IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - wham176

wham176

Thành viên mới
Xin chào cả nhà.
Mình sinh năm 1985, mình vừa có quốc tịch Mỹ.
Nay mình muốn làm đơn xin bảo lãnh cho Ba Mẹ và gia đình người chị (2 vợ chồng chị và 2 cháu 3 tuổi, 1 tuổi) qua bên này, nhưng mình không biết là mình làm hồ sơ còn được chấp thuận không? Nếu được chấp nhận thì cần chuẩn bị giấy tờ gì cho Ba Mẹ mình vì họ đăng kí kết hôn trễ vào năm 2005
Mình cần điền bao nhiêu bộ hồ sơ cho Ba Mẹ và gia đình anh chị mình?
Rất mong được mọi người giúp đỡ tư vấn. Cám ơn mọi người rất nhiều.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào cả nhà.
Mình sinh năm 1985, mình vừa có quốc tịch Mỹ.
Nay mình muốn làm đơn xin bảo lãnh cho Ba Mẹ và gia đình người chị (2 vợ chồng chị, và 2 cháu 3 tuổi, 1 tuổi) qua bên này, nhưng mình không biết là mình làm hồ sơ còn được chấp thuận không? Nếu được chấp nhận thì cần chuẩn bị giấy tờ gì cho Ba Mẹ mình vì họ đăng kí kết hôn trễ vào năm 2005.
Mình cần điền bao nhiêu bộ hồ sơ cho Ba Mẹ, và gia đình anh chị mình?
Rất mong được mọi người giúp đỡ tư vấn. Cám ơn mọi người rất nhiều.
Chào wham176,
Bạn sẽ làm hồ sơ bảo lãnh cho Ba Mẹ bạn theo diện IR5, mỗi người riêng 1 bộ.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-cha-me-ir5.26271/
Bảo lãnh Anh, chị, em theo diện visa F4, làm chung 1 bộ cho cả gia đình chị bạn.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-anh-ch-em-f4.26258/
P/s: Tôi đã mở riêng topic này cho bạn. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không hỏi hồ sơ di trú của mình trong topic của người khác.

wham176

Thành viên mới
Cám ơn bạn rất nhiều.
Bạn ơi đường link cách điền mẫu đơn I-130 tôi vào nhưng nó bị lỗi, bạn có thể gửi lại cho tôi được không?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cám ơn bạn rất nhiều.
Bạn ơi đường link cách điền mẫu đơn I-130 tôi vào nhưng đã bị lỗi, bạn có thể gửi lại cho tôi được không?
Đường link hướng dẫn ở bài post trên đã được chỉnh sửa.

wham176

Thành viên mới
Cám ơn PhuongChau rất nhiều.
Khi tôi điền xong có thể gửi form cho bạn check dùm được không?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Khi tôi điền xong có thể gửi form cho bạn check dùm được không?
Bạn cứ thực hiện đúng theo hướng dẫn trên, nên điền ra giấy nháp, kiểm tra các thông tin thật đầy đủ, chính xác, trước khi điền vào đơn Form I-130 chính thức, vậy là được rồi.

wham176

Thành viên mới
Xin chào PhuongChau.
Mình có một số thắc mắc trong form I-130, nhờ bạn trả lời giúp.

Part 1.
Câu 2: If you are filing this petition for your child or parent, select the box that describes your relationship (select only one box):
Child was born to parents who were married to each other at the time of the child's birth.
Child was born to parents who were not married to each other at the time of the child's birth.

Mình nên chọn phần nào cho câu này vì Ba Mẹ mình làm giấy kết hôn năm 2005, trong khi mình sinh 1985.

Part2.
Câu 37: My citizenship was acquired through (select only one box)

Trong file mình không chọn được, vậy nên làm thế nào?

Câu 41: Did you gain lawful permanent resident status through marriage to a U.S. citizen or lawful permanent resident?
Mình nên chọn Yes hay No, vì quốc tịch mình theo diện vợ chồng.

Còn bảo lãnh cho gia đình chị, mình có cần nộp giấy tờ liên quan đến gia đình chị như giấy kết hôn vợ chồng chị, và giấy khai sinh các con chị không? Hay chỉ nộp giấy khai sinh của mình, và của chị.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào PhuongChau.
Mình có một số thắc mắc trong form I-130, nhờ bạn trả lời giúp.

Part 1.
Câu 2: If you are filing this petition for your child or parent, select the box that describes your relationship (select only one box):
Child was born to parents who were married to each other at the time of the child's birth.
Child was born to parents who were not married to each other at the time of the child's birth.

Mình nên chọn phần nào cho câu này vì Ba Mẹ mình làm giấy kết hôn năm 2005, trong khi mình sinh 1985.

Part2.
Câu 37: My citizenship was acquired through (select only one box)

Trong file mình không chọn được, vậy nên làm thế nào?

Câu 41: Did you gain lawful permanent resident status through marriage to a U.S. citizen or lawful permanent resident?
Mình nên chọn Yes hay No, vì quốc tịch mình theo diện vợ chồng.

Còn bảo lãnh cho gia đình chị, mình có cần nộp giấy tờ liên quan đến gia đình chị như giấy kết hôn vợ chồng chị, và giấy khai sinh các con chị không? Hay chỉ nộp giấy khai sinh của mình, và của chị.

Bạn cần cho tôi biết thêm thông tin về những phần sau:
Câu 2: Bạn sinh năm 1985, thì vào thời điểm đó trong giấy khai sinh của bạn, có đầy đủ tên Ba và Mẹ bạn hay không? và vì lý do gì đến năm 2005 Ba Mẹ bạn mới làm giấy đăng ký kết hôn?
Câu 41: Bạn xuất cảnh định cư theo diện vợ chồng nào? là F2A, IR1, CR1, hay K3? và hiện tại cá nhân bạn đã có bằng quốc tịch là công dân Hoa hay chưa? Còn chồng bạn có bằng quốc tịch hay thẻ xanh?