Hướng dẫn tự đăng kí thi TOEFL IBT by Datn256

datn256

Thành viên tích cực
Chào các bạn!

Mình thấy nhu cầu của các bạn cần thi TOEFL IBT hiện nay của các bạn rất nhiều, vì thế mình xin viết bài này để hướng dẫn các bạn cách thức đăng kí dự thi TOEFL IBT theo kinh nghiệm của mình.. Vì lúc mình đi thi, bữa đó có 20 bạn đăng kí thi, thì mình thầy có tới 17 bạn tự đăng kí và 3 bạn đăng kí qua dịch vụ của IIG Việt Nam. Thêm vào đó, vì đăng kí TOEFL IBT rất dễ, bạn chỉ mất khoang 20-30mins để hoàn tất thủ tục đăng kí, mà save đc $20( Hơn 400 ngàn) .Còn các bạn không tin, thì có thể tìm đến dịch vụ..

Có mấy cách đăng kí thi TOEFL IBT : Thưa có 2 cách :

+ Cách thứ 1: Các bạn đăng kí trực tiếp online qua webstie của viện khảo thí giáo dục Hoa Kỳ http://www.ets.org

+ Cách thứ 2: Các bạn có thể đăng kí thông qua dịch vụ ( công ty IIG Việt Nam).

Điểm khác nhau giữa đăng kí trực tiếp và đăng kí dịch vụ:

+ Đăng kí trực tiếp: Các bạn chỉ cần $160, 1 credit card( Không nhất thiết là credit card của mình, bạn có thể mượn người thân hoặc bạn bè để đăng kí, sau đó trả tiền lại cho họ), 1 CMND( Passport nếu có), 1 email để nhận Confirmation ticket từ ETS. Các bạn phải tự điền thông tin để đăng kí thi TOEFL IBT ( Phải nói là rất dễ, chỉ cần 20-30mins để hoàn tất quá trình đăng kí).

+ Đăng kí dịch vụ: Các bạn cần $180( phí dịch vụ $20), 1CMND( Passport nếu có), 1 email để nhận Confirmation ticket từ IIG Việt Nam gởi qua. Các bạn phải điền form của IIG -> Xong, IIG Việt Nam sẽ điền thông tin trên ETS dùm bạn -> bạn chỉ chờ nhận email Confirmation ticket của IIG Việt Nam và in ra.

Khi đi thi mình cần mang theo những gì:

- Bạn chỉ cần in Confirmation ticket và CMND- bảng chính( Passport nếu có) mang theo khi đi thi.

Sau khi thi:

- Điểm thi sẽ được đăng tải tại website của ETS sau 15 ngày kể từ ngày thi:
https://toefl-registration.ets.org/TOEFLWeb/extISERLogonPrompt.do
- T.S phải sử dụng Username & Password trong Confirmation Ticket để đăng nhập phần View Score xem điểm. Sau khoảng từ 4-8 tuần kể từ ngày thi, ETS sẽ gửi phiếu điểm trực tiếp về địa chỉ thư mà thí sinh đã cung cấp trên form đăng kí.
Chú ý: Thí sinh cần đọc kỹ thông tin chi tiết trong cuốn “Information and Registration Bulletin for Internet – based testing” (download tại trang www.ets.org/toefl ) để chuẩn bị tốt nhất cho kì thi.

Các vấn đề liên quan:

- Bạn có thể tự chọn địa điểm mình muốn dự thi và thời gian thi.

- T.S phải đăng ký muộn nhất 8 ngày làm việc trước ngày thi (không kể ngày đăng ký, ngày nghỉ và ngày thi).

- Lần thi trước và lần thi sau của thí sinh phải cách nhau ít nhất 07 ngày (không tính ngày thi), kể cả lần thi trước thí sinh đã thi hay đã huỷ kết quả ngay sau buổi thi. Nếu vi phạm thì điểm của ngày thi sau sẽ không được chấp nhận và thí sinh sẽ mất toàn bộ phí thi.

