IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - sandykieu

sandykieu

Thành viên tích cực
Xin chào các anh chị trong diễn đàn XNC, em là thành viên mới, em muốn mở hồ sơ bảo lãnh cho ba mẹ, mong anh chị tư vấn giúp em . em có đọc tìm hiểu thì phải mở 2 hồ sơ, 1 cho ba, 1 cho mẹ. em nói với gia đình bên vietnam gửi những giấy tờ như sau:
- khai sanh ba mẹ, và khai sanh của em, hôn thú ba mẹ ( bản sao, bản copy có công chứng, và bản dịch tiếng anh có công chứng)
hộ khẩu ba mẹ, hình 5x5, chứng minh nhân dân của ba mẹ .
- về phần em thì em sẽ nộp copy quốc tịch, hôn thú của em, và lệ phí 420 x2 cho 2 bộ hồ sơ .

cho em hỏi bao nhiêu đó đã đủ để gửi form I 130 đi chưa ạ ?
em còn một thắc mắc nữa là trong khai sinh của em thì lúc đó người làm giấy ghi lộn tên mẹ em từ NGUYEN ANH HONG => NGUYEN THI ANH HONG ( du chu THI). tất cả giấy hôn thú, hộ khẩu, chứng minh nhân dân của mẹ em chí có NGUYEN ANH HONG. vậy em làm sao để điều chỉnh lại giấy khai sanh cho hợp lệ tên của mẹ em? em xin cám ơn ạ. chúc anh chị em một ngày tốt lành.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Bảo lãnh ba mẹ định cư mỹ . xin tư vấn giúp em

Xin chào các anh chị trong diễn đàn XNC, em là thành viên mới, em muốn mở hồ sơ bảo lãnh cho ba mẹ, mong anh chị tư vấn giúp em . em có đọc tìm hiểu thì phải mở 2 hồ sơ, 1 cho ba, 1 cho mẹ. em nói với gia đình bên vietnam gửi những giấy tờ như sau:
- khai sanh ba mẹ, và khai sanh của em, hôn thú ba mẹ ( bản sao, bản copy có công chứng, và bản dịch tiếng anh có công chứng)
hộ khẩu ba mẹ, hình 5x5, chứng minh nhân dân của ba mẹ .
- về phần em thì em sẽ nộp copy quốc tịch, hôn thú của em, và lệ phí 420 x2 cho 2 bộ hồ sơ .

cho em hỏi bao nhiêu đó đã đủ để gửi form I 130 đi chưa ạ ?
em còn một thắc mắc nữa là trong khai sinh của em thì lúc đó người làm giấy ghi lộn tên mẹ em từ NGUYEN ANH HONG => NGUYEN THI ANH HONG ( du chu THI). tất cả giấy hôn thú, hộ khẩu, chứng minh nhân dân của mẹ em chí có NGUYEN ANH HONG. vậy em làm sao để điều chỉnh lại giấy khai sanh cho hợp lệ tên của mẹ em? em xin cám ơn ạ. chúc anh chị em một ngày tốt lành.
•IR5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ.
- Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh hồ sơ phải từ 21 tuổi trở lên.

- Cha/mẹ kế chỉ đủ điều kiện xin di dân khi cuộc hôn nhân của họ với cha/mẹ của người bảo lãnh được thiết lập trước khi người bảo lãnh được 18 tuổi.

- Nếu đã được xin làm con nuôi hợp pháp, người bảo lãnh có thể không bảo lãnh được cho cha/mẹ đẻ.

- Mỗi đương đơn xin di dân phải có một hồ sơ bảo lãnh riêng.

Hồ sơ bảo lảnh CHA/MẸ , ngoài đơn I-130 , các giấy tờ bạn nêu ở trên là tương đối đầy đủ ,( nếu là gia đình công giáo thì có thêm sổ gia đình công giáo , giấy rữa tội .Giấy kết hôn của cha/mẹ bạn phải là bản chính hoặc bản trích lục .(USCIS không chấp nhận bản copy có công chứng )Hộ khầu mà bạn nói có còn ghi tên của bạn trong đó hay không ?
TUY NHIÊN , BẠN CHƯA NÊN NỘP ĐƠN BẢO LẢNH CHO CHA VÀ MẸ CỦA BẠN , TRƯỚC KHI GIẢI QUYẾT XONG SỰ KHÁC NHAU TÊN CỦA MẸ BẠN , TRONG GIẤY KHAI SINH CỦA BẠN VÀ CÁC GIẤY TỜ CÁ NHÂN HIỆN NAY CỦA MẸ BẠN .
Bạn cần cho biết thêm
1 Tên trong giấy khai sinh của MẸ bạn .
2 Khi bạn xuất cảnh sang HOA KỲ , bạn dùng giấy khai sanh của bạn , (có tên mẹ bạn dư chữ THỊ ) để nộp trong hồ sơ xin xuất cảnh phải không ?
3 Đây là cha/mẹ ruột của bạn ?
Thủ tục điều chỉnh họ /tên /chữ lót trong giấy khai sinh ở VIỆT NAM xem ở đây
Thủ tục đăng ký việc thay đổi họ, tên được quy định tại Điều 38 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP đã được sửa đổi theo khoản 10, Điều 1 Nghị định số 06/2012/NĐ-CP như sau:

Người yêu cầu thay đổi họ, tên phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi.

