IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - Viet147

Viet147

Thành viên tích cực
Đầu tiên em xin chào cả nhà . Gia đình của Em qua mỹ dc 6 tháng, tiếng anh tiếng u cũng tạm ok . Nhà em đi theo dạng F1 ( ba em dat 4 chị em em qua ) . Chi em giờ làm nail + vua hoc o MST . em di rua chen + di hoc high school , 2 em dua em thì di hoc . Ba em giờ có vợ mới rồi nên về vn cưới để bảo lãnh qua . Do đó chi em cua em ko muốn o chung với ba nữa , nên dọn ra ở riêng . ( mọi thứ đều ỗn nhưng me em ở vn nghe vậy thi lo lắng nhiều + sức khoẻ yếu đi nhiều , me em xưa khoẻ lắm 1 minh nuôi 4 đứa an học 6 7 năm trời = chiếc xe dream cà tàn thôi , 4 chi em em nhớ me nhiều lắm ) . Khi em di party ở nhà đứa bạn VN , ba me của bạn em biết Ba em + họ hàng nội em nên cũng biết vấn để của em , chú đó có nói là có 1 diện bảo lãnh mẹ cho đứa nào dưới 18t , nhanh lắm + tốn tầm 1000 or 2000 thôi nên chị em của em tích góp bữa giờ cũng đủ rồi ( income + thuế thì chú của em đứng ra chịu dùm, chú em đã có vợ ) , nay em lên đây mong ACE nào co kinh nghiệm giúp đỡ chị em cua em với . Em xin cảm ơn nhiều lắm . :1:

Nam Nguyen

Thành viên mới
Ðề: Thường trú nhân dưới 18t Bảo lảnh me . ACE giúp đỡ em với .

Cố gắng đợi 5 năm thi Quốc tịch rồi bảo lãnh mẹ em qua. Tổng cộng là khoảng hơn 6 năm 1 tý. Muốn lẹ hơn nữa thì em đăng ký đi lính đi, sau 1 năm thì có thể thi quốc tịch và bảo lãnh mẹ em qua. đó là cách lẹ nhất đế lấy quốc tịch. Trường hợp em cũng giống anh :) y chang

Viet147

Thành viên tích cực

Em xin cam on y kien cua 2 anh or chi o tren a . Buon wa .... Chac nam sau em tot nghiep chac em di linh thiet ^^!

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Em xin cam on y kien cua 2 anh or chi o tren a . Buon wa .... Chac nam sau em tot nghiep chac em di linh thiet ^^!
Khi post bài bạn cần phải viết chữ có dấu, vì đây là quy định chung của diễn đàn.
Yêu cầu bạn tuân thủ nội quy và hợp tác tốt với diễn đàn.

vuthangsi

Ban điều hành

Đầu tiên em xin chào cả nhà . Gia đình của Em qua mỹ dc 6 tháng, tiếng anh tiếng u cũng tạm ok . Nhà em đi theo dạng F1 ( ba em dat 4 chị em em qua ) . Chi em giờ làm nail + vua hoc o MST . em di rua chen + di hoc high school , 2 em dua em thì di hoc . Ba em giờ có vợ mới rồi nên về vn cưới để bảo lãnh qua . Do đó chi em cua em ko muốn o chung với ba nữa , nên dọn ra ở riêng . ( mọi thứ đều ỗn nhưng me em ở vn nghe vậy thi lo lắng nhiều + sức khoẻ yếu đi nhiều , me em xưa khoẻ lắm 1 minh nuôi 4 đứa an học 6 7 năm trời = chiếc xe dream cà tàn thôi , 4 chi em em nhớ me nhiều lắm ) . Khi em di party ở nhà đứa bạn VN , ba me của bạn em biết Ba em + họ hàng nội em nên cũng biết vấn để của em , chú đó có nói là có 1 diện bảo lãnh mẹ cho đứa nào dưới 18t , nhanh lắm + tốn tầm 1000 or 2000 thôi nên chị em của em tích góp bữa giờ cũng đủ rồi ( income + thuế thì chú của em đứng ra chịu dùm, chú em đã có vợ ) , nay em lên đây mong ACE nào co kinh nghiệm giúp đỡ chị em cua em với . Em xin cảm ơn nhiều lắm . :1:

•IR5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ.

Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh hồ sơ phải từ 21 tuổi trở lên.

