức tối thiểu 125% yêu cầu 20,025 thêm 1 người cộng thêm 2,500, gia đình em 6 người theo yêu cầu 40, 725 (em xin lỗi do máy vi tính không rành nên em không trích dẫn đường link vào) ,người đồng bảo trợ là chồng em năm 2015 vợ chồng em cùng khai thuế chung 48,000.
1/Vậy mức tối thiểu để điền đơn bảo trợ tài chính yêu cầu sẽ căn cứ theo đường link uscis của chị ThảoPhương là thu nhập mức tối thiểu trên150% của mẫu i-912p (em xin lỗi chị Thaophuong nếu có ghi sai xót) hay là đường link đăng trên uscis trong mẫu i864p để em tìm thêm người đồng bảo trợ thêm.
Mong nhận được thông tin tư vấn từ diễn đàn, em cảm ơn nhiều lắm.

Chỉnh sửa cuối:

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hồ sơ F4 - Monica

Hi Chị, xin lỗi Chị thật nhiều (mắt nhắm mắt mở), xin đính chính lại:
1.Theo đường link này của Chị thì.

https://www.uscis.gov/sites/default/...orm/i-864p.pdf

“Vì em mới xem đường link của uscis.gov trong biểu mẫu I-864P cho năm 2016 thì bảo lãnh 2 người mức lợi tức tối thiểu 125% yêu cầu 20,025 thêm 1 người cộng thêm 2,500, gia đình em 6 người theo yêu cầu 40,725 (em xin lỗi do máy vi tính không rành nên em không trích dẫn đường link vào), người đồng bảo trợ là chồng em năm 2015 vợ chồng em cùng khai thuế chung 48,000”.
Vậy gia đình Chị không cần tìm người đồng bảo trợ. Do đó, vì hai vợ chồng khai thuế chung, và vì Chị là người bảo lãnh cho Cha Mẹ Chị, nên
Hồ sơ của Chị như sau:
*Chị khai I-864
*Chồng chị khai I-864A.

Bấm vào để lấy mẫu I-864

Bấm vào để xem huớng dẫn điền I-864
[h=2] Cách điền đơn I864A Có hình ảnh minh họa[/h]
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=260
hoặc
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...%C6%A1n-i-864a

Còn phần
2. “Em cần làm đơn giải thích về việc em không đi làm, hồ sơ em tự làm và phần anh văn của em không biết nhiều mong các anh chị giúp em viết thư mẫu”,[/I] em nghĩ Chị có sao thì viết tờ giải thích vậy Chị nhé.
***Không biết diễn đàn xuatnhapcanh.com mình có phần hướng dẫn viết thư giải thích không đi làm không, thức các Cô, Chú?

Xem hướng dẫn ở đây

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện không làm việc? Người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần.
Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213(A) của Luật Di trú và Nhập tịch. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn. Qui định này áp dụng cho tất cả các trường hợp, ngay cả khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh.

Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với

1. Bằng chứng về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như bản sao khai sanh, hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,
2. Giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,
3. Bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương. Nếu người bảo lãnh không làm việc, điều đó cần được thể hiện trên đơn I-864 của người bảo lãnh. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.

Chị xêm thêm hướng dẫn và đọc kỷ các đường link sau đây:

http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...1%BB%A7a-I-864

http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...4-I864A-I864EZ

http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...A0i-ch%C3%A1nh

Chị thật cẩn thận khi khai Bảo trợ tài chính nhé.Chỉ cần sai một chi tiết, hồ sơ bị checklist chậm lại từ 2 đến 3 tháng.
Chúc Chị hoàn thành tốt phần công việc này.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hồ sơ F4 - Monica

Hi Chị Monica
“Em cần làm đơn giải thích về việc em không đi làm, hồ sơ em tự làm và phần anh văn của em không biết nhiều mong các anh chị giúp em viết thư mẫu”, thảo phương tìm ở phần mẫu thư, email của diễn đàn mình và kinh nghiệm của Chú, Cô Cựu Ban điều hành, như sau:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26884
Mẫu thư giải thích lý do không khai thuế

Mẫu 1
. Điền thông tin thích hợp vào những chỗ màu đỏ.
(Tên họ người bảo lãnh).
(Địa chỉ).
(Số điện thoại).
Date (Ngày viết thư).
NVC
(Địa chỉ).
Object: Case Number: HCMxxxxxxxxxx.

Dear Madam or Sir:
I did not file an income tax return for the years 2013, 2014, and 2015, because I only worked on a part-time basis during these years. Due to my low income, I was not required to file an income tax return under U.S. tax law. The attached employment letters (or pay stubs) will attest it.

Yours truly,
(Chữ ký của người bảo lãnh).
(Tên họ của người bảo lãnh).

Nguồn: Hungviet

Mẫu 2
(Trường hợp chỉ ở nhà, chăm con, chỉ có chồng đi làm…)

Điền thông tin thích hợp vào những chỗ màu đỏ.
(Tên họ người bảo lãnh).
(Địa chỉ).
(Số điện thoại).
Date (Ngày viết thư).
NVC
(Địa chỉ).
Object: Case Number: HCMxxxxxxxxxx.

