Học bổng toàn phần Mỹ

tinypiggy

Thành viên mới
Cho em hỏi thông tin về học bổng giao lưu văn hóa Mỹ! Có phải mỗi năm có một lần không ạ? Nếu tham gia mình có tốn thêm tiền gì không ạ? Quá trình đăng kí từ A đến Z ra sao ạ? Học bổng 2011-2012 đã hết hạn, vậy học bổng 2012-2013 chừng nào mới có ạ? Điều kiện như thế nào? Thi SLEP ra sao? Kiến thức như thế nào:102: Em nhờ mọi người chỉ tận tình từng câu hỏi ạ! Tks trước!

tinypiggy

Thành viên mới
Ðề: Học bổng toàn phần Mỹ

Sao không ai trả lời cho em hết vậy??? Sad.......... Các bác nếu biết gì thì trả lời cho em đi, please!l001:2:

emile

Thành viên mới

Cho em hỏi thông tin về học bổng giao lưu văn hóa Mỹ! Có phải mỗi năm có một lần không ạ? Nếu tham gia mình có tốn thêm tiền gì không ạ? Quá trình đăng kí từ A đến Z ra sao ạ? Học bổng 2011-2012 đã hết hạn, vậy học bổng 2012-2013 chừng nào mới có ạ? Điều kiện như thế nào? Thi SLEP ra sao? Kiến thức như thế nào:102: Em nhờ mọi người chỉ tận tình từng câu hỏi ạ! Tks trước!
Mình không rõ lắm nhưng cũng xin góp tí ý kiến qua những gì mình biết nha :).
1. Mình không biết là có phải một năm một lần hay không nữa :D. Theo mình nghĩ chắc là hơn :D
2. Nếu tham gia thì dĩ nhiên sẽ tốn thêm...chừng $6000-$10000... đó là chưa kể nó bắt mình phải đóng thêm chừng $1000-$2000 để nó làm hồ sơ này nọ :-s
3. Điều kiện thì hình như chỉ cần thi cái SLEP, nếu trên điểm yêu cầu thì xem như là xong bước 1, sau đó thì cái trung tâm người ta làm hồ sơ này nọ, cái quan trọng là phỏng vấn :D
4. Thi SLEP thì rất dễ, chỉ là mấy chục câu listening thì phải, không nhớ là có ngữ pháp không :D

Cái này vì thi miễn phí nên mình cũng đăng kí thi cho vui chứ còn cái vụ trao đổi này cũng phiêu lắm :). Nếu muốn thì nên chọn trung tâm có uy tín như ÈF này nọ, chứ còn mấy trung tâm lôm côm ở ngoài người ta hay "đem con bỏ chợ" lắm, nhưng ở EF thì giá cả có vẻ nhỉnh hơn các trung tâm khác đôi chút :). Bạn cũng nên cân nhắc kĩ về vấn đề trao đổi, vì tỉ lệ học sinh qua đó học 1 năm mà xin đc sang học tiếp thì rất thấp :). Đa số hình như toàn là học đc 1 năm rồi "trốn" ở lại để học tiếp :)). Chất lượng các trường trao đổi ở bên kia thì đôi khi cũng trời ơi đất hỡi lắm :p.

tinypiggy

Thành viên mới

Cái này vì thi miễn phí nên mình cũng đăng kí thi cho vui chứ còn cái vụ trao đổi này cũng phiêu lắm :). Nếu muốn thì nên chọn trung tâm có uy tín như ÈF này nọ, chứ còn mấy trung tâm lôm côm ở ngoài người ta hay "đem con bỏ chợ" lắm, nhưng ở EF thì giá cả có vẻ nhỉnh hơn các trung tâm khác đôi chút :). Bạn cũng nên cân nhắc kĩ về vấn đề trao đổi, vì tỉ lệ học sinh qua đó học 1 năm mà xin đc sang học tiếp thì rất thấp :). Đa số hình như toàn là học đc 1 năm rồi "trốn" ở lại để học tiếp :)). Chất lượng các trường trao đổi ở bên kia thì đôi khi cũng trời ơi đất hỡi lắm :p.
""Vấn đề trao đổi"" là sao vậy bạn? Mình không hiểu trao đổi này là như thế nào, bạn có thể giải thích rõ hơn không? Cảm ơn bn đã chia sẽ kinh nghiệm.

emile

Thành viên mới

à :D. Mình type thiếu :D. Ý mình là vấn đề chọn chương trình trao đổi này ấy :D

tinypiggy

Thành viên mới

till ui! bạn đã giúp thì giúp tận tình lun nhe?!
Bạn nói chất lượng trường trời ời đất hỡi lắm hả? Sao bạn biết zậy? Bộ trường tệ lắm sao?