- Ngay sau khi làm bài thi, các T.S có quyền lựa chọn việc nhận hoặc hủy bỏ kết quả bài thi (ETS cũng sẽ không gửi kết quả đến các trường mà thí sinh yêu cầu trong form đăng kí), nhưng T.S phải cân nhắc kỹ vì chọn huỷ kết quả thì thí sinh không được chấm điểm bài thi đó và T.S cũng không được lấy lại lệ phí thi.

- Các bạn có thể gởi điểm thi TOEFL IBT lên tới 3 trường( kể từ ngày đăng kí đến trước ngày thi), sau ngày thi để gởi điểm tới trường bạn sẽ mất $17 cho 1 lần gởi.

File hướng dẫn đăng kí dự thi:

Đây là link file PDF hướng dẫn cách đăng kí TOEFL IBT mà mình sưu tầm được trên mạng, các bạn cứ theo các bước hướng dẫn thực hiện : http://www.mediafire.com/?73ydrtjfqj7qje2

CÁC BẠN THẤY ĐÓ, MÌNH CHỈ MẤT TỪ 20-30MINS ĐỂ HOÀN TẤT THỦ TỤC ĐĂNG KÍ THI VÀ CHỈ MẤT CÓ $160 ĐỂ CÓ THỂ DỰ THI TOEFL IBT, LẤY $20 TỪ DỊCH VỤ, MÌNH CÓ THỂ CÓ 1 BỮA NO SAY LUÔN :d.

Chỉ có điền cái thông tin dự thi TOEFL IBT trong 20-30mins mà phải tốn hơn khoảng 400 ngàn, các bạn thấy có đáng không..

Bài viết của mình còn nhiều chỗ thiếu sót, mong các bạn góp ý để mình hoàn thiện bài viết hơn. Các bạn không tải được file hướng dẫn thì có thể inbox mình địa chỉ email, mình sẽ gởi cho các bạn.

Chỉnh sửa cuối:

NguyetHoang

Thành viên tích cực
Ðề: Hướng dẫn tự đăng kí thi TOEFL IBT by Datn256

Cảm ơn bạn nhiềuuuuuuuuuuuuu! Mình định thi TOEFL mà đang vướng mắc cái dzụ đăng kí online này,mình hông thích nhờ dịch vụ đóng dùm,vì tốn gần 400K- 400K đó mình mua dc chục li trà sữa để uống :D
Cho mình hỏi thêm,mình mướn credit card của chị mình mà hiện giờ chị mình ở Mỹ. Khi đi thi , có bắt buộc phải cầm theo card không? Mình e là chị mình k thể gửi về VN cái card đó được.

datn256

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn nhiềuuuuuuuuuuuuu! Mình định thi TOEFL mà đang vướng mắc cái dzụ đăng kí online này,mình hông thích nhờ dịch vụ đóng dùm,vì tốn gần 400K- 400K đó mình mua dc chục li trà sữa để uống :D
Cho mình hỏi thêm,mình mướn credit card của chị mình mà hiện giờ chị mình ở Mỹ. Khi đi thi , có bắt buộc phải cầm theo card không? Mình e là chị mình k thể gửi về VN cái card đó được.
Khi đi thi, bạn không cần phải mang theo credit card

- chỉ cần mang confirm ticket+ CMND- bảng chính ( Passport nếu có) là đc. Có câu hỏi gì bạn cứ comment, mình sẽ trả lời.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Lưu ý:

- Khi đóng trực tiếp tại IIG (thêm $20) thì có lợi thế là muốn chọn chỗ thi ở đâu cũng được.
- Recommend thi ở ĐHSP và ĐHBK.

datn256

Thành viên tích cực

Lưu ý:

- Khi đóng trực tiếp tại IIG (thêm $20) thì có lợi thế là muốn chọn chỗ thi ở đâu cũng được.
- Recommend thi ở ĐHSP và ĐHBK.
Bạn có thể tự đăng kí và chọn địa điểm thi theo ý mình được mà!!! trong phần file đính kèm, có hướng dẫn bạn cách chọn địa điểm thi.. Còn bạn muốn mất $20, thì tùy bạn.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Uhm, ý mình là dù không còn chỗ online vẫn có thể chọn được đó. Hì, chứ mình đăng ký online mà.

