interview review - tưởng thuật buổi phỏng vấn của mình (tháng 11)

thuyan04

Thành viên mới
chào mọi người, mình tường thuật buổi phỏng vấn của mình heng.
trước tiên cũng xin cảm ơn forum xuatnhapcanh, tuy mình không được chú vh08 hướng dẫn cụ thể, nhưng mình đã đọc tất cả những bài trên forum về kinh nghiệm du học của chú và forum nên cũng rút được nhiều kinh nghiệm cho bản thân.

---
giới thiệu sơ qua về mình
24 tuổi (mình nghĩ khả năng rớt cao vì nhiều tuổi rồi)
có người bên mỹ, seattle city, trường mình học cũng ở seattle luôn
hiện là giáo viên tiếng anh ở thành phố hcm, kinh nghiệm 2 năm
đi học MBA :) esl class rùi mới MBA :1:

=====
buổi phỏng vấn của mình:
hẹn mình 10h40 - sáng thứ 4,1 sáng tháng 11.

mình mặc áo sơ mi trắng , quần đen. Tóc vẫn nhuộm nâu vàng, móng tay sơn ( quên chưa nhuộm tóc lại, và tẩy màu sơn móng tay) .
sau những thủ tục ở phía ngoài cửa, mình bước vào trong lấy vân tay... và sau đó ngồi ghế đợi
bất ngờ đầu tiên là khi bước vào trong đợi (hàng ghế đợi như ngoài sân bay đó ah) thì rất rất nhiều người mặc áo trắng, thậm chí là áo dài trắng :43: - cảm giác như đang ở sân trường cấp 3 vậy đó. Mình ngồi đợi đến gần 11h30 chưa đến lượt ( dù đã lấy số thứ tự) thì bên lãnh sự báo hệ thống máy tính hỏng, nên dời sang buổi chiều. haiz:20: mình vội vàng điện thoại cho trường để xin nghỉ buổi chiều.

---- chiều hẹn 2h, gần 2h mình đến thì đã rất đông người rồi, hóa ra là mọi người đến tự 1h huhu.

vào trong thì các bạn buổi sáng được gọi lên xếp hàng lộn xộn, ko theo số thứ tự sáng nữa. chiều do nóng quá, mình mặc áo thun ( áo đồng phục trường mình làm) và quần đen :)

tự tin bước vào thì hơi shock xíu vì ngoài mình, 1 anh ca sĩ và 1 người (mình nghĩ là đi du lịch) mặc áo màu thì còn lại vẫn là màu trắng :)ngồi quan sát thì thấy tỉ lệ rớt cũng khá cao, nhiều bạn đi thẳng ra ngoài, ko quẹo qua quầy EMS. Mình cũng hơi lo lắng, nhưng tâm lí của mình, ko áp lực, đậu thì tốt, ko cũng không sao.

đến lượt mình vào Madam, (hơi run vì bạn trước mình, ở đà nẵng, học năm 2 học MBA luôn, nhưng rớt) :(

mình bước đến chỗ Madam, có tấm kính chắn ngang, mình thấy Madam nhìn máy tính khá lâu, chị thông dịch nhìn vào trong, nên mình chẳng chào ai cả :2:. sau đó 1 lúc lâu mới quay sang hỏi mình

CO: what's your father name?
Mình: full name tên ba mình

nhìn máy tính gần 1'. hỏi lần 2 dù CO đã nghe rõ tên ba mình
CO: what's your father name?
Mình: full name tên ba mình

CO: give me your transcript. ( điểm mình ko cao, học trường nhân văn tphcm, khoa ngữ văn anh, 6.4)
xem qua rồi hỏi:
CO: (hỏi tiếng anh nhưng mình ko nhớ chính xác từng từ nên mình ghi tiếng việt ra nhé)

CO: Ở tp với ai?
Mình: em gái
CO: em gái đi học or đi làm?
mình: làm trong công ty marketing của singapore
CO: sao 2 chị e ko học ở đồng nai mà lên tp học làm j?
mình: dưới đồng nai chỉ có 1 trường đại học duy nhất thui, nên tui lên đây học cho đúng ngành tui thích chứ.

sau đó tiếp:
CO: đi làm ở đâu, quận mấy?
Mình: ở trường A, quận B, đường C
CO: dạy english hả?
mình (mình dạy trường quốc tế) uhm dạy grammar and maths in english:1:
CO: (thốt lên) woahhhhh

* lúc này mình nghĩ chắc okie rùi, nên mới woahh như thế hì hì:41:
CO: ở đồng nai, ba mẹ làm j?
mình: ba chăn nuôi trại heo, mẹ bán sạp vải.(mình trả lời tiếng anh luôn nhé )

CO: có nhiều heo ko?
mình: gần 1000 con. mình hỏi có cần xem giấy tờ của ba mẹ k
CO: no.
CO: 1000 con có phải là quá nhiều so với tỉnh đông nai ko?
minh: tự tin nói: ko dưới minh chủ yếu chăn nuôi nên chuyện này bình thường

CO: ba mẹ để tiền tài khoản lâu chưa?
mình ( mới được gần 1 tháng thui- nhưng mình trả lời như thế này): ba mẹ tui để tiền ở nhà, nhưng khi tui quyết định đi du học thì change ra VND để để trong ngân hàng cho tui. tui cũng có sổ tiết kiệm 500 triệu của tui nữa. bà có cần xem ko?
CO: no, ngạc nhiên hỏi: để gần 40 ngàn đô ở nhà sao? có nguy hiểm quá ko?
mình ( cười, câu này ko chuẩn bị - nhưng mình ko run, vẫn tự tin, trả lời tiếng việt với chị thông dịch) vietnamese style là zây, ko như mỹ đâu, thường để vàng ở nhà cho chắn chắn.
CO quay sang hỏi chị thông dịch, thấy chị đó gật đầu ( mình nghĩ là hỏi xem mình nói thật là mọi người ở VN hay để tiền ở nhà ko)
rùi CO tự lẩm nhẩm khi nghe mình nói có sổ tiết kiệm 500 triệu đứng tên mình, đi làm 2 năm nên tự có tiền tiết kiệm ( lẩm nhẩm khá nhỏ) nhưng mình nghe thấy hì hì

RÙI YOUR VISA APPROVED :) hì hì

KO HỎI STUDY PLAN LUÔN.

mình đứng xếp giấy tờ rùi thank you. ko ai nói mình in vân tay lại hết ah
đi thẳng rui quẹo qua EMS, rùi về,
nghe ngưòi nhà mình đợi bên ngoài nói, nhiều người rớt lắm, ra mấy bé đó khóc quá trời :)
mình ra tươi cười nên các cô chú ngồi đợi ở ngoài đến chúc mừng hì hì

đi về đến đường NGUYÊN ĐÌNH CHIỂU, có đt số 08 gọi, hỏi e có phải tên là ABCD ko? e quên chưa lấy vân tay lại, mai sáng e quay lại nhé :)

minh có duyên hay sao nên phải đến lãnh sự 3 lần đó hì ( lần đầu máy tính lãnh sự hư, hẹn sang chiều, chiều phỏng vấn đậu thì hôm sau phải lên in vân tay )
:1:

=> theo mình, tự tin nhé, các bạn đừng run, trả lời mạch lạc rõ ràng, đừng run vì họ nghĩ mình đang muốn giấu diếm j đó :)
mặc gì bạn tự tin nhất nhé, thì bạn sẽ thoải mái, mình áo thun, tóc nhuộm, sơn móng tay vẫn okie nè :) hìhi
chuẩn bị tốt: mình chuẩn bị hợp đồng, lương của mình ở nơi mình làm, hóa đơn đỏ của ba mẹ,.....

good luck moi nguoi

yokohama

Thành viên mới
Ðề: interview review - tưởng thuật buổi phỏng vấn của mình (tháng 11)

:41: Chúc mừng chị nhé, qua Seattle nhớ ghé thăm chú vha08!

thuyan04

Thành viên mới

:41: Chúc mừng chị nhé, qua Seattle nhớ ghé thăm chú vha08!
uhm chi ko co contact cua chu vh08 :(
mong duoc gap chu de cam on chu :)

highksyx

Thành viên mới

Hi Anh/Chi : Em có 1 câu hỏi là khi nhận được visa nhưng gia đình vô tình mở bao phong bì niêm ấn màu nâu. Minh có gọi qua luật sư họ bảo để book lịch niêm phong lại. Vậy cho hỏi quá trình trên mất bao lâu thời gian và có ảnh hưởng gì cho việc di trú của em không a. xin chân thành cảm ơn anh/chị.

Jamie

Thành viên mới

Chào chị ,
Em muốn được như chị quá , nhưng lại rớt vào sáng nay. giờ em vẫn còn sốc vì ban đầu em tự tin lắm.

Em buồn quá. có gữi bài post cho diễn đàn nhờ tư vấn , mong là lần sau em sẽ được suôn sẻ như chị.

highksyx

Thành viên mới

Chào chị ,
Em muốn được như chị quá , nhưng lại rớt vào sáng nay. giờ em vẫn còn sốc vì ban đầu em tự tin lắm.