- Cha/mẹ kế chỉ đủ điều kiện xin di dân khi cuộc hôn nhân của họ với cha/mẹ của người bảo lãnh được thiết lập trước khi người bảo lãnh được 18 tuổi.

- Nếu đã được xin làm con nuôi hợp pháp, người bảo lãnh có thể không bảo lãnh được cho cha/mẹ đẻ.

- Mỗi đương đơn xin di dân phải có một hồ sơ bảo lãnh riêng.
Các Điều Kiện Cần Có Để Nhập Tịch

Nhập Tịch: Trở Thành Một Công Dân

Thủ tục trở thành công dân Hoa Kỳ được gọi là “nhập tịch” (naturalization). Quý vị có thể xin nhập tịch khi đã hội đủ những điều kiện sau đây:

A Là thường trú nhân ở Hoa Kỳ ít nhất năm năm (hoặc ba năm nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ).

B Có mặt tại Hoa Kỳ ít nhất 30 tháng trong năm năm vừa qua (hoặc 18 tháng trong ba năm vừa qua nếu kết hôn và chung sống với một công dân Hoa Kỳ).

C Sống ở một tiểu bang hay đặc khu của USCIS ít nhất ba tháng trước khi nộp đơn xin nhập tịch.

1. Cư trú ở Hoa Kỳ với tư cách là thường trú nhân trong một khoảng thời gian nhất định (Cư Trú Liên Tục).

Cư Trú Liên Tục

“Cư trú liên tục” (Continuous residence) có nghĩa là quý vị phải sống ở Hoa Kỳ với tư cách là thường trú nhân trong một khoảng thời gian theo quy định. Hầu hết mọi người phải là thường trú nhân và cư trú liên tục trong năm năm (hoặc ba năm, nếu kết hôn với một công dân Hoa Kỳ) thì mới được nộp đơn xin nhập tịch. Đối với những người tị nạn, điều này có nghĩa là khoảng thời gian năm năm kể từ ngày quý vị đặt chân đến Hoa Kỳ, thông thường đó là ngày quý vị đã được chấp thuận diện thường trú nhân. Đối với người tị nạn chính trị ở tại Hoa Kỳ, khoảng thời gian cư trú liên tục được tính bắt đầu từ một năm trước khi quý vị được chấp thuận diện thường trú nhân. Ngày ghi trên thẻ Thường Trú Nhân của quý vị là ngày bắt đầu thời hạn năm năm. Nếu rời khỏi Hoa Kỳ trong một thời gian dài, thường là sáu tháng trở lên, quý vị sẽ làm “gián đoạn” tình trạng cư trú liên tục của mình.

Trong hầu hết trường hợp, thời gian quý vị sống ở Hoa Kỳ trước khi xuất cảnh sẽ không được tính vào thời gian cư trú liên tục của quý vị.

Điều này có nghĩa là sau khi quý vị trở về Hoa Kỳ, thời gian cư trú liên tục được tính lại từ đầu, và do đó có thể phải chờ bốn năm một ngày thì mới hội đủ điều kiện nộp đơn xin nhập tịch.

2. Có mặt tại Hoa Kỳ trong những khoảng thời gian nhất định (Sự Hiện Diện Thực Tế).

2. Sự Hiện Diện Thực Tế Tại Hoa Kỳ

“Sự hiện diện thực tế” (physical presence) có nghĩa là quý vị đã thực sự có mặt ở Hoa Kỳ. Nếu là thường trú nhân từ 18 tuổi trở lên, quý vị phải hiện diện thực tế ít nhất 30 tháng trong năm năm vừa qua (hoặc 18 tháng trong ba năm vừa qua nếu quý vị kết hôn với một công dân Hoa Kỳ) trước khi nộp đơn xin nhập tịch.

“SỰ HIỆN DIỆN THỰC TẾ”

Hỏi: Thời gian “hiện diện thực tế” và thời gian “cư trú liên tục” khác nhau như thế nào?

Trả lời: Thời gian “hiện diện thực tế” là tổng số ngày quý vị có mặt ở Hoa Kỳ, không tính đến những ngày quý vị ở nước ngoài. Mỗi ngày quý vị ở nước ngoài là một ngày bị trừ vào tổng số thời gian “hiện diện thực tế” của quý vị. Nếu quý vị rời khỏi Hoa Kỳ một thời gian dài, hoặc có nhiều chuyến du lịch ngắn ở nước ngoài, có thể quý vị sẽ không đáp ứng yêu cầu về thời gian “hiện diện thực tế”. Để tính thời gian “hiện diện thực tế” của mình, hãy tính tổng thời gian quý vị đã sống ở Hoa Kỳ, sau đó trừ đi tất cả những ngày quý vị đã đi nước ngoài. Ở đây cũng tính luôn cả các chuyến đi du lịch ngắn ở Canada hay Mễ Tây Cơ. Thí dụ, nếu quý vị đi chơi ở Mễ Tây Cơ trong cuối tuần, quý vị vẫn phải tính số ngày này vào tổng số ngày quý vị đã ở nước ngoài.