Việc thay đổi họ tên cho người chưa thành niên hoặc người mất năng lực hành vi dân sự được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

Đối với việc thay đổi họ, tên, cho người từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải có ý kiến đồng ý của người đó thể hiện trong Tờ khai

Người yêu cầu thay đổi họ, tên có thể trực tiếp hoặc nộp hồ sơ qua hệ thống bưu chính. Trong trường hợp gửi qua hệ thống bưu chính, thì các giấy tờ có trong thành phần hồ sơ phải là bản sao có chứng thực; trường hợp trực tiếp thì nộp bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực. Riêng đối với việc thay đổi họ, tên cho công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài trước đây đã đăng ký khai sinh trước cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam, thì phải trực tiếp nộp hồ sơ tại Sở Tư pháp, nơi có thẩm quyền giải quyết việc này.

Trong thời hạn 3 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi họ, tên có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào Sổ đã đăng ký khai sinh trước đây và Quyết định về việc thay đổi họ, tên. Chủ tịch UBND cấp xã hoặc Chủ tịch UBND cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định về việc thay đổi họ, tên. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

Nội dung và căn cứ thay đổi họ, tên phải được ghi chú vào cột ghi những thay đổi sau này của Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.

Sở Di Trú Nhập Tịch Hoa Kỳ sẽ căn cứ trên GIẤY KHAI SINH CỦA BẠN VÀ CÁC GIẤY TỜ CỦA MẸ BẠN , ĐỂ XÁC ĐỊNH MỐI QUAN HỆ MẸ/CON .

sandykieu

Thành viên tích cực

xincám ơn bạn vuthangsi, đây là ba mẹ ruột của mình, lúc mình xuất cảnhđăng ký du học mỹ thì dùng khai sanh của mình có chữ lót THỊ củamẹ. nhưng lúc đó không để ý là sẽ bị ảnh hưởng về sau này, rồi khimình qua mỹ, làm giấy tờ thẻ xanh này nọ, minh cũng nộp bản khaisanh có chữ Thị.
hiệntại thì mẹ mình làm mất khai sanh cũ của mẹ, nên mẹ mình đã raphường xã làm lại khai sanh với tên NGUYỄN ÁNH HÔNG. về khai sinh củamình, thì mình đang giữ bản chánh bên mỹ. nên mình kêu mẹ ra phườnglấy bản sao thứ 2 của khai sinh mình, và đi điều chỉnh tên họ của mẹ, gửi kèm theo là lá thư xác nhận điều chỉnh, sửa họ tên của mẹmình trong khai sanh của mình. như vậy là có hợp lệ chưa ?
hộkhẩu thì vẫn còn tên mình , ba mẹ mình chỉ có mình là con một thôi.vậy có khăn gì không, mình mong bạn chỉ giúp để ba mẹ mình đượcđoàn tụ cùng mình.

