[Hồ sơ F2A, 2B] Hỏi về đã xóa án tích

Thuongphan

Thành viên mới
Thân chào cả nhà! Cả nhà cho mình hỏi? Và nghe về trường hợp của mình.
Năm nay mình 27t (1989). Năm 2009 mình bị bạn bè rủ rê có đi cướp giựt tài sản, và bị bắt và truy tố tội cướp giựt tài sản, đến tháng 6/2011 mình ra tù, và đến tháng 10/2015 mình đã đề đơn xin xóa án tích và được tòa ánchấp nhận. Tháng 5/2016 mình kết hôn với vợ mình ở Mỹ. Cả nhà cho mình hỏi nếu sau này hồ sơ có phần ghi tiền án tiền sự mình có được đánh chữ không? (Vì mình đã xóa án tích). Mình rất trăn trở về trường hợp của mình. Và vì mình sợ bên gia đình vợ biết mình có tiền án (vợ mình biết mình từng ở tù). Xin cho hỏi?

kate0912

Ban điều hành
Ðề: Hỏi về đã xóa án tích

Năm nay mình 27t (1989). Năm 2009 mình bị bạn bè rủ rê có đi cướp giựt tài sản, và bị bắt và truy tố tội cướp giựt tài sản, đến tháng 6/2011 mình ra tù, và đến tháng 10/2015 mình đã đề đơn xin xóa án tích và được tòa ánchấp nhận. Tháng 5/2016 mình kết hôn với vợ mình ở Mỹ. Cả nhà cho mình hỏi nếu sau này hồ sơ có phần ghi tiền án tiền sự mình có được đánh chữ không? (Vì mình đã xóa án tích). Mình rất trăn trở về trường hợp của mình. Và vì mình sợ bên gia đình vợ biết mình có tiền án (vợ mình biết mình từng ở tù). Xin cho hỏi?
Hello,
Án tích của bạn sẽ hiển thị trong Lý lịch tư pháp số 2. Nên cơ hội đi Mỹ của bạn gần như không còn nữa. Xin chia buồn.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Ðề: Hỏi về đã xóa án tích

Bạn xem thêm một trường hợp có liên quan đến án tích như trường hợp của Bạn ở đường link đây.
Kết quả cuối cùng thì hồ sơ này vẫn bị Lãnh sự quán Hoa Kỳ từ chối cấp visa. Muốn nộp đơn xin miễn trừ tình trạng không đủ điều kiện được cấp visa cần nộp trực tiếp mẫu đơn I-601 (Đơn xin miễn trừ tình trạng không đủ điều kiện nhập cảnh). Tuy nhiên quá trình xin miễn trừ này phải trải qua nhiều thủ tục và tùy theo hoàn cảnh nữa, ví dụ như đương đơn có cha mẹ hoặc vợ chồng là công dân hay thường trú nhân Hoa Kỳ, hay việc không cấp visa cho đương đơn sẽ gây ra “sự vô cùng khó khăn”…v…v.
Nhưng thường kết quả cuối cùng vẫn là bị Lãnh sự quán Hoa Kỳ lại từ chối cấp visa vì đương đơn không đủ điều kiện để xin miễn trừ. Đó cũng là lý do mà Lãnh sự quán Hoa Kỳ, vài năm gần đây, đã thay phiếu lý lịch tư pháp số 1 bằng phiếu lý lịch tư pháp số 2 với chi tiết ghi đầy đủ án tích, dù đã được xóa hay chưa được xóa, là như vậy.
Đây là đường link một ví dụ cho Bạn tham khảo:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=11358&page=2
hồ sơ này đến hiện nay vẫn bị từ chối (Refused) visa.
Bạn cũng có thể đọc thêm trên internet các trường hợp như vậy. Chia buồn cùng Bạn.