Dear Madam or Sir:

To Whom It May Concern:

I am…tên của Chị, petitioner and sponsor. I did not file an income tax return for the year of ghi năm vào......... I have not worked during this years because I am a stay at home mom to taking care our children (thêm ký tự…s nếu đông con).My husband is the only provider in our household, so I am not required to file an income tax return with the Internal Revenue Service.

Sincerely,
(Chữ ký của người bảo lãnh).
(Tên họ của người bảo lãnh).

Monica

Thành viên mới
Kính chào Ban điều hành, và các anh chị.
Hồ sơ của Ba Mẹ em đã được chấp thuận, em có đọc trên diễn đàn hồ sơ của người được bảo lãnh bên Việt Nam chuẩn bị gồm có: bản photocopy hộ chiếu, lý lịch tư pháp số 2, giấy khai sinh bản sao, giấy chứng nhận độc thân, giấy hôn thú, hồ sơ quân đội, 2 tấm hình 5x5.
Cho em hỏi các giấy tờ trên có cần dịch sang tiếng Anh và công chứng không? Ba Mẹ em kết hôn 1 lần vậy có cần xin giấy chứng nhận độc thân, nếu có có phải lên Ủy ban nhân dân Phường nơi cư trú xin không?
Mong nhận được sự tư vấn của các anh chị, em cám ơn nhiều.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ IR5 - Monica

Kính chào Ban điều hành, và các anh chị.
Hồ sơ của Ba Mẹ em đã được chấp thuận, em có đọc trên diễn đàn hồ sơ của người được bảo lãnh bên Việt Nam chuẩn bị gồm có: bản photocopy hộ chiếu, lý lịch tư pháp số 2, giấy khai sinh bản sao, giấy chứng nhận độc thân, giấy hôn thú, hồ sơ quân đội, 2 tấm hình 5x5.
Cho em hỏi các giấy tờ trên có cần dịch sang tiếng Anh và công chứng không? Ba Mẹ em kết hôn 1 lần vậy có cần xin giấy chứng nhận độc thân, nếu có có phải lên Ủy ban nhân dân Phường nơi cư trú xin không?
Mong nhận được sự tư vấn của các anh chị, em cám ơn nhiều.
Hi Chị Monica
Tổng hợp kinh nghiệm hoàn tất hồ sơ từ A-Z

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400&tabid=183
IV. Sắp xếp hồ sơ để gửi đi:
Hồ sơ của người được bảo lãnh bên VN gồm có:…

bài Tổng hợp kinh nghiệm hoàn tất hồ sơ từ A-Z này, khi Admin của diễn đàn viết lên, là dùng chung cho tất cả các diện như F1, F3, F4, CR1…và khi đọc thì mỗi hồ sơ phải chọn cho mình những giấy tờ thích hợp. Chẳng hạn diện F4 gồm Cha và Mẹ và một con hoặc hai con thì hai người con này phải làm Giấy chứng nhận độc thân cho Nam 20 tuổi, Nữ 18 tuổi. (bản sao), Lý lịch tư pháp số 2, của mỗi đương đơn trên 16 tuổi (bản chính)…v…v. Còn trường hợp của Chị, là diện IR5, là diện bảo lãnh cho Cha Mẹ (IR5) của công dân Hoa Kỳ mà công dân này phải từ 21 tuổi trở lên, thì giấy phải là giấy hôn thú (giấy kết hôn), chứ không dùng giấy độc thân gì nữa. Kết hôn rồi thì xin giấy độc thân gì nữa Chị.
chị theo đường link trên mà chuẩn bị cho đầy đủ giấy tờ. Giấy lý lịch tư pháp số 2 cho Ba và Mẹ thì làm hơi lâu, có nơi 3 tuần gần 4 tuần mới có, nên tranh thủ làm bây giờ.
Tất cả giấy tờ khi nộp ở NVC thì không cần dịch sang tiếng Anh.

Monica

Thành viên mới
Kính chào Ban điều hành và các anh chị trong diễn đàn,

Hiện hồ sơ bảo lãnh của Ba Mẹ em đang trong giai đoạn điền đơn DS-260, em có 1 số câu hỏi cần sự tư vấn của các anh chị như sau:
- Phần 1: personal information 1 câu city of birth (thành phố nơi sinh) em ghi là TP.Ho Chi Minh hay Sai Gon (trong đơn bảo lãnh em ghi theo giấy khai sinh là Sai Gon)? vì trong giấy khai sanh của Ba Mẹ là được lập tại Sai Gon mà trong hộ chiếu ghi nơi sinh là TP.Ho Chi Minh.
- Phần 1: previous address câu Have you lived anywhere other than this address since the age of sixteen? Mẹ em ở cùng 1 địa điểm tên đường giống nhau nhưng mà địa chỉ số nhà trước giải phóng, và sau giải phóng khác nhau thì trong câu hỏi này em sẽ chọn yes hay no?

Mong nhận được sự tư vấn của các anh chị, em cảm ơn các anh chị!