[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - WAC1790028823

viryan

Thành viên mới
Case number : WAC 1790028823
Ngày ưu tiên : 18/10/2016
Ngày chấp thuân : 7/2/2017

Chào tất cả mọi nguời em là Vi.
Hồ sơ của e mới được USICS chấp thuận nên em bắt đầu chuẩn bị giấy tờ. Em có đọc tham khảo một số hồ sơ và hướng dẫn trên diễn đàn. Các thông tin của anh chị rất có ích giúp e hình dung được một phần những việc e cần làm ( giúp e đỡ lo lắng hơn ). Nhưng e vẫn còn vài thắc mắc minh các anh chị giúp đỡ.
Các anh chị cho em hỏi :
+ Giấy khai sinh gốc của e ( ngày sinh 25/7/1993 ) bị mất , e chỉ còn bản sao bố e làm cho e ( giấy được cấp năm 1999) . Em có lên huyện đăng kí làm lại bản khai sinh gốc nhưng người bên huyện bảo là về xã làm. Mà về xã thì e chỉ nhận được giấy " Trích lục khai sinh ( bản sao ) " không phải bản chính cấp lại. Vậy e có thể nộp giấy khai sinh bản sao năm 1999 cho bên LSQ được không? Nếu không được thì hướng giải quyết như thế nào ? Phải làm sao đăng kí lại giấy khai sinh gốc ? :confused:
+ Em chỉ mới nhận đuợc chấp thuận 3 ngày trước, em có nên làm giấy lý lịch tư pháp 2 ngay từ bây giờ không ạ ?

Mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị thành viên trong diễn đàn sớm.
Cảm ơn mọi người rất nhiều !

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Case number: WAC 1790028823
Ngày ưu tiên: 18/10/2016
Ngày chấp thuận: 07/02/2017.

Chào tất cả mọi người em là Vi.
Hồ sơ của em mới được USICS chấp thuận nên em bắt đầu chuẩn bị giấy tờ. Em có đọc tham khảo một số hồ sơ và hướng dẫn trên diễn đàn. Các thông tin của anh chị rất có ích giúp em hình dung được một phần những việc em cần làm (giúp em đỡ lo lắng hơn). Nhưng em vẫn còn vài thắc mắc, mình nhờ các anh chị giúp đỡ.
Các anh chị cho em hỏi:
+ Giấy khai sinh gốc của em ( ngày sinh 25/7/1993 ) bị mất, em chỉ còn bản sao bố em làm cho em ( giấy được cấp năm 1999) . Em có lên huyện đăng kí làm lại bản khai sinh gốc nhưng người bên huyện bảo là về xã làm. Mà về xã thì em chỉ nhận được giấy " Trích lục khai sinh (bản sao) " không phải bản chính cấp lại. Vậy em có thể nộp giấy khai sinh bản sao năm 1999 cho bên LSQ được không? Nếu không được thì hướng giải quyết như thế nào? Phải làm sao đăng kí lại giấy khai sinh gốc? :confused:
+ Em chỉ mới nhận được chấp thuận 3 ngày trước, em có nên làm giấy lý lịch tư pháp 2 ngay từ bây giờ không ạ?

Mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị thành viên trong diễn đàn sớm.
Cảm ơn mọi người rất nhiều !
1/. Bản gốc giấy khai sinh chỉ cấp 1 lần mà thôi. Bạn nộp bản trích lục khai sinh cũng được, cũng có giá trị tương đương như bản gốc.

2/. Lý lịch Tư pháp số 2 có thời hạn trong vòng 1 năm kể từ ngày ký. Khi nào hồ sơ bạn được NVC thông báo mở thì bạn bắt đầu làm cũng được, để nộp cho NVC hoàn tất complete hồ sơ.