vuthangsi

Ban điều hành

xincám ơn bạn vuthangsi, đây là ba mẹ ruột của mình, lúc mình xuất cảnhđăng ký du học mỹ thì dùng khai sanh của mình có chữ lót THỊ củamẹ. nhưng lúc đó không để ý là sẽ bị ảnh hưởng về sau này, rồi khimình qua mỹ, làm giấy tờ thẻ xanh này nọ, minh cũng nộp bản khaisanh có chữ Thị.
hiệntại thì mẹ mình làm mất khai sanh cũ của mẹ, nên mẹ mình đã raphường xã làm lại khai sanh với tên NGUYỄN ÁNH HÔNG. về khai sinh củamình, thì mình đang giữ bản chánh bên mỹ. nên mình kêu mẹ ra phườnglấy bản sao thứ 2 của khai sinh mình, và đi điều chỉnh tên họ của mẹ, gửi kèm theo là lá thư xác nhận điều chỉnh, sửa họ tên của mẹmình trong khai sanh của mình. như vậy là có hợp lệ chưa ?
hộkhẩu thì vẫn còn tên mình , ba mẹ mình chỉ có mình là con một thôi.vậy có khăn gì không, mình mong bạn chỉ giúp để ba mẹ mình đượcđoàn tụ cùng mình.
Bạn không nên điều chỉnh bất cứ thông tin trên giấy KHAI SINH của bạn cả .
Từ lúc bạn xuất cảnh -THẺ THƯỜNG TRÚ NHÂN - XIN NHẬP QUỐC TỊCH HOA KỲ , toàn bộ hồ sơ giấy tờ của bạn , trong đó có giấy khai sinh , ghi tên MẸ là NGUYÊN THI ANH HONG .
Và hồ so gốc này đang lưu trữ tại USCIS.
Khi bạn nộp đơn bảo lảnh cho cha/mẹ , với khai sanh MỚI của bạn , có tên mẹ NGUYEN ANH HONG là không phù hợp với hồ sơ đang lưu trữ tại USCIS .
Việc điều chỉnh HỌ/TÊN/CHỮ LÓT nên được điều chỉnh trên chính giấy khai sanh của mẹ bạn .
Khi thực hiện việc điều chỉnh này , mẹ bạn cần yêu cầu việc điều chỉnh HỌ /TÊN/CHỮ LÓT ,ghi ở phía mặt sau của tờ khai sinh hiện nay của MẸ BẠN , đồng thời kèm theo thư giải thích chứng nhận của nơi cấp điều chỉnh giấy khai sanh xác nhận
Người có tên trên giấy khai sinh
NGUYEN THI ANH HONG và NGUYEN ANH HONG là MỘT NGƯỜI .
Xin cấp thêm một số bản trích lục , để làm căn cứ sau này nếu phải thay đổi đến CMND, HỘ KHẨU ,PASSPORT vv....
DỊCH RA TIẾNG ANH VÀ CÔNG CHỨNG HỢP LỆ
Có tốn công sức , nhưng an toàn hợp lệ hơn khi phải thay đổi thông tin trên chính giấy khai sanh của bạn .
xem thêm các trường hợp CON BẢO LẢNH CHA/MẸ , gặp phải vấn đề về khai sinh , giấy kết hôn của cha/mẹ và các giấy tờ khác ở chuyên mục IR5 .
http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php/78-VISA-DIỆN-IR5
Trong trường hợp các giấy tờ trên vẫn chưa thuyết phục được USCIS , chứng minh mối quan hệ ruột thịt CHA/MẸ /CON , có thể sẽ được yêu cầu thữ ADN .
Theo như cách bạn viết bài , việc sai xót này xuất phát ở thời điểm MẸ bạn đi làm lại giấy khai sinh mới , chứ không phải là nơi cấp giấy khai sinh cho bạn ghi nhầm , như bài viết ban đầu của bạn .
Cần xem trên giấy kết hôn của ba mẹ bạn , ngày ghi trên giấy này phải trước ngày ghi trên giấy khai sinh của bạn .
Cần lưu giữ sổ hộ khẩu củ của gia đình , CÓ GHI TÊN CỦA BẠN .trong đó để làm bằng chứng sau này .

sandykieu

Thành viên tích cực

Tên trêngiấy hôn thú của mẹ mình là NGUYỄN ÁNH HỒNG, tức là khi ba mẹ mìnhđám cưới thì tên mẹ mình chỉ có 3 chữ thôi. rồi năm sau mẹ mình mớisinh mình, nhưng lúc làm khai sanh lại bị thêm vào chữ THỊ . Tất cả giấy tờ hộ khẩu, chứng minhnhân dân của mẹ mình chỉ có NGUYỄN ÁNH HỒNG thôi. Khai sanh của mẹmình cũng vậy, chỉ có 3 chữ.
Mẹmình đi ra phường xin lại bản saokhai sanh của mình, và nhờ họ xác nhận lại tên của mẹ mình trong mộtlá thư đính kèm, rồi mẹ mình sẽ đem đi dịch công chứng. Như vậy cóổn không ?
nhàmình chỉ có ba mẹ với mình, hộ khẩu vẫn có tên của mình trong đó. vậysau khi mẹ mình gửi toàn bộ giấy tờ qua đây, mình cứ nộp hết lên choUSCIS phải không ( kể cả lá thư đính chính xác nhận lại tên của mẹmình) ? cám ơn bạn nhiều nha vuthangsi.

vuthangsi

Ban điều hành

Tên trêngiấy hôn thú của mẹ mình là NGUYỄN ÁNH HỒNG, tức là khi ba mẹ mìnhđám cưới thì tên mẹ mình chỉ có 3 chữ thôi. rồi năm sau mẹ mình mớisinh mình, nhưng lúc làm khai sanh lại bị thêm vào chữ THỊ . Tất cả giấy tờ hộ khẩu, chứng minhnhân dân của mẹ mình chỉ có NGUYỄN ÁNH HỒNG thôi. Khai sanh của mẹmình cũng vậy, chỉ có 3 chữ.
Mẹmình đi ra phường xin lại bản saokhai sanh của mình, và nhờ họ xác nhận lại tên của mẹ mình trong mộtlá thư đính kèm, rồi mẹ mình sẽ đem đi dịch công chứng. Như vậy cóổn không ?
nhàmình chỉ có ba mẹ với mình, hộ khẩu vẫn có tên của mình trong đó. vậysau khi mẹ mình gửi toàn bộ giấy tờ qua đây, mình cứ nộp hết lên choUSCIS phải không ( kể cả lá thư đính chính xác nhận lại tên của mẹmình) ? cám ơn bạn nhiều nha vuthangsi.
Nếu như vậy thì làm theo cách như bạn đã nêu ở trên .
Trên giấy GIẤY KHAI SINH CỦA BẠN được cấp mới sau này , phía mặt sau sẽ yêu cầu ghi rõ hàng chữ
Tên của người MẸ
NGUYEN THI ANH HONG và NGUYEN ANH HONG , CHỈ LÀ MỘT NGƯỜI , CÓ ĐÓNG MỘC VÀ CHỮ KÝ CỦA NGƯỜI CẤP GIẤY .
Kèm theo thư giải thích lý do và có xác nhận của đơn vị hành chính cấp giấy khai sinh mới này .
DỊCH SANG TIẾNG ANH VÀ CÔNG CHỨNG NHỮNG GIẤY TỜ TRÊN .
Khi nào USCIS yêu cầu bổ xung chứng cứ , rồi tính tiếp .Chúc may mắn .

sandykieu

Thành viên tích cực

cámơn bạn vuthangsi nhiều lắm, bạn cho mình hỏi thêm, giấy quốc tịch vàhôn thú của mình chỉ cần copy rarồi nộp thôi phải không ? có cần công chứng gì ko, hay là phải nộpbản sao ? quốc tịch thì chỉ có 1 bản gốc duy nhất thôi. làm sao đểcó bản sao? trong quá trình nộp, USCIS có đòi hỏi những giấy tờ bảnchánh của quốc tịch với hôn thú không ? và mình có cần làm passportluôn không ? hay khi nào muốn về vn mới làm passport .
vềhôn thú của ba mẹ mình thì chỉ có mỗi bản gốc, không có bản phụ.vậy thì làm sao có bản sao, ( ba mình nói là đi copy ra rồi côngchứng sao y bản chánh, như vậy có được xem là bản sao hợp lệ không?)
bâygiờ mình và ba mẹ vẫn còn băn khoăn về giấy tờ gửi qua để mình nộpđi.
- Hồsơ ba : 1 Bản sao khai sanh ( kèm 1 bản dịch tiếng anh), 1 bản sao hônthú, ( kèm 1 bản dịch tiếng anh). 1 hộ khẩu copy .
- Hồsơ mẹ: 1 bản sao khai sanh, 1 hôn thú, ( kèm 2 bản dịch), copy hộ khẩu( có cần công chứng hộ khẩu không bạn)
-của mình: 2 khai sanh bản sao.

Mìnhnghe nói là nốp giấy tờ ban đầu chỉ cần nộp copy trắng đen, tới giaiđoạn nộp DS230 thì mới nộp kèm bản sao/ bản gốc. nếu ban đầu mìnhnộp hết giấy bản sao, thì lần sau nó có yêu cầu mình nộp nữa không?để mình biết mà kêu ba mẹ mình làm nhiều bản dịch và bản sao côngchứng gửi qua. ( bao nhiêu mới đủ) . mình đang mong hồi âm từ bạn gấplắm, cám ơn bạn

vuthangsi

Ban điều hành

cámơn bạn vuthangsi nhiều lắm, bạn cho mình hỏi thêm, giấy quốc tịch vàhôn thú của mình chỉ cần copy rarồi nộp thôi phải không ? Có cần công chứng gì ko, hay là phải nộpbản sao ? Quốc tịch thì chỉ có 1 bản gốc duy nhất thôi. Làm sao đểcó bản sao? Trong quá trình nộp, uscis có đòi hỏi những giấy tờ bảnchánh của quốc tịch với hôn thú không ? Và mình có cần làm passportluôn không ? Hay khi nào muốn về vn mới làm passport .
vềhôn thú của ba mẹ mình thì chỉ có mỗi bản gốc, không có bản phụ.vậy thì làm sao có bản sao, ( ba mình nói là đi copy ra rồi côngchứng sao y bản chánh, như vậy có được xem là bản sao hợp lệ không?)
bâygiờ mình và ba mẹ vẫn còn băn khoăn về giấy tờ gửi qua để mình nộpđi.
- hồsơ ba : 1 bản sao khai sanh ( kèm 1 bản dịch tiếng anh), 1 bản sao hônthú, ( kèm 1 bản dịch tiếng anh). 1 hộ khẩu copy .
- hồsơ mẹ: 1 bản sao khai sanh, 1 hôn thú, ( kèm 2 bản dịch), copy hộ khẩu( có cần công chứng hộ khẩu không bạn)
-của mình: 2 khai sanh bản sao.

