H1-B visa

vha08

Support
Hi anh vha,

Em có thắc mắc về visa H-1B, không biết anh có biết nhiều về lọai visa này?

1. Làm job part-time có xin được visa H-1B hay không (tất nhiên với sự bảo trợ của công ty)? Và nếu như ban đầu mình làm full-time, nhưng sau khi có H-1B thì chuyển qua part-time thì có được không?

2. Trong giai đọan OPT, quy định là mình phải làm công việc đúng với ngành học, nhưng nếu như có 1 hãng đồng ý bảo trợ xin H-1B cho mình, mà công việc lại không đúng với ngành học, thì có vi phạm OPT và F-1 status hay ko?

3. Giả sử như mình đã có visa H-1B ở 1 công ty này, mà mình muốn tìm thêm job ở 1 công ty khác, thì khi cầm cái visa H-1B đó đi kiếm việc làm có dễ hay không? Liệu các hãng có ưu tiên US residents hơn là người với visa H-1B?

Mong anh giải đáp những thắc mắc trên giúp em, nếu có thể. Cám ơn anh nhiều.

Thi

vha08

Support
1. Làm job part-time có xin được visa H-1B hay không (tất nhiên với sự bảo trợ của công ty)? Và nếu như ban đầu mình làm full-time, nhưng sau khi có H-1B thì chuyển qua part-time thì có được không?

Làm part time thì

2. Trong giai đọan OPT, quy định là mình phải làm công việc đúng với ngành học, nhưng nếu như có 1 hãng đồng ý bảo trợ xin H-1B cho mình, mà công việc lại không đúng với ngành học, thì có vi phạm OPT và F-1 status hay ko?

3. Giả sử như mình đã có visa H-1B ở 1 công ty này, mà mình muốn tìm thêm job ở 1 công ty khác, thì khi cầm cái visa H-1B đó đi kiếm việc làm có dễ hay không? Liệu các hãng có ưu tiên US residents hơn là người với visa H-1B?

[/QUOTE]

- Làm part time thì vẫn bắt buộc phải có working permit. Hầu như là không có hãng nào chịu bảo trợ cho ngoại kiều không di dân làm part time.

- OPT qui định học sinh quốc tế phai làm những công việc liên quan tới ngành học, nhưng thực tế, khi em có working permit rồi thì muốn làm nghề gì tuỳ ý, chính phủ Mỹ chả quan tâm. Vì OPT (Working permit) chỉ có giá trị 1 năm, ngoại trừ STEM (Science, Technology, Engineering, or Mathematics ) được 29 tháng. Một số sinh viên STEM được chính phủ Mỹ lựa chọn cấp H1-B visa.

- Em có thể làm cho 2 hãng cùng một lúc với H1-B visa, hoặc transfer qua hãng khác nếu không thích hãng cũng.