emile

Thành viên mới

Ý mình là chất lượng trường của mấy chương trình đó khó mà thẩm định lắm :). Bạn biết đó, trường bên Mỹ đâu phải trường nào cũng đc công nhận, có những trường mở ra để thu học phí chứ thật chất là ko có giấy phép để hoạt động. mình không vơ đũa cả nắm nhưng nếu đã quyết định đi dạng này mà lựa chọn các trung tâm tư vấn du học lôm côm bên ngoài thì khả năng rủi ro cũng khá cao đấy :). Mình không chê chương trình trao đổi này nhưng mà nếu đi 1 năm về xin lại visa khó lắm, đó là chưa kể việc phải học lại năm đó ở VN nếu ko xin renew visa đc

ngochappy

Cựu Ban điều hành

Sao không ai trả lời cho em hết vậy??? Sad.......... Các bác nếu biết gì thì trả lời cho em đi, please!l001:2:
Chào bạn tinypiggy,

Những điều bạn nêu lên trong Topic này không thuộc phạm vi tư vấn của diễn đàn XNC, nhưng bạn đã tin tưởng diễn đàn để hỏi những thắc mắc của mình và hy vọng chờ đợi câu trả lời, nên tôi mạn phép thông tin tới bạn theo sự hiểu biết của tôi về vấn đề này cùng với bạn till để bạn hiểu rõ phần nào hơn.

Học bổng Giao lưu văn hoá Mỹ là học bổng 100% học phí do chính phủ Mỹ trao tặng cho học sinh PTTH toàn cầu hàng năm. Thời gian bắt đầu khoảng tháng 08 mỗi năm đến khoảng tháng 06 năm sau, nhưng thời gian làm giấy tờ, hồ sơ bắt đầu từ tháng 03. Thí dụ hạn cuối cùng đăng ký chương trình tháng 8/2011 là ngày 30/3/2011.

Tất cả học sinh từ lớp 9 đến lớp 11 đều được tham gia, nhưng học lực cả năm và trình độ tiếng Anh đạt loại khá, giỏi.

Để tham gia chương trình Học bổng Giao Lưu Văn Hóa Mỹ niên học 2010 – 2011, phải theo từng bước như sau:

1/ Thi SLEP (Secondary Level English Proficiency): Bạn phải thi SLEP và đạt 48 điểm trở lên. SLEP dễ hơn TOEIC một chút vì nó chỉ là bài test tiếng Anh đơn giản.

Nếu đạt được điểm yêu cầu, bạn phải đóng các loại phí như sau:

- Phí chương trình : 7.500USD (Bao gồm Bảo hiểm)
- Phí an ninh nội địa – SEVIS : 180USD
- Phí chọn vùng: 300USD
- Phí chọn bang : 700USD
Ngoài ra, còn có các loại phí khám sức khoẻ, chích ngừa, vé máy bay, visa….

2/ Viết bức thư “Dear family” letter và kèm theo hình ảnh của bạn, gia đình bạn, để giới thiệu về bạn đến gia đình muốn nhận bạn.

Mỗi học sinh được 01 gia đình người Mỹ bản xứ bảo trợ và chăm sóc dưới sự quản lý của đại diện tổ chức chương trình Giao lưu văn hóa quốc tế tại khu vực và sự giúp đỡ của các nhân viên tư vấn giáo dục trường PTTH tại Mỹ.

Thường thì gia đình Mỹ sẽ cung cấp cho bạn bữa ăn sáng và tối, bữa trưa bạn tự lo.

Tuy nhiên gia đình Mỹ cũng có người này người kia, nhưng bạn hãy sống với gia đình họ bằng sự rộng mở, chịu khó làm những việc họ giao phó, chan hoà, lịch sự hoà nhã với tất cả mọi người trong gia đình họ, thì tôi nghĩ bạn sẽ hoà nhập tốt.

Nếu bạn sang học lớp 12 ở Mỹ thì có một số trường không cấp bằng tốt nghiệp Tú tài. Họ chỉ cấp giấy chứng nhận bạn đã tham gia học chương trình lớp 12 của họ thôi.

Nếu bạn muốn học lên cao như Cao đẳng hoặc Đại học tại Mỹ thì bạn phải thi chứng chỉ GED, tương đương với tốt nghiệp cấp 3 ở Mỹ, đồng thời phải thi SAT và ACT.

Chương trình này chỉ cấp loại visa J1 nên bạn phải về lại VN sau khi hoàn thành khoá học 01 năm của mình. Muốn học Đại học tiếp bên Mỹ, bạn phải làm hồ sơ để xin loại visa F1.Theo tôi biết thì có nhiều bạn về phỏng vấn lại và được đi học tiếp.

Tuy nhiên, tôi nghĩ bạn nên tìm hiểu thêm 01 số thông tin để hiểu sâu thêm như:

http//www.student-management.com
www.duhocict.com

Chúc bạn nhiều may mắn trong việc lựa chọn cho mình các công ty tư vấn du học tốt.

Thân mến,

Ngọc:1:+