HỌc ESL San Francisco City College

Con chào chú,

Con tên là Trang, con theo mẹ sang Mỹ đã được khoảng 20 ngày rồi. Hiện tại con đang rất nóng lòng về việc học tiếng Anh. Vốn tiếng Anh của con chỉ đủ để giao tiếp, nghe nói nên con rất lo lắng vì con vẫn muốn đi tiếp con đường học tập của mình. Và dĩ nhiên nếu muốn học tiếp thì con phải nâng cao vốn tiếng anh hiện tại. Trước khi sang đây con đang theo học ở trường Đại Học Hàng Hải, khoa Kinh Tế Ngoại Thương. Nhưng vì thời gian đi gấp gáp và người nhà bên này giục sang nên con không kịp xin bảo lưu hay giấy tờ gì của trường cũ cả chú ạ, mà chỉ có giấy tờ học bạ cấp 3 thôi.

Visa của con là loại IR2, mẹ con kết hôn và con đi theo mẹ. Nhưng hiện tại con lại không sống cùng mẹ, mẹ con ở San Jose còn con thì ở nhà người thân ở San Francisco ngay gần City College of San Francisco. Ở Việt Nam con học rất khá và cũng ham học ạ, vốn tiếng anh hiện tại cũng là con tự học ở nhà là chính vì ở cấp 3 con học lệch về khối A (toán, lý, hóa).

Con đã được đọc những bài tư vấn của chú trên trang xuatnhapcanh và thấy chú hiểu biết rộng lại rất tận tâm giúp đỡ những người mới như con nên hôm nay con mạn phép email cho chú, nhờ chú giúp đỡ con ạ

Con đã lên trang web của CCSF và thấy họ có rất nhiều lớp ESL, nhưng con lại không biết chính xác là làm sao mình có thể đăng ký học, đăng ký học thế nào để tiết kiệm nhất và lớp học nào thì thích hợp với con. Con có rất nhiều người thân ở bên Mỹ, mọi người đều rất tốt và chăm lo cho con, nhưng ai cũng có công việc nên con không muốn mọi người mất quá nhiều thời gian cho con. Thêm nữa là mọi người đều là người lao động chân tay nên không ai biết đường đi nước bước thế nào để chỉ cho con hết. Do đó, con rất mong chú có thể dành một chút thời gian giúp đỡ con. Con rất cảm ơn chú ạ!

Con rất mong có thể nhận được email của chú trong một ngày gần đây.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: HỌc ESL San Francisco City College

Con đã lên trang web của CCSF và thấy họ có rất nhiều lớp ESL, nhưng con lại không biết chính xác là làm sao mình có thể đăng ký học, đăng ký học thế nào để tiết kiệm nhất và lớp học nào thì thích hợp với con. Con có rất nhiều người thân ở bên Mỹ, mọi người đều rất tốt và chăm lo cho con, nhưng ai cũng có công việc nên con không muốn mọi người mất quá nhiều thời gian cho con. Thêm nữa là mọi người đều là người lao động chân tay nên không ai biết đường đi nước bước thế nào để chỉ cho con hết. Do đó, con rất mong chú có thể dành một chút thời gian giúp đỡ con. Con rất cảm ơn chú ạ!
Hồi xưa mình cũng học 3 năm trong trường CCSF đó bạn, mình có học 1 semester đầu tiên là ESL, sau đó thì mình đi thi để được xếp lớp học các bộ môn cho college transfer. Bạn vào thẳng trong trường, vào phòng Admin gặp cô Hoa Tạ. Bạn có thể hỏi bất kỳ ai trong department đó văn phòng cô Hoa Tạ ở đâu họ sẽ chỉ cho bạn. Bạn hỏi cô Hoa về các lớp ESL trong trường đó, ngày giờ học, điều kiện nhập học hay thi cử, chi phí học... nhớ nêu rõ trường hợp định cư của bạn như là ở Mỹ bao lâu, có greencard từ hồi nào..., cô Hoa sẽ cho bạn hướng dẫn cặn kẽ để nhập học. Cô Hoa (theo bạn bè mình nói) thì cô ấy hiện đang làm Hiệu trưởng trường CCSF thì phải, và cô ấy làm ở trường này trên 20 năm rồi nên cô cũng làm tư vấn cho tất cả học sinh Châu Á. Bạn đừng ngại. Cô rất thân thiện và vui vẻ chỉ dẫn bạn. Chúc bạn thành công. Bạn nên nhớ lấy Class Schedule book trong phòng Admission để về nhà xem các lớp học trong trường offer nha. Từ đó bạn có thể gọi điện hay email để tự đăng ký lớp học được.