mìnhnghe nói là nốp giấy tờ ban đầu chỉ cần nộp copy trắng đen, tới giaiđoạn nộp ds230 thì mới nộp kèm bản sao/ bản gốc. Nếu ban đầu mìnhnộp hết giấy bản sao, thì lần sau nó có yêu cầu mình nộp nữa không?để mình biết mà kêu ba mẹ mình làm nhiều bản dịch và bản sao côngchứng gửi qua. ( bao nhiêu mới đủ) . Mình đang mong hồi âm từ bạn gấplắm, cám ơn bạn
1 Giấy đăng ký Kết Hôn , giấy Khai Sanh là bản trích lục .
Bản trích lục là bản ra ngay nơi cấp bản chính (ubnd phường xã ...) xin cấp bản trích lục .
3 ngàn /1 bản , xin cấp khoãng 10 bản .
Trên bản trích lục , có chữ ký sống bằng bút mực của chủ tịch hay phó chủ tịch và có ghi hàng chữ sao trích lục từ sổ đăng ký kết hôn (khai sinh ).
Bản sao chỉ là bản photocopy từ bản chính và đóng mộc có ghi hàng chữ sao y bản chính .
Sổ hộ khẩu , cmnd chỉ là bản photocopy , sao y bản chính , nên dI công chứng cuốn sổ hộ khẩu gia đình bạn , có ghi tên của bạn trong đó .
HỒ SƠ CỦA BẠN CÓ 2 ĐIỂM CẦN CHÚ Ý
1 GIẤY KHAI SANH CỦA MẸ BẠN ĐƯỢC LÀM MỚI SAU NÀY
2 SỰ KHÁC NHAU VỀ TÊN CỦA MẸ BẠN , TRONG GIẤY KHAI SANH CỦA MẸ BẠN VÀ CỦA BẠN .
CẦN CHUẨN BỊ THÊM
Hình ảnh gia đình (hình ảnh nào cho thấy có mẹ bạn , bạn chụp chung , nếu có cả ba bạn càng tốt )
Sổ gia đình công giáo hoặc giấy rữa tội , nếu có .
Hoc bạ của bạn , từ lúc còn đi học ở việt nam ....
Giấy nhập quốc tịch chỉ nộp bản sao .
Tất cả giấy tờ nộp cho USCIS chỉ là bản trích lục hoặc bản sao và dịch ra tiếng anh .
KHI NÀO CẦN ĐỐI CHIẾU , USCIS sẽ yêu cầu bạn bồ xung bản chính .
XEM KINH NGHIỆM HOÀN TẤT HỒ SƠ TỨ A ĐẾN Z Ở ĐÂY
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/400-Tổng-hợp-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z
Bạn cần xem thêm về đơn I-130 , bảo lảnh cho CHA/ MẸ ở đây .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/164-đơn-i-130-bảo-lãnh-cha-mẹ
lệ phí nộp đơn 420 đô /hồ sơ .

sandykieu

Thành viên tích cực

Mình có đọc cái link bạn đưa. mình hiểu chút chút. có những cái vẫn không hiểu, nhưng đợi tới bước nào mình coi cho hiểu chắc hơn. vậy quốc tịch của mình phải copy rồi đem ra ngoài công chứng hả? còn hình ảnh chụp chung, học bạ là đợi yêu cầu bổ sung mới nộp hay là nộp ngay lúc điền đơn luôn?
vậy lúc điền đơn mình sẽ gửi toàn bộ bản sao giấy tờ đi hết. vậy là lần điền đơn DS230 không cần gửi lại những bản sao này nữa phải không? để mình biết mà kêu ba mẹ gửi qua 1 lượt cho đỡ tốn tiền cước bưu điện.( nếu lần 2 nó yêu cầu nộp bản gốc thì mình sẽ gửi luôn bản gốc). cám ơn bạn đã dành thời gian ra tư vấn giúp mình nha. cám ơn bạn nhiều lắm.

vuthangsi

Ban điều hành

Mình có đọc cái link bạn đưa. mình hiểu chút chút. có những cái vẫn không hiểu, nhưng đợi tới bước nào mình coi cho hiểu chắc hơn. vậy quốc tịch của mình phải copy rồi đem ra ngoài công chứng hả? còn hình ảnh chụp chung, học bạ là đợi yêu cầu bổ sung mới nộp hay là nộp ngay lúc điền đơn luôn?
vậy lúc điền đơn mình sẽ gửi toàn bộ bản sao giấy tờ đi hết. vậy là lần điền đơn DS230 không cần gửi lại những bản sao này nữa phải không? để mình biết mà kêu ba mẹ gửi qua 1 lượt cho đỡ tốn tiền cước bưu điện.( nếu lần 2 nó yêu cầu nộp bản gốc thì mình sẽ gửi luôn bản gốc). cám ơn bạn đã dành thời gian ra tư vấn giúp mình nha. cám ơn bạn nhiều lắm.
TRƯỚC HẾT XEM Ở ĐÂY
If you are a U.S. Citizen who is at least 21 years old, and your…
Then you must submit…