Thời gian “cư trú liên tục” là tổng thời gian quý vị đã cư trú ở Hoa Kỳ với tư cách là thường trú nhân trước khi nộp đơn xin nhập tịch. Nếu quý vị có một chuyến
đi nước ngoài quá dài, quý vị có thể làm “gián đoạn” thời gian cư trú liên tục
của mình.

3. Có mặt ở tiểu bang hay đặc khu của USCIS trong những khoảng thời gian nhất định (Thời gian ở Đặc Khu của USCIS hay Tiểu Bang của Hoa Kỳ).

4. Có hành vi hợp pháp và đứng đắn (Nhân Cách Đạo Đức Tốt).

5. Biết tiếng Anh cũng như các sự kiện về lịch sử và chính quyền Hoa Kỳ (Tiếng Anh và Bổn Phận Công Dân).

6. Hiểu biết và chấp nhận các nguyên tắc của Hiến Pháp Hoa Kỳ (Trung Thành Với Hiến Pháp)

CÁC TRƯỜNG HỢP MIỄN TRỪ CHO QUÂN NHÂN

Có thể sẽ không áp dụng các điều kiện về thời gian cư trú liên tục và thời gian hiện diện thực tế nếu quý vị đang tại ngũ hoặc vừa được giải ngũ ra khỏi Quân Lực Hoa Kỳ.

Quý vị có thể tìm hiểu thêm trong tập Thông Tin Về Thủ Tục Nhập Tịch Dành Cho Quân Nhân

M-599 (Naturalization Information for Military Personnel), số M-599. Thường thì mỗi căn cứ quân sự phải có một người phụ trách việc xử lý đơn xin nhập tịch của quý vị và chứng thực mẫu đơn N-426, Đơn Xin Giấy Chứng Nhận Phục Vụ Quân Đội hay Thuỷ Quân (Request for Certification of Military or Naval Service).

Quý vị phải nộp mẫu đơn N-426 cùng với đơn
xin nhập tịch. Để xin các mẫu đơn cần thiết, gọi Đường Dây Trợ Giúp Miễn Phí Quân Đội của USCIS số 1-877-CIS-4MIL (1-877-247-4645).

Quý vị cũng có thể tìm thêm thông tin tại http://www.uscis.gov/military hoặc gọi cho Phục Vụ Khách Hàng số 1-800-375-5283.

Viet147

Thành viên tích cực

Cháu cảm ơn chú Vuthangsi. Con nghe nói chú vừa bệnh xong, chú cảm thấy đỡ chưa chú?
con xin lỗi vì lần trước viết không có dấu :2:.

vuthangsi

Ban điều hành

Cháu cảm ơn chú Vuthangsi. Con nghe nói chú vừa bệnh xong, chú cảm thấy đỡ chưa chú?
con xin lỗi vì lần trước viết không có dấu :2:.

Which relatives may I petition for?

A permanent resident of the United States can file a petition for the
following relatives:

• Husband or wife; and
• Unmarried child(ren), regardless of age.

Tôi có thể nộp đơn cho những thân nhân nào?

Thường trú nhân của Hoa Kỳ có thể nộp đơn xin đối với các thân
nhân sau đây:

• Chồng hoặc vợ; và
• (Các) con cái chưa kết hôn, bất kể tuổi tác.

http://www.uscis.gov/sites/default/f...urces/B1en.pdf

chú đó có nói là có 1 diện bảo lãnh mẹ cho đứa nào dưới 18t , nhanh lắm + tốn tầm 1000 or 2000 thôi nên chị em của em tích góp bữa giờ cũng đủ rồi
KHƠNG CÓ DIỆN BẢO LẢNH NÀO NHƯ VẬY HẾT

CẪN THẬN ,TỐN TIỀN VÔ ÍCH .

Viet147

Thành viên tích cực

Dạ con cảm ơn chú đã giúp con hiểu chi tiết hơn.:1: