Học nghề có được financial aid không?

cuti

Thành viên tích cực
Kính gởi anh Vha08,

Anh vui lòng cho em hỏi là em hiện nay cũng 40t chắc 1,2 năm nữa cũng đi Mỹ, vì lớn tuổi rồi chắc cơ hội học lại college hay university là rất khó, có lẽ em sẽ chỉ định sẽ học nghề ví dụ : Học lấy các certificate của Microsoft hay đi học nghề thợ tiện... thì không biết là muốn vay tiền chính phủ để học thì có được không? Vì theo em biết Financial aid chỉ dành cho các bạn học sinh, sinh viên còn người học nghề thì em không thấy nói đến, và nếu có cho vay thì co phải đợi 1 năm để trở thành thừơng trú dân In state không?

Em cám ơn anh rất nhiều.

cuti.

Ðề: Học nghề có được financial aid không?

Các bài trước tôi đã nói rồi, có lẽ bạn chưa đọc thôi

Học nghề ngắn hạn, hay học từ các trường dạy nghề nhanh thì đâu có tốn nhiều tiền. FAFSA chỉ cho tiền trả tiền học các lớp học mà trường tính tiền học theo tín chỉ.

Học tiện hay học các nghề khác ở trung tâm huấn nghệ do chính phủ thành phố tài trợ, thì được miễn phí hay chỉ có vài trăm đô thì FAFSA không trả tiền, nhưng học ở technical college hay community college, trướng tính học phí theo tín chỉ thì FAFSA lại cho (Mặc dù cùng 1 nghề hay cùng một môn học)

Ví dụ: Bạn học ESL ở các trung tâm dạy Anh văn của thành phố thì FAFSA không cho tiền, vì học phí của cả khoá học là miễn phí hay chỉ tính tượng trưng $25 - $250. Nhưng nếu học ESL ở trường cao đẳng cộng đồng hay kỹ thuật, thì trường tính học phí theo tín chỉ thì FAFSA cho tiền.

Mười 16 tuổi hay 60 tuổi muốn đi học thì không có gì khác biệt. Sáu mươi tuổi mà chưa bao giờ xin FAFSA thì chính phủ vẫn cho tiền đi học. Hiện nay thất nghiệp cao, rất nhiều người trở lại trường học nghề mới, chính phủ tiểu bang và liên bang vẫn cho tiền TUỲ THEO TỪNG TRƯỜNG HỢP

cuti

Thành viên tích cực

Các bài trước tôi đã nói rồi, có lẽ bạn chưa đọc thôi

Học nghề ngắn hạn, hay học từ các trường dạy nghề nhanh thì đâu có tốn nhiều tiền. FAFSA chỉ cho tiền trả tiền học các lớp học mà trường tính tiền học theo tín chỉ.

Học tiện hay học các nghề khác ở trung tâm huấn nghệ do chính phủ thành phố tài trợ, thì được miễn phí hay chỉ có vài trăm đô thì FAFSA không trả tiền, nhưng học ở technical college hay community college, trướng tính học phí theo tín chỉ thì FAFSA lại cho (Mặc dù cùng 1 nghề hay cùng một môn học)

Ví dụ: Bạn học ESL ở các trung tâm dạy Anh văn của thành phố thì FAFSA không cho tiền, vì học phí của cả khoá học là miễn phí hay chỉ tính tượng trưng $25 - $250. Nhưng nếu học ESL ở trường cao đẳng cộng đồng hay kỹ thuật, thì trường tính học phí theo tín chỉ thì FAFSA cho tiền.

Mười 16 tuổi hay 60 tuổi muốn đi học thì không có gì khác biệt. Sáu mươi tuổi mà chưa bao giờ xin FAFSA thì chính phủ vẫn cho tiền đi học. Hiện nay thất nghiệp cao, rất nhiều người trở lại trường học nghề mới, chính phủ tiểu bang và liên bang vẫn cho tiền TUỲ THEO TỪNG TRƯỜNG HỢP
Cuti rất cám ơn anh vì tư vấn cho em thông tin bổ ích, có 1 điều quan trọng là em muốn hỏi là để xin được vay tiền học nghề thì khi mới đến Mỹ là mình xin được ngay hay phải đợi 1 năm trở thàng dân "In State" thì mới được? vì em cũg định học nghề ờ 1 trường college tốt nghiệp có bằng cấp hẳn hoi anh ạ.

Khi nào em có thẻ xanh thì mới xin tiền của FAFSA được.
Student loan căn cứ trên Cost of Attendance (Em đọc lại bài FAFSA Hỏi & Đáp)
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=8880

Khi em xin học, thì trường sẽ cho em biết financial aid của em là bao nhiêu trong hồ sơ của em. Trong đó gồm