Mother lives outside the United States
A Form I-130
A copy of your birth certificate showing your name and your mother’s name
A copy of your Certificate of Naturalization or U.S. passport if you were not born in the United States

Father lives outside the United States
A Form I-130
A copy of your birth certificate showing your name and the names of both parents
A copy of your Certificate of Naturalization or Citizenship or U.S. passport if you were not born in the United States
A copy of your parents’ civil marriage certificate

1 HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO MẸ BẠN
a Đơn I-130
b Bản copy giấy khai sanh của bạn có ghi tên bạn và tên của mẹ bạn .
c Bản copy giấy nhập tịch HOA KỲ / Hộ Chiếu HOA KỲ (Nếu bạn không sinh ra tại HOA KỲ )
2 HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO BA BẠN
a Đơn I-130
b Bản copy giấy khai sanh của bạn , CÓ ĐẦY ĐỦ TÊN CỦA CẢ BA VÀ MẸ BẠN .
c Bản copy Giấy Đăng Ký Kết Hôn của BA MẸ bạn
d Bản copy Giấy Nhập Tịch HOA KỲ /Hộ Chiếu HOA KỲ ((Nếu bạn không sinh ra tại HOA KỲ ).
Download Mẩu đơn I-130 mới nhất ở đây
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD
Xem hướng dẫn điền đơn I-130 Ở ĐÂY
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/184-Cách-điền-mẫu-đơn-i-130

HỒ SƠ BẢO LẢNH IR 5 của bạn ,có sự khác biệt về Họ Tên của Mẹ bạn , giữa giấy khai sinh của Mẹ bạn và của bạn , lại để trong khoãng thời gian quá dài, từ lúc làm giấy cho đến khi nộp hồ sơ bảo lảnh ,mới làm thủ tục điều chỉnh .SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH sẽ đặt câu hỏi về mối quan hệ ruột thịt CHA/MẸ /CON .
Bạn cần chuẩn bị thêm các bằng chứng khác , nếu có , để bổ xung kịp thời khi có yêu cầu của SỞ DI TRÚ . REQUEST EVIDENCE .

sandykieu

Thành viên tích cực

xin cám ơn bạn vuthangsi nhiều. mình có xem mấu đơn I130 và chỗ phần B câu 14b : mình đã có quốc tịch, vậy bỏ trống phải không?
rồi phần C, câu 2 địa chỉ của ba mẹ mình, nếu ghi đầy đủ địa chỉ nhà thì cái space trong đơn không viết hết. vậy phải viết làm sao?
còn câu 8, nơi ba mẹ mình đăng ký kết hôn, ghi phường xã or thành phố ? câu 17 kêu liệt kê con cái, ba mẹ mình chỉ có mình là con 1, vậy chỗ đó để trống hay điền tên mình ?
phần D câu 1 , có phải trong hồ sơ của ba, mình điền tên mẹ, và trong hồ sơ của mẹ, điền tên ba, phải không ? ( nếu phải thì điền last name trước hay First name trước ?

vuthangsi

Ban điều hành

xin cám ơn bạn vuthangsi nhiều. mình có xem mấu đơn I130 và chỗ phần B câu 14b : mình đã có quốc tịch, vậy bỏ trống phải không?
rồi phần C, câu 2 địa chỉ của ba mẹ mình, nếu ghi đầy đủ địa chỉ nhà thì cái space trong đơn không viết hết. vậy phải viết làm sao?
còn câu 8, nơi ba mẹ mình đăng ký kết hôn, ghi phường xã or thành phố ? câu 17 kêu liệt kê con cái, ba mẹ mình chỉ có mình là con 1, vậy chỗ đó để trống hay điền tên mình ?
phần D câu 1 , có phải trong hồ sơ của ba, mình điền tên mẹ, và trong hồ sơ của mẹ, điền tên ba, phải không ? ( nếu phải thì điền last name trước hay First name trước ?

đã có hướng dẫn ở trên .

Chỉnh sửa cuối:

chihuahua8383

Thành viên tích cực

đưa HS đây tui làm giúp cho , in ra rồi send đi thôi

sandykieu

Thành viên tích cực

đưa HS đây tui làm giúp cho , in ra rồi send đi thôi
xin cho hỏi chihuahua ở state nào? làm sao để đưa hồ sơ cho bạn điền giúp , cách thức thế nào, chihuahua hướng dẫn mình được không? nếu thuận tiện thì mình gửi.

sandykieu

Thành viên tích cực

Câu 14 b ghi YES
Câu 2 C ghi ngắn lại , hoặc kèm thêm tờ giấy nhỏ vào I-130. trên giấy này ghi 2C, và ghi đầy đủ địa chỉ vào trong giấy đó .
Câu 8 ghi theo địa chỉ trong giấy kết hôn .
CÂU 17 ghi tên bạn vào đó
Câu 1 D hồ sơ của cha thì ghi tên mẹ và ngược lại .

ghi họ tên xem ở đây

Câu 1

Name (Family name in CAPS) [Tên (họ viết chữ in)]

First là tên.

