IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - sakucira

sakuchira

Thành viên mới
Em dang lam bao Lanh cho Bo me o Vietnam. Em co 1 So thac Mac ve mau I864 va i864A.
1. 2 vo Chong em khai thue chung. Em 11000$, vo em 10000$ => tong thu nhap 21000$. Theo em Duoc biet, Nguon thu nhap nay ko du, em Phai Nho Chu em lam joint sponsor. Nguoi Chu nay cung khai thue Chung voi vo Chu ay. Tong thu nhap la 45000$. Vay em Phai lam 4 mau don: i864(em), i864a(vo em), i864(Chu em), i864a(vo Chu em)?
2. Theo em biet, em Phai lam 2 Bo ho so rieng biet cho Bo va me. Vay moi Nguoi em Phai nop 4 bo ho so.=> 2 Nguoi la 8 Bo ho so. Nhu vay co hop ly ko? Anh chi co cach lam nao don Gian hon ko? Vi du em chi can nop i864 (em) ko su dung Nguoi thu nhap cua vo em, va nop i864(Chu em) ko su dung Nguoi thu nhap cua vo Chu em. Nhung vay co Duoc ko?
3. Part 3-number8: em check Vao yes cho Bo em va ko check Vao number 9 vi ko co ai Di cung (mau form i864 thu nhat). Tuong tu cho mau i864 thu hai cho me em. Check yes cho me em va ko check Vao number 9.
4. Part 6-number 23: my current individual annual income ( em su dung Nguon thu nhap rieng cua em 11000$ hay Nguon thu nhap cua 2 vo Chong 21000$
5. Part 6- number 24b: em co the su dung Nguon thu nhap cua vo em o Cau nay ko? => 24c. 11000$+10000$= 21000$
xin Anh chi hay chi Dan cho em throng truong hop nay. I'm very confused. Thank you very much! Sorry em ko biet danh may tieng viet Nen ko co dau.

chihuahua8383

Thành viên tích cực
Ðề: Form i864 va i864A.

phải biết chú em household có bao nhiêu người con nữa , sau đó cộng 2 người thêm là ba mẹ em nữa, tổng cộng bao nhiêu, sau đó so sánh với form I 864P năm 2013 mới biết chính xác chú em có đủ đk để bảo lãnh hay ko. Chú em (2 vợ chồng+3 người con?)+ ba mẹ em là vừa đủ 45000, và chú em ko được đang bảo lãnh ai khác , nếu có phải cộng thêm vào

xong phần trên mới tới phần I 864 điền như thế nào

vuthangsi

Ban điều hành

phải biết chú em household có bao nhiêu người con nữa , sau đó cộng 2 người thêm là ba mẹ em nữa, tổng cộng bao nhiêu, sau đó so sánh với form I 864P năm 2013 mới biết chính xác chú em có đủ đk để bảo lãnh hay ko. Chú em (2 vợ chồng+3 người con?)+ ba mẹ em là vừa đủ 45000, và chú em ko được đang bảo lãnh ai khác , nếu có phải cộng thêm vào

xong phần trên mới tới phần I 864 điền như thế nào
Xem thêm ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...hế-nào-nếu-có-2-người-(vợ-chồng)-đồng-bảo-trợ

sakuchira

Thành viên mới

Gia dinh Chu em gom 2 vo Chong va 1 dua con ( 3 persons). Neu cong them Bo me em th tong cong la 5 Nguoi. Thu nhap cua vo Chu em Khoang 8000 $, Chu em Khoang 37000$. Hien tai Chu em Khong Bao Lanh cho ai het. Vay Chu em co qualify Bao Lanh cho Bo me em Khong? Chu em chi can dien i864 la du, Khong can vo Chu em dien i864A vi thu nhap cua vo Chu rat it. => i864 (em)+i864(Chu em) la du ? Vo em va vo Chu em Khong can dien i864A Phai ko anh?
Mong nhan Duoc su chi Dan cua cac anh chi trong dien Dan. Cam on rat nhieu!

