IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - phamhuythongg

phamhuythongg

Thành viên mới
Khi đến Mỹ có buộc phải đến cư trú đúng địa chỉ đã khai trong DS230 không

Xin chào Diển đàn và mọi người. Tôi có vài điều chưa rõ xin Diển đàn và mọi người giúp giải thích cho Tôi với.

[FONT=&amp]Tôi thuộc diện F4 Chị bảo lãnh Em khi diền hồ sô DS230 mục só 11 và số 12 Tôi ghi địa chỉ nơi thường trú khi đến Mỹ là địa chỉ của Chị tôi ( người bảo lãnh ). Nếu khi được cấp visa Khi đến Mỹ ( lần đầu ) Tôi có nhất thiết buộc phải đến cư trú đúng địa chỉ đã ghi nói trên hay là có quyền đi thẳng đến cư trú ở một địa chỉ khác thuộc tiểu bang khác với địa chỉ đã ghi trong lúc khai DS 230
Xin Mọi người giúp Tôi với
Cám ơn nhiều[/FONT]

orion_tuan

Thành viên tích cực
Ðề: Khi đến Mỹ có buộc phải đến cư trú đúng địa chỉ đã khai trong DS230 không

Xin chào Diển đàn và mọi người. Tôi có vài điều chưa rõ xin Diển đàn và mọi người giúp giải thích cho Tôi với.

[FONT=&]Tôi thuộc diện F4 Chị bảo lãnh Em khi diền hồ sô DS230 mục só 11 và số 12 Tôi ghi địa chỉ nơi thường trú khi đến Mỹ là địa chỉ của Chị tôi ( người bảo lãnh ). Nếu khi được cấp visa Khi đến Mỹ ( lần đầu ) Tôi có nhất thiết buộc phải đến cư trú đúng địa chỉ đã ghi nói trên hay là có quyền đi thẳng đến cư trú ở một địa chỉ khác thuộc tiểu bang khác với địa chỉ đã ghi trong lúc khai DS 230
Xin Mọi người giúp Tôi với
Cám ơn nhiều[/FONT]
Thời hạn để xuất nhập cảnh tại cửa khẩu/hải quan VN là thời hạn của Passport VN.
Thời hạn để xuất nhập cảnh tại cửa khẩu/hải quan Mỹ là thời hạn của Visa Mỹ.

Khi có visa Mỹ, bạn có thể nhập cảnh tại bất kỳ cửa khẩu/hải quan nào của nước Mỹ.
Tuy nhiên, thẻ chứng nhận bạn là thường trú nhân chỉ đc gửi đến địa chỉ bạn đã đăng ký.
Nếu bạn thay đổi chỗ ở thì phải nộp đơn xin thay đổi.

phamhuythongg

Thành viên mới

Rất cám ơn đã trả lời giúp Tôi, nhưng Anh có thể nói cụ thể và thật chi tiết hơn về việc nộp đơn khi thay đổi chỗ ở [FONT=&amp]khác thuộc tiểu bang khác với địa chỉ đã ghi trong lúc khai DS 230. Xin vui lòng giúp Tôi với

Cám ơn rất nhiều
[/FONT]

vuthangsi

Ban điều hành

Rất cám ơn đã trả lời giúp Tôi, nhưng Anh có thể nói cụ thể và thật chi tiết hơn về việc nộp đơn khi thay đổi chỗ ở [FONT=&]khác thuộc tiểu bang khác với địa chỉ đã ghi trong lúc khai DS 230. Xin vui lòng giúp Tôi với

Cám ơn rất nhiều
[/FONT]

XEM HƯỚNG DẪN CỤ THỂ VỀ TRƯỜNG HỢP CỦA BẠN Ở ĐÂY

Tôi có thể nhập cảnh vào Mỹ ở một thành phố khác với nơi tôi khai trong mẫu DS-260 (DS-230) không?

Được. Người định cư có thể thay đổi chỗ ở và muốn nhận thẻ xanh, Số An Sinh Xã Hội ở địa chỉ khác so với form DS-260 hoặc ds-230 đã khai trước đây.

A Nếu dự định đôỉ chỗ ở tại Mỹ trước khi PV

Bạn phải chủ động nói với viên chứa PV bạn để họ vào DS-260 của bạn để sửa lại (cầm theo trang xác nhận DS-260).

B Nếu đổi chỗ ở sau khi PV, sau khi có visa

Báo với CÁC VIÊN CHỨC VỀ DI TRÚ tại cửa khẩu nhập cảnh thì CÁC VIÊN CHỨC DI TRÚ NHẬP TỊCH sẽ vào DS-260 hoặc DS-230 của bạn để sửa lại.
(cầm theo trang xác nhận DS-260) hoặc ds-230
hoặc sẽ hướng dẫn bạn vào website của USCIS để đổi địa chỉ.
tại đây

http://www.uscis.gov/ar-11

Chú ý: Nếu bạn đổi địa chỉ mà không có giấy tờ chứng minh (không điền DS-230, hoặc AR-11) thì khi thẻ xanh bị thất lạc bạn sẽ phải nộp đơn I-90 và lệ phí $450.00 USD để xin thẻ xanh mới.

XEM HƯỚNG DẪN CÁC THỦ TỤC NHẬP CẢNH TẠI SÂN BAY HOA KỲ CỦA DIỂN ĐÀN XUATNHAPCANH .
Ở ĐÂY

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/16345-Các-Thủ-tục-nhập-cảnh-Mỹ-cho-người-mới-định-cư

BẠN CẦN PHẢI THÔNG BÁO CHO CÁC VIÊN CHỨC DI TRÚ HOA KỲ TẠI SÂN BAY KHI NHẬP CẢNH , VỀ ĐỊA CHỈ MỚI CỦA MÌNH TRONG TỜ KHAI NHẬP CẢNH .

THẺ XANH VÀ CÁC LOẠI GIẤY TỜ KHÁC , NẾU CÓ , SẼ ĐƯỢC GỞI VỀ ĐỊA CHỈ MỚI NÀY CHO BẠN .

quoctuan

Thành viên mới

XEM HƯỚNG DẪN CỤ THỂ VỀ TRƯỜNG HỢP CỦA BẠN Ở ĐÂY

Tôi có thể nhập cảnh vào Mỹ ở một thành phố khác với nơi tôi khai trong mẫu DS-260 (DS-230) không?

Được. Người định cư có thể thay đổi chỗ ở và muốn nhận thẻ xanh, Số An Sinh Xã Hội ở địa chỉ khác so với form DS-260 hoặc ds-230 đã khai trước đây.

A Nếu dự định đôỉ chỗ ở tại Mỹ trước khi PV

Bạn phải chủ động nói với viên chứa PV bạn để họ vào DS-260 của bạn để sửa lại (cầm theo trang xác nhận DS-260).

B Nếu đổi chỗ ở sau khi PV, sau khi có visa

Báo với CÁC VIÊN CHỨC VỀ DI TRÚ tại cửa khẩu nhập cảnh thì CÁC VIÊN CHỨC DI TRÚ NHẬP TỊCH sẽ vào DS-260 hoặc DS-230 của bạn để sửa lại.
(cầm theo trang xác nhận DS-260) hoặc ds-230
hoặc sẽ hướng dẫn bạn vào website của USCIS để đổi địa chỉ.
tại đây

Chú ý: Nếu bạn đổi địa chỉ mà không có giấy tờ chứng minh (không điền DS-230, hoặc AR-11) thì khi thẻ xanh bị thất lạc bạn sẽ phải nộp đơn I-90 và lệ phí $450.00 USD để xin thẻ xanh mới.

XEM HƯỚNG DẪN CÁC THỦ TỤC NHẬP CẢNH TẠI SÂN BAY HOA KỲ CỦA DIỂN ĐÀN XUATNHAPCANH .
Ở ĐÂY

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/16345-Các-Thủ-tục-nhập-cảnh-Mỹ-cho-người-mới-định-cư

BẠN CẦN PHẢI THÔNG BÁO CHO CÁC VIÊN CHỨC DI TRÚ HOA KỲ TẠI SÂN BAY KHI NHẬP CẢNH , VỀ ĐỊA CHỈ MỚI CỦA MÌNH TRONG TỜ KHAI NHẬP CẢNH .

THẺ XANH VÀ CÁC LOẠI GIẤY TỜ KHÁC , NẾU CÓ , SẼ ĐƯỢC GỞI VỀ ĐỊA CHỈ MỚI NÀY CHO BẠN .
Vậy a Vuthangsi cho e hỏi là sau khi có thẻ xanh đầy đủ rồi thì khi di chuyển chỗ ở có phải khai báo gì không a ạ? Địa chỉ người bảo lãnh e tại Atlanta nhưng sau khi có thẻ xanh e tính di chuyển đến Cali để học và làm việc. Cám ơn a ạ.

orion_tuan

Thành viên tích cực

Vậy a Vuthangsi cho e hỏi là sau khi có thẻ xanh đầy đủ rồi thì khi di chuyển chỗ ở có phải khai báo gì không a ạ? Địa chỉ người bảo lãnh e tại Atlanta nhưng sau khi có thẻ xanh e tính di chuyển đến Cali để học và làm việc. Cám ơn a ạ.
Khi đến nơi ở mới thì báo cho địa phương nơi đó.

vuthangsi

Ban điều hành

Khi đã có thẻ xanh rồi muốn di chuyển sang một nơi khác để cư trú thì thực hiện như sau

Thường trú nhân thay đổi địa chỉ

Khi bạn di chuyển nơi cư trú khác bạn phải báo với USCIS trong vòng 10 ngày sau khi bạn đến địa chỉ mới.

Muốn đổi địa chỉ bạn dùng
Form AR-11, Change of Address.

Có 2 cách đổi địa chỉ:

1. Bằng đường bưu điện:
Form AR-11, Change of Address

Điền trên máy tính , sau đó in và scan ra giấy ,
Hoặc in Form này ra giấy và điền tay bằng chữ chữ in hoa , màu đen , ký tên và gởi theo đường bưu điện đến địa chỉ có ghi trong FORM AR-11 .

2. Đổi địa chỉ online:

Form AR-11, Change of Address

AR-11, Change of Address
•Download Form (46 KB PDF)

IMPORTANT: To ensure your address is updated, do not download Form AR-11 until you read this page: Change of Address Information, as you may also be required to contact the National Customer Service Center (800-375-5283).
You may also change your address online.

Download ở đây

Bạn phải báo cho bưu điện tại địa chỉ mới đến. Khi đó tất cả thư từ của bạn sẽ được chuyển về địa chỉ mới .

phamhuythongg

Thành viên mới
Xin Chào Ban quản trị diễn dàn. Xin chào mọi người
Tôi có một vấn đề không biết xin nhờ Ban QT và mọi người tư vấn giúp như sau:
Năm 2004 do Chị Tôi là công dân Mỹ bảo lãnh, Mẹ Tôi được cấp Visa sang định cư tại Mỹ và đã được cấp thẽ xanh ( chưa có quốc tịch ), đến năm 2005 trong một lần về thăm VN Mẹ Tôi ở lại VN và không sang Mỹ nữa ( không có xin phép bên Mỹ ), bây giờ Mẹ Tôi muốn sang lại bên Mỹ thì cần phải làm các thủ tục gì. Xin Ban quản trị và mọi người tư vấn dùm Tôi. Cám ơn nhiều

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Xin tu van ve truong hop cua Me Toi

xin chào ban quản trị diễn dàn. Xin chào mọi người
tôi có một vấn đề không biết xin nhờ ban qt và mọi người tư vấn giúp như sau:
Năm 2004 do chị tôi là công dân mỹ bảo lãnh, mẹ tôi được cấp visa sang định cư tại mỹ và đã được cấp thẽ xanh ( chưa có quốc tịch ), đến năm 2005 trong một lần về thăm vn mẹ tôi ở lại vn và không sang mỹ nữa ( không có xin phép bên mỹ ), bây giờ mẹ tôi muốn sang lại bên mỹ thì cần phải làm các thủ tục gì. Xin ban quản trị và mọi người tư vấn dùm tôi. Cám ơn nhiều
Khi một thường trú nhân (có thẻ xanh) cư trú ngoài hoa kỳ hơn 1 năm mà không xin phép với sở di trú (uscis), thì coi như thường trú nhân đó đã từ bỏ nơi cư trú và đánh mất tình trạng thường trú nhân (lpr) của mình ở hoa kỳ.

Để có thể nhập cảnh trở lại vào hoa kỳ, đương đơn có thể xin cấp một loại thị thực "đặc biệt", còn được biết là "thị thực sb1". để hội đủ điều kiện lấy lại tình trạng cư trú, các đương đơn cần phải chứng minh cho viên chức lãnh sự rằng họ đã rời hoa kỳ với ý định sẽ quay trở về sau thời hạn dưới 1 năm ở nước ngoài, và họ đã không thể quay trở về hoa kỳ như dự định vì các lý do nằm ngoài tầm kiểm soát của họ.

Viên chức lãnh sự sẽ xem xét các bằng chứng và đánh giá liệu đương đơn có hội đủ điều kiện xin lấy lại tình trạng cư trú sb1. Nếu được chấp thuận, đương đơn cũng cần phải hội đủ các điều kiện về pháp lý và hồ sơ giấy tờ để được cấp thị thực di dân mới.

Còn nếu không được chấp thuận, thân nhân của đương đơn ở hoa kỳ phải mở lại một hồ sơ bảo lãnh di dân mới với sở di trú (uscis) ở Hoa Kỳ để đương đơn có thể quay lại định cư ở hoa kỳ.
Thời gian lưu trú ngoài Hoa Kỳ của mẹ bạn quá lâu , nên KHÔNG còn hội đủ điều kiện xin tái nhập cảnh Hoa Kỳ nữa .

Nếu mẹ bạn muốn sang mỷ trỡ lại thì chị bạn phải mỡ một hồ sơ bảo lảnh mới , diện IR-5 , cho mẹ của bạn .