Middle là tên đệm hay tên ở giữa.

Nếu người thân của bạn tên là Võ Minh Châu thì bạn ghi nhu sau:

Family name: VO
First name: Chau
Middle name: Minh

Family name là họ , Last name .
đã có hướng dẫn ở trên .
vuthangsi cho mình hỏi gấp vấn đề này, khi ba mẹ mình ra phường xã xin chỉnh sửa tên của mẹ mình, xác nhận như bạn đã hướng dẫn ở trên, thì họ yêu cầu mình phải nộp giấy chứng nhận mình đang ở nước ngoài, và giao quyền cho mẹ mình điểu chỉnh tên họ của mẹ trên giấy khai sinh. vậy nếu bây giờ mình gưi copy quốc tịch về cho ba mẹ mình đem ra phường xác nhận mình đã ở mỹ, công dân mỹ, thì có ảnh hưởng đến hộ khẩu của mình ko. họ có lấy lý do đó mà bắt ba mẹ mình lấy tên mình ra khỏi hộ khẩu ko ?
nếu như làm liều, ko chỉnh sửa gì hết, cứ gửi tòan bộ nguyên bản đi, thì chuyện gì sẽ xảy ra tiếp theo? cám ơn bạn nhiều .

chihuahua8383

Thành viên tích cực

xin cho hỏi chihuahua ở state nào? làm sao để đưa hồ sơ cho bạn điền giúp , cách thức thế nào, chihuahua hướng dẫn mình được không? nếu thuận tiện thì mình gửi.
mình ở MD gần virginia, send giay khai sinh của bạn, cha mẹ, qua email chihuahua8383@yahoo.com. mình file HS rồi send lại cho bạn , nhanh thôi, ko khó làm lắm đâu. Bạn chỉ in ra, xong

chuyện chữ lót thi cứ làm liều, khi nào NVC hỏi thì mình đi chứng minh, hơi đâu mà đón đường trước, chắc gì mình đoán đúng (ý riêng mình thôi, hi vọng ko đụng hàng bác vuthangsi), quyền quyết định vẫn ở chủ nhân HS

sandykieu

Thành viên tích cực

mình ở MD gần virginia, send giay khai sinh của bạn, cha mẹ, qua email chihuahua8383@yahoo.com. mình file HS rồi send lại cho bạn , nhanh thôi, ko khó làm lắm đâu. Bạn chỉ in ra, xong

chuyện chữ lót thi cứ làm liều, khi nào NVC hỏi thì mình đi chứng minh, hơi đâu mà đón đường trước, chắc gì mình đoán đúng (ý riêng mình thôi, hi vọng ko đụng hàng bác vuthangsi), quyền quyết định vẫn ở chủ nhân HS

hiện tại thì ba mẹ mình đã quyết định đi chỉnh sửa tên mẹ trên giấy khai sanh mới của mình. lỡ về sau thì rắc rối hơn, thôi thì làm trước cho chắc ăn. mình vẫn chưa nhận được khai sanh từ bên ba mẹ thì cần send cái gì cho chihuahua.

sandykieu

Thành viên tích cực

TRƯỚC HẾT XEM Ở ĐÂY
If you are a U.S. Citizen who is at least 21 years old, and your…
Then you must submit…

Mother lives outside the United States
A Form I-130
A copy of your birth certificate showing your name and your mother’s name
A copy of your Certificate of Naturalization or U.S. passport if you were not born in the United States

Father lives outside the United States
A Form I-130
A copy of your birth certificate showing your name and the names of both parents
A copy of your Certificate of Naturalization or Citizenship or U.S. passport if you were not born in the United States
A copy of your parents’ civil marriage certificate

1 HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO MẸ BẠN
a Đơn I-130
b Bản copy giấy khai sanh của bạn có ghi tên bạn và tên của mẹ bạn .
c Bản copy giấy nhập tịch HOA KỲ / Hộ Chiếu HOA KỲ (Nếu bạn không sinh ra tại HOA KỲ )
2 HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO BA BẠN
a Đơn I-130
b Bản copy giấy khai sanh của bạn , CÓ ĐẦY ĐỦ TÊN CỦA CẢ BA VÀ MẸ BẠN .
c Bản copy Giấy Đăng Ký Kết Hôn của BA MẸ bạn
d Bản copy Giấy Nhập Tịch HOA KỲ /Hộ Chiếu HOA KỲ ((Nếu bạn không sinh ra tại HOA KỲ ).
Download Mẩu đơn I-130 mới nhất ở đây
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD
Xem hướng dẫn điền đơn I-130 Ở ĐÂY