vuthangsi

Ban điều hành

Gia dinh Chu em gom 2 vo Chong va 1 dua con ( 3 persons). Neu cong them Bo me em th tong cong la 5 Nguoi. Thu nhap cua vo Chu em Khoang 8000 $, Chu em Khoang 37000$. Hien tai Chu em Khong Bao Lanh cho ai het. Vay Chu em co qualify Bao Lanh cho Bo me em Khong? Chu em chi can dien i864 la du, Khong can vo Chu em dien i864A vi thu nhap cua vo Chu rat it. => i864 (em)+i864(Chu em) la du ? Vo em va vo Chu em Khong can dien i864A Phai ko anh?
Mong nhan Duoc su chi Dan cua cac anh chi trong dien Dan. Cam on rat nhieu!
Trước hết bạn xem I-864 P/2013 ở đây .
http://www.uscis.gov/files/form/i-864p.pdf
Trường hợp cả hai vợ chồng khai thuế chung
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...hế-nào-nếu-có-2-người-(vợ-chồng)-đồng-bảo-trợ
Trong trường hợp cả hai vợ chồng đã khai chung thuế lợi tức kiếm được trong năm vừa qua, nếu người chồng đứng tên trên một hồ sơ bảo trợ tài chánh (I-864), hay đồng bảo trợ tài chánh (I-864), thì người vợ phải khai I-864A (và ngược lại). Mẫu đơn I-864A là một hợp đồng giữa hai người (giữa chồng & vợ, hoặc giữa một người đứng tên chính trên I-864 và một thành viên khác sống cùng dưới một mái nhà), đồng ý việc sử dụng nguồn lợi tức riêng của mình cộng chung với lợi tức của người kia cho việc bảo trợ tài chánh cho một hồ sơ di dân.

Người đứng tên trên mẫu đơn I-864A KHÔNG ĐƯỢC TÍNH LÀ MỘT NGƯỜI ĐỒNG BẢO TRỢ.
Chỉ có đương đơn chính trên I-864 mới được tính là người bảo trợ tài chánh, hay đồng bảo trợ tài chánh mà thôi.

xem hướng dẫn điền đơn I-864 ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/256-Cách-điền-đơn-I-864-Có-hình-ảnh-minh-họa
câu 24
Nếu bạn cộng thêm thu nhập của người hôn phối liệt kê ở câu 21c, hay của bất kỳ người con nào liệt kê ở câu 21d, hay của bất kỳ người lệ thuộc nào liệt kê ở câu 21e, hay của bất kỳ người than nào khác liệt kê ở câu 21g thì họ phải trên 18 tuổi và phải điền mẫu I-864A.
hướng dẫn điền đơn I-864 A ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/193-Cách-điền-mẫu-đơn-i-864a
Mẫu I-864A có thể chỉ dùng khi thu nhập và tài sản của người bảo trợ không hội đủ điều kiện về thu nhập của mẫu I-864.

Thành viên gia đình dùng cho mục đích của mẫu I-864A là:

- Người thân ở cùng địa chỉ chính với người bảo trợ và có quan hệ vợ chồng, cha mẹ, anh chị em hay con trưởng thành với người bảo trợ.

- Người thân hay người khác mà người bảo trợ khai như người lệ thuộc vào mình trên giấy khai thuế liên bang mới nhất mặc dù không sống chung cùng địa chỉ với người bảo trợ.
xem thêm ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...ao-nhiêu-để-bảo-lãnh-1-người-thân-sang-Hoa-Kỳ
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1289-Cách-điền-Total-income-trong-câu-25-của-I-864
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...hỏi-về-việc-bảo-trợ-tài-chính-bảo-lãnh-Cha-Mẹ

Số người để tính income bảo trợ bao gồm gia đình người được bảo lãnh(ba hoặc mẹ của bạn ), gia đình người bảo trợ trong đó bao gồm vợ/chồng của người bảo trợ, tất cả những người đang sống phụ thuộc vào người bảo trợ như cha mẹ hay con cái, và cuối cùng là cả những người đã được người bảo trợ làm đơn bảo trợ trước đó(nếu có ).

sakuchira

Thành viên mới

Anh oi, trong part 3 number 8, em check yes va Cau number 9 em ko can dien gi ca Phai ko anh? ( vi Ba me la 2 seperate visa petition)

vuthangsi

Ban điều hành

Anh oi, trong part 3 number 8, em check yes va Cau number 9 em ko can dien gi ca Phai ko anh? ( vi Ba me la 2 seperate visa petition)
Bạn chỉ chọn 1 trong 6 ô ở trên thôi.