Em buồn quá. có gữi bài post cho diễn đàn nhờ tư vấn , mong là lần sau em sẽ được suôn sẻ như chị.
Ok. Chị cũng chúc e may mắn vì là 2 diện khác nhau nên cũng không tư vấn được cho em. Chị cũng đang buồn :( nhưng chắc ko bằng em... hinh như e đi dạng du học phải ko ?

Phamdiep1012

Thành viên tích cực

Chi may man nhi, minh tot nghiep trung hoc roi, ma lai di lam 3 nay, gio dang ki di du hoc doi phong van ma k biet la sao nua, so ho hoi cau tại sao không di lam nua ma lai muon di du học, minh nói muốn có một vị tri cao hon trog cong viec khong biet co thuyet phuc dc họ k

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Chi may man nhi, minh tot nghiep trung hoc roi, ma lai di lam 3 nay, gio dang ki di du hoc doi phong van ma k biet la sao nua, so ho hoi cau tại sao không di lam nua ma lai muon di du học, minh nói muốn có một vị tri cao hon trog cong viec khong biet co thuyet phuc dc họ k
Khi post bài bạn cần phải viết tiếng việt có dấu, vì đây là quy định chung của diễn đàn.
Bạn đừng để phạm quy, và hợp tác tốt với diễn đàn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC

uhm chi ko co contact cua chu vh08 :(
mong duoc gap chu de cam on chu :)
Khi post bài cần phải viết tiếng việt có dấu, vì đây là quy định chung của diễn đàn.
Bạn đừng để phạm quy, và hợp tác tốt với diễn đàn.

Phamdiep1012

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn nhắc nhở giờ mình mới biết rõ quy định nay :))

hoa.lytieu

Thành viên tích cực

Điều thứ 1: Mình thích bài trả lời của bạn. Vì nó chẳng rập khuôn cái nào. Nó rất cụ thể với hồ sơ bạn. Nhiều bạn trên đây tham khảo những bài trên mạng vô tình đi theo lôi chung >>> những câu trả lời chung chung, phổ biến rất dễ bị từ chối vì họ nghe hoài.

Điều thứ 2: mình thích ở sự chuẩn bị : "bạn đã đọc tất cả bài viết diễn đàn, chưa bao giờ tham gia lớp hướng dẫn của chú" >>> đó là lý do bạn đậu. Vì thực ra trên diễn đàn vô vàn trường hợp, cứ lấy 1 rồi ngâm cứu rồi lấy tiếp ngâm cứu, nhiêu đó đủ bạn có hành trang kha khá rồi.

Dù sao đi nữa, chúc mừng bạn. bạn 24t còn mình 26t :) tuổi tác không phải lí do rớt. :)

thuyan04

Thành viên mới

Hi Anh/Chi : Em có 1 câu hỏi là khi nhận được visa nhưng gia đình vô tình mở bao phong bì niêm ấn màu nâu. Minh có gọi qua luật sư họ bảo để book lịch niêm phong lại. Vậy cho hỏi quá trình trên mất bao lâu thời gian và có ảnh hưởng gì cho việc di trú của em không a. xin chân thành cảm ơn anh/chị.
chuyện này mình ko rõ lắm, mình đi du hoc bạn ơi

thuyan04

Thành viên mới

Chào chị ,

uhm cố len heng, chị mới qua, còn đang nhớ nhà và buồn hiu ah :)

thuyan04

Thành viên mới

được chứ, tính cầu tiến- ở đâu cũng cần mà, mình cũng chuẩn bị câu hỏi này, ai ngờ ko hỏi mình :)

thuyan04

Thành viên mới

Điều thứ 1: Mình thích bài trả lời của bạn. Vì nó chẳng rập khuôn cái nào. Nó rất cụ thể với hồ sơ bạn. Nhiều bạn trên đây tham khảo những bài trên mạng vô tình đi theo lôi chung >>> những câu trả lời chung chung, phổ biến rất dễ bị từ chối vì họ nghe hoài.

Điều thứ 2: mình thích ở sự chuẩn bị : "bạn đã đọc tất cả bài viết diễn đàn, chưa bao giờ tham gia lớp hướng dẫn của chú" >>> đó là lý do bạn đậu. Vì thực ra trên diễn đàn vô vàn trường hợp, cứ lấy 1 rồi ngâm cứu rồi lấy tiếp ngâm cứu, nhiêu đó đủ bạn có hành trang kha khá rồi.

Dù sao đi nữa, chúc mừng bạn. bạn 24t còn mình 26t :) tuổi tác không phải lí do rớt. :)
uhm mỗi hồ sơ là 1 trường hợp mà, mình đọc tất cả và chọn những thông tin gần giống mình để tự tập luyện ở nhà :)