HỒ SƠ BẢO LẢNH IR 5 của bạn ,có sự khác biệt về Họ Tên của Mẹ bạn , giữa giấy khai sinh của Mẹ bạn và của bạn , lại để trong khoãng thời gian quá dài, từ lúc làm giấy cho đến khi nộp hồ sơ bảo lảnh ,mới làm thủ tục điều chỉnh .SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH sẽ đặt câu hỏi về mối quan hệ ruột thịt CHA/MẸ /CON .
Bạn cần chuẩn bị thêm các bằng chứng khác , nếu có , để bổ xung kịp thời khi có yêu cầu của SỞ DI TRÚ . REQUEST EVIDENCE .
cám ơn bạn vuthangsi nhiều, bạn cho mình hỏi, có phải là tính từ ngày nộp đơn, 6 tháng sau thì NVC sẽ gửi giấy đòi hỏi I864 không ? như vậy trong lúc chờ đợi, thì mình có thể điền sẵn và chuẩn bị tất cả giấy tờ liên quan không, để khi nhận được thư từ NVC thì mình gửi luôn cho nhanh. nếu vậy thì mình ký tên sẵn trên form với bất cứ ngày tháng nào cũng được chấp nhận hay là phải ký tên ngay ngày mình chuẩn bỉ gửi bưu điện ?

vuthangsi

Ban điều hành

cám ơn bạn vuthangsi nhiều, bạn cho mình hỏi, có phải là tính từ ngày nộp đơn, 6 tháng sau thì NVC sẽ gửi giấy đòi hỏi I864 không ? như vậy trong lúc chờ đợi, thì mình có thể điền sẵn và chuẩn bị tất cả giấy tờ liên quan không, để khi nhận được thư từ NVC thì mình gửi luôn cho nhanh. nếu vậy thì mình ký tên sẵn trên form với bất cứ ngày tháng nào cũng được chấp nhận hay là phải ký tên ngay ngày mình chuẩn bỉ gửi bưu điện ?
Không có thời hạn cố định cho việc chấp thuận hồ sơ ở SỞ DI TRÚ .
Khi nộp đơn , nếu hồ sơ hợp lệ và hợp lý , USCIS sẽ cấp RECEIPT NOTICE thông báo biên nhận .Khi hồ sơ được chấp thuận USCIS sẽ gởi APPROVAL NOTICE , thông báo chấp thuận ,
Cả 2 thông báo này đều có số biên nhận hồ sơ , bắt đầu từ 3 chữ WAC, LIN , EAC , SRC và 10 con số tiếp theo .MẨU ĐƠN I-797/797C/171
Khi hồ sơ được chấp thuận ,chuyển sang NVC , Thì tiến hành làm các thủ tục hồ sơ , trong đó có khai bộ bảo trợ tài chính i-864.

sandykieu

Thành viên tích cực

tại sao khi nộp hồ sơ cho mẹ thì ko cần hôn thú , mà nộp bên ba lại cần hôn thú vậy ? mình không hiểu . còn lúc làm I864 là mỗi người 1 mẫu đơn I 864 phải không ?
mình ko có đi làm, no income, chồng mình thì đi làm low income, khai thuế rất thấp, mình có người dì ruột ở TX cosign giúp , vậy khi dì mình điền mẫu đơn I864 phải điền 2 tờ , 1 cho mẹ, 1 cho ba, phải ko ?
bản thân mình ko có income gì hết, thì trong mẫu đơn gần như là bỏ trống hết mấy mục liệt kê tài sản này nọ . vậy chỗ khai thuế với income hằng năm, điền làm sao? chồng mình khai tên mình chung hồ sơ thuế. vậy cứ để income trong tax đó vào đơn phải ko ?
xin lỗi nếu đã lỡ làm phiền bạn vuthangsi nhiều , mình biết là còn rất lâu mới lo đến phần này, nhưng tại mình biết đây là khâu quan trọng , nên mình muốn chuẩn bị trước , để mọi thứ được suôn sẻ, và mình còn nói với dì mình những giấy tờ cần thiết để gửi lên cho mình nữa . dì mình có sở hữu 1 căn nhà, 1 cái tiệm nail, vậy cần gửi những gì? có cần công chứng ko ? và khi nào có thể chuẩn bị tất cả giấy tờ đó ?
còn khi đóng tiền fee I 864 cho sở di trú, thì mình phải đóng $88 , rồi phần dì mình đóng $88 nữa phải không ?
mình cám ơn bạn nha, mình bây giờ chỉ ước mong ba mẹ qua sớm, mình xa ba mẹ lâu lắm rồi. mình là con một nữa. nên ko muốn để lại ba mẹ mình lẻ loi ở vn. chỉ mong giấy tờ suôn sẻ tốt đẹp. mọi thứ trông nhờ vào sự giúp đỡ của bạn và anh chị em trong forum. cám ơn rất nhiều .