Ở câu 8, câu hỏi này chỉ áp dụng trong những trường hợp có 2 người đồng bảo trợ. Bạn trả lời Yes nếu bạn bảo trợ người bảo lãnh chính. Bạn chỉ trả lời No nếu bạn chỉ bảo trợ những người di dân tương lai liệt kê trong câu 9 (Xem ví dụ ở hình minh họa trên.

câu số 9
ghi tên của MẸ bạn trong I-864 của BA và ngược lại .

sakuchira

Thành viên mới

vay trong truong hop cua em thi em ko check vao cau 8 phai ko anh vi em chi co 1 nguoi dong bao tro la chu em

vuthangsi

Ban điều hành

vay trong truong hop cua em thi em ko check vao cau 8 phai ko anh vi em chi co 1 nguoi dong bao tro la chu em
Câu số 8 , check NO .
câu số 9
ghi tên của MẸ bạn trong I-864 của BA và ngược lại

sakuchira

Thành viên mới

Hom nay e xem ki Lai giay khai thue cua chu em. Chu em khai thue Chung voi vo, Nhung vo Chu Khong co income. Vay vo Chu co Phai dien i864A Khong anh? Xin loi em da co nhieu Cau hoi nhu vay,!

vuthangsi

Ban điều hành

Hom nay e xem ki Lai giay khai thue cua chu em. Chu em khai thue Chung voi vo, Nhung vo Chu Khong co income. Vay vo Chu co Phai dien i864A Khong anh? Xin loi em da co nhieu Cau hoi nhu vay,!
KHI HAI VỢ CHỒNG ĐÃ KHAI THUẾ CHUNG ,, DÙ CÓ INCOME HAY KHÔNG , NGƯỜI VỢ CỦA CHÚ BẠN VẪN PHẢI KHAI I-864 A .
Trong truờng hợp 2 nguời đồng bảo trợ không sử dụng chung nguồn lợi tức của Vợ thì 2 nguời kia không cần khai, còn có sử dụng thì đuơng nhiên phải điền I-864A
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1175-Những-Thắc-mắc-vế-giấy-khai-thuế
xem trường hợp của bạn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1174-Nhờ-người-khác-tiểu-bang-bảo-trợ-tài-chánh

Cả hai hồ sơ I-864 phải được gửi trong cùng một phong bì đến NVC. Nếu người đồng bảo trợ là người có gia đình, và sử dụng nguồn lợi tức của cả hai vợ chồng trên mẫu đơn I-864 đồng bảo trợ tài chánh, thì người vợ/hoặc chồng của người đồng bảo trợ này phải nộp thêm mẫu đơn I-864A.

Chỉnh sửa cuối:

sakuchira

Thành viên mới

Trong form DS-3032, em co Nen chi dinh Nguoi Dai dien la em hay Khong? (De Tien lien lac ) hay la Di chia chi cua Ba me em o viet nam? Anh co the cho em loi Khuyen Duoc Khong a?

Loves

Thành viên tích cực

Bạn chon 1 trong 2 thôi
Nếu chọn người đại diện bên mỹ thì để trống VN, nếu chọn VN thì để trống bên mỹ .
Người được bảo lãnh điền và ký tên scan qua NVC 1 bản , và gởi qua đường bưu điện 1 bản .
Nhớ photo ra thêm vài tờ để dành trước khi đặt bút vào ghi

