Khai thuế 2011 cho International Student !!! please

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới
Hi Vha08,

Em mới qua Mỹ từ tháng 5/2011 nên đây là lần đầu tiên em khai thuế. Chỗ em làm part-time on campus có cho em cái W2 để em khai thuế thì em biết làm rồi. Nhưng mà còn 1 điều nữa là em đã đọc ở đâu đó (ko nhớ rõ) thì nói international student có thể khai để lấy tax return trong tuition fee nữa (cũng khá nhiều, gần $1000). Nhưng mà trường em chỉ gửi cái form 1098-T thì em ko biết phải làm thế nào nữa, họ nói họ ko có W2 cho tuition fee. Em đang học ở Oklahoma. Các anh chị giúp em với ạ. Em xin cám ơn.

Mi@Fa

Thành viên tích cực
Ðề: Khai