KINH NGHIỆM BẢN THÂN Học lại đại học nên hay không nên????

hiennguyen023

Thành viên mới
Mình tên Hiền, 25t đã tốt nghiệp trường đại học văn lang chuyên ngành tài chính ngân hàng (GAP 7.9), chưa có bằng anh văn. Mình dự định sang năm sẽ đi du học nhưng không phải học để lấy bằng master mà sẽ học lại đại học với chuyên ngành khác như về giáo dục. Khi nghe nói vậy thì ai cũng phản đối vì như vậy sẽ tốn nhiều thời gian và tiền bạc, thường thì sinh viên đã tốt nghiệp đại học rồi thì sẽ học lên master or mba.
Còn về bản thân mình thì sau khi học xong và đi làm được 2 năm thì nhận thấy mình không phù hợp với ngành mình đã học. Mình muốn được học, được trải nghiệm môi trường sống và học tập bên đó để có nền tảng tốt hơn sau khi về nước. Dư định của mình là sau khi học xong anh văn sẽ chuyển xuống học college vì điều kiện nhập học dễ dàng, chi phí thấp, rồi sau đó transfer lên university.
Mọi người tư vấn giúp mình liệu có cách nào rút ngắn được thời gian học mà mình vẫn học ngành mình thích được không? và việc chọn trường nào để học ngành về giáo dục ở bang Texas or WA ?

hiepnh

Thành viên mới
Ðề: Học lại đại học nên hay không nên????

Mình tên Hiền, 25t đã tốt nghiệp trường đại học văn lang chuyên ngành tài chính ngân hàng (GAP 7.9), chưa có bằng anh văn. Mình dự định sang năm sẽ đi du học nhưng không phải học để lấy bằng master mà sẽ học lại đại học với chuyên ngành khác như về giáo dục. Khi nghe nói vậy thì ai cũng phản đối vì như vậy sẽ tốn nhiều thời gian và tiền bạc, thường thì sinh viên đã tốt nghiệp đại học rồi thì sẽ học lên master or mba.
Còn về bản thân mình thì sau khi học xong và đi làm được 2 năm thì nhận thấy mình không phù hợp với ngành mình đã học. Mình muốn được học, được trải nghiệm môi trường sống và học tập bên đó để có nền tảng tốt hơn sau khi về nước. Dư định của mình là sau khi học xong anh văn sẽ chuyển xuống học college vì điều kiện nhập học dễ dàng, chi phí thấp, rồi sau đó transfer lên university.
Mọi người tư vấn giúp mình liệu có cách nào rút ngắn được thời gian học mà mình vẫn học ngành mình thích được không? và việc chọn trường nào để học ngành về giáo dục ở bang Texas or WA ?
Chào Hiền,
Nếu bạn chọn học xuống lại College ngành giáo dục sẽ rất khó. Vì bạn sẽ phải có một lý do tốt hơn để giải trình cho LSQ tại sao bạn muốn học ngành đó tại Mỹ và tại sao bạn lại không học một ngành kinh tế khác mà chọn lĩnh vực giáo dục. Mình nghĩ nếu đủ điều kiện bạn có thể học luôn University vì đầu vào của các University cũng không khó lắm. Bạn lo về đầu vào tiếng Anh, thì tại University sẽ có những khóa học Language đến khi bạn đủ điều kiện học tại trường.
Về trường bạn có thể xem xét University of Washington, đây là một trường rất tốt về chất lượng giảng dạy :D

jeli.bear

Thành viên mới

Các anh chị cho em hỏi nhờ tý:
Em cũng có hồ sơ F4 đi Mỹ 5/2005. Em năm nay 20t chỉ vừa tốt nghiệp tpht. Lúc đầu em quyết định ko học lên đại học lúc tốt nghiệp vì sợ học được 1 nửa thì có giấy tờ và em sợ mình chọn sai ngành nghề, qua Mỹ bằng đại học Vn ko sử dụng được ? Nên em đi học thêm tiếng anh và tiếng hoa. Nhưng giờ thời gian chờ em còn khoảng 3 năm nữa nên em định đi học trung cấp saigontourist thì liệu qua mỹ có sử dụng đc ko ?,em rất ngại vấn đề đi học ( tốn kém ) rồi lúc sang Mỹ ko sử dụng đc lắm, vì em muốn dùng tiền đúng nơi đúng chỗ. Hay em cứ tiếp tục bổ túc thêm tiếng anh và sau này em dự định sẽ đi học thêm tiếng TBN rùi khi sang Mỹ thì học típ đại học, liệu như vậy có đc ko mọi ng ?