Cái lưu ý đó dành cho những bạn nào đăng ký trễ thôi :)

violethoang

Thành viên tích cực

Bạn ơi. Mình đã đk thử rồi (tới step trả tiền thì out). Mình thấy có thể trả bằng debit card đc phải ko bạn???

datn256

Thành viên tích cực

Đúng rồi bạn, đến bước trả tiền, bạn chọn thanh toán bằng credit/debit card sau đó điền số tk của mình để thanh toán thôi. Vì trong bước đó, có 3 lựa chọn để thanh toán đó là Paypal( ở VN mình chưa sử dụng phổ biến hình thức thanh toán này) và Credit/debit card, cuối cùng là Voucher.

Nếu ở Sài Gòn, mình khuyên bạn không nên chọn DH Ngân Hàng ở đường Hàm Nghi, vì lần trước mình thi ở đó thấy không có ấn tượng với mấy anh giữ xe và chất lượng bên đó.

violethoang

Thành viên tích cực

Ừm. Mình cám ơn nha. Vậy lúc bạn trả bằng gì thế? Mình tính làm debit card mà ko biết dịch vụ NH nào thì dễ xài nữa? Nếu có kinh nghiệm bạn chỉ mình với nha!

datn256

Thành viên tích cực

Mình thanh toán bằng credit card. Lúc trước mình đăng kí làm Visa card ở ngân hàng á châu, bạn vào hỏi giao dịch viên thì người ta sẽ đưa form cho bạn điền thông tin, làm xong thì có card ngay cho bạn, so với các ngân hàng khác( Vietcombank) thì khi điền form xong mất khoảng 2 tuần mới nhận đc card - Visa card thì được làm free, nhưng phí thường niên hàng năm là 100,000VND. Sau khi có card bạn nộp tiền vô khoảng 3tr4 là đủ để trả phí rồi. Cần hỏi gì, bạn hãy comment, mình sẽ trả lời khi mình vào diễn đàn.

violethoang

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn. Mai mình sẽ ra ACB hỏi thử. ^^!
Bạn học tiếng anh lâu chưa??? Thi TOÈFL hòi nào dzạ? Mấy ngày có giấy báo điểm về nhà dzạ?
Tại mình thi gấp quá nên chưa kịp hỏi những người đi trước ^^!
Cám ơn bạn nhá.

datn256

Thành viên tích cực

Bạn không cân phải đợi điểm về đâu, khoàng 2 tuần kể từ ngày thi bạn đăng nhập vào tài khoản ets sẽ thấy điểm của mình ( ETS sẽ email báo cho biết là đã có điểm), bạn chỉ cần in điểm ra đi PV, bên LSQ chấp nhận cái này mà!! Lúc trước mình thi ngày 24/11 tới khoảng 10-15/1 mình mới nhận được điểm của ETS gởi về. Mình học tiếng anh cũng lâu ròi, nhưng học xong rồi không sử dụng nhiều nên quên gần hết. Bạn nên chuẩn bị tâm lí trước, vì thời gian thi rất rất lâu khoảng hơn 4 tiếng liên tục, tự vựng mới rất nhiều.

violethoang

Thành viên tích cực

Hôm nay mình mới làm visa prepaid ở ACB, hoàn toàn miễn phí năm thứ nhất, năm tiếp theo là 100K. Phí giao dịch là 2.35%. Chỉ cần đem CMND theo thôi ah.
Mình đã hỏi rất kĩ, chị đó nói thanh toán online quốc tế đc. Nếu như ko trả đc bằng thẻ này thì mình có thể dùng thẻ này để verify paypal và sau đó trả qua paypal như thường.
Thông tin sớm nhất sẽ được cập nhật. Có thẻ là mình thử liền.
Cám ơn bạn rất nhiều^^!