DucTran

Thành viên mới

Trong form DS-3032, em co Nen chi dinh Nguoi Dai dien la em hay Khong? (De Tien lien lac ) hay la Di chia chi cua Ba me em o viet nam? Anh co the cho em loi Khuyen Duoc Khong a?
Sakuchira là người bảo lãnh cha mẹ đúng không ? Bạn có địa chỉ rõ ràng tại Mỹ thì nên ghi địa chỉ của bạn cho chắc và nhanh nhận thư từ NVC chứ ghi địa chỉ tại VN xa xôi rồi phải báo lại cho bạn để thực hiện yêu cầu của NVC ... Bạn cũng nên báo cho NVC địa chỉ Email của bạn để cần thì họ sẽ liên lạc với bạn. Thân,

sakuchira

Thành viên mới

Hi cac anh chi, em dien I864, vo em dang chuan bi dien I864A. Hai vo chong em khai thue chung, em dang rat la boi roi ve cau hoi so 10 va so 11 o part 1 (i864A)
10. My current individual annual income is: ? ( em nen ghi so tien thu nhap ca nhan cua vo em hay la tong thu nhap cua 2 vo chong)
11. Ferderal income tax information: tuong tu o cau nay em nen ghi so tien thu nhap ca nhan cua vo em hay la tong thu nhap 2 vo chong (2 vo chong khai thue chung)

Chỉnh sửa cuối:

vuthangsi

Ban điều hành

Hi cac anh chi, em dien I864, vo em dang chuan bi dien I864A. Hai vo chong em khai thue chung, em dang rat la boi roi ve cau hoi so 10 va so 11 o part 1 (i864A)
10. My current individual annual income is: ? ( em nen ghi so tien thu nhap ca nhan cua vo em hay la tong thu nhap cua 2 vo chong)
11. Ferderal income tax information: tuong tu o cau nay em nen ghi so tien thu nhap ca nhan cua vo em hay la tong thu nhap 2 vo chong (2 vo chong khai thue chung)
1 Câu số 10.
ghi thu nhập của vợ bạn .

10. My current individual annual income is [Thu nhập cá nhân hàng năm hiện tại của tôi là].

Ở đây, bạn ghi thu nhập hàng năm đi làm của bạn hay tiền hưu hàng năm của bạn.

Bạn có thể nộp những chứng từ về tiền thu nhập mà bạn sẽ thu được trong năm nay nếu bạn nghĩ rằng chúng giúp bạn chứng minh khả năng tài chánh để bảo trợ của bạn. Thí dụ, bạn có thể nộp giấy chứng nhận việc làm mới nhất trên đó có tiền lương hàng năm của bạn, cùi chi phiếu tiền lung trong vòng 6 tháng của bạn.

Câu số 11 , xem ở đây
Nếu bạn khai thuế trên mẫu 1040 thì bạn khai số tiền ghi ở hàng 22 mang tên là This is your total income [Đây là tổng thu nhập của bạn].

Nếu bạn khai thuế trên mẫu 1040A thì bạn khai số tiền ghi ở hàng 21 mang tên là This is your adjusted gross income [Đây là tổng thu nhập điều chỉnh của bạn].

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/193-Cách-điền-mẫu-đơn-i-864a
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1175-Những-Thắc-mắc-vế-giấy-khai-thuế

sakuchira

Thành viên mới

Em Hoang tat xong tat ca mau i864 de gui cho Chu em. Vay em co can copy ra 2 Bo hay Khong anh de Bac em ky ten Vao? (2 Bo cho Ba em, 2 Bo cho me em). Vi em nhe noi em Phai GUI ve viet nam 1 ban voi Chu ki song ( cho ngay phong van), cam on anh chi da danh thoi Gian cho em!

sakuchira

Thành viên mới
Xin chao cac anh chi trong dien Dan, em la cong Dan My dang lam giay to Bao Lanh Ba me em tu viet nam sang my. Hien giay to dang den giai Doan dien form i864, em co 1 so thac Mac nhu sau:
1/ part 3: information on the immigrant you are sponsoring.
1. Check yes
2. Khong dien gi ca fai ko a? Family member : em co nen dien ten me em vao form cua ba em va nguoc lai ko? hay la None. (Vi Ba me la 2 separate visa)
=> 7. Total number of immigrant you are sponsoring: 1or 2 ?
2/ part 5 sponsor household size.
Gia dinh em gom 2 vo Chong 2 dua con 3 tuoi va ko sponsor cho ai ca + Ba em trong form nay la 5 Nguoi. Cau hoi cua em la em co liet ke me em Vao day ko( vi em dang hiep lam 2 form i864 cung 1 luc)? => household size la 5 hay 6
Em xin cac anh chi giup dum em, em cam on rat nhieu a.