foreveralone

Thành viên tích cực

Các anh chị cho em hỏi nhờ tý:
Em cũng có hồ sơ F4 đi Mỹ 5/2005. Em năm nay 20t chỉ vừa tốt nghiệp tpht. Lúc đầu em quyết định ko học lên đại học lúc tốt nghiệp vì sợ học được 1 nửa thì có giấy tờ và em sợ mình chọn sai ngành nghề, qua Mỹ bằng đại học Vn ko sử dụng được ? Nên em đi học thêm tiếng anh và tiếng hoa. Nhưng giờ thời gian chờ em còn khoảng 3 năm nữa nên em định đi học trung cấp saigontourist thì liệu qua mỹ có sử dụng đc ko ?,em rất ngại vấn đề đi học ( tốn kém ) rồi lúc sang Mỹ ko sử dụng đc lắm, vì em muốn dùng tiền đúng nơi đúng chỗ. Hay em cứ tiếp tục bổ túc thêm tiếng anh và sau này em dự định sẽ đi học thêm tiếng TBN rùi khi sang Mỹ thì học típ đại học, liệu như vậy có đc ko mọi ng ?
1/ hồ sơ của em là 5/2005, hiện tại giải quyết đến 22/02/2002 thì ko có nghĩa là thời gian chờ của em là 3 năm. Anh ví dụ nếu mõi tháng lịch visa tăng 1 tháng thì em chỉ chờ có 3 năm 3 tháng là tới. Nhưng thực tế bây giờ ko phải là 1 tháng, có thể biến động 1 hay 2 hay 3 hay 4 tuần j đó. Nếu vậy thì sẽ lâu hơn nữa. Cái này khó bit truoc dc
2/ Em học ở saigontourist thì 100% là wa đây ko xài dc, nhưng theo anh thì em cứ đi học để sau nay đi làm kiếm tiền sống, còn hồ sơ thì chừng nào tới thì tới thôi
3/ English của em đã good chưa mà em đòi học tieng china rồi spain nữa. Em chi cần học english good la dc rồi. Học mấy cái kia làm j cho mất thời gian.

jeli.bear

Thành viên mới

Cám ơn anh foreveralone đã tư vấn cho em.Vì thường em thấy diện F4 là 12 năm 8 tháng nên em nghỉ tầm khoảng bao nhiêu năm đó. Còn tiếng anh em thì bây giờ chỉ ở mức giao tiếp, vì tiếng hoa em đã có học từ nhỏ nên bây giờ em định tiếp tục học tiếp để đỡ quên mất dù sao biết thêm 1 ngoại ngữ em nghĩ cũng tốt. Còn học Spain em chỉ định học khi giấy tờ về em mới định học 1-2 khoá cho biết để giao tiếp thôi ạ.
Thế cho em hỏi chỉ học college thì sau khi sang Mỹ mới học tiếp Master này nọ được ? Còn trung cấp thì sang đó chỉ có học lại college từ đầu ???
Em xin cám ơn.

foreveralone

Thành viên tích cực

Cám ơn anh foreveralone đã tư vấn cho em.Vì thường em thấy diện F4 là 12 năm 8 tháng nên em nghỉ tầm khoảng bao nhiêu năm đó. Còn tiếng anh em thì bây giờ chỉ ở mức giao tiếp, vì tiếng hoa em đã có học từ nhỏ nên bây giờ em định tiếp tục học tiếp để đỡ quên mất dù sao biết thêm 1 ngoại ngữ em nghĩ cũng tốt. Còn học Spain em chỉ định học khi giấy tờ về em mới định học 1-2 khoá cho biết để giao tiếp thôi ạ.
Thế cho em hỏi chỉ học college thì sau khi sang Mỹ mới học tiếp Master này nọ được ? Còn trung cấp thì sang đó chỉ có học lại college từ đầu ???
Em xin cám ơn.
theo anh thì wa đây khả năng học lại từ đầu rất cao, em học college hay trung cấp thì cũng phải học lại college thôi. muốn học master thì phải là bằng DH, ngoài ra còn 1 số kì thi khác nữa mới dc. Mà anh thấy học thẳng master cũng chưa chắc đã tốt. Ví dụ như hồi anh ở vn ông sếp của anh nói là ông muốn tuyển 1 kỹ sư BK chứ ko muốn tuyển 1 người có bằng DH trường khác rồi học thạc sỹ ở BK để lấy bằng thạc sĩ BK. Theo như lời ông sếp anh nói thì cái đó giống như là rửa bằng. Ông đánh giá cao người xuất thân từ BK hơn. Nên nếu em học thạc sỹ ở đây mà bằng kĩ sư ở vn thì cũng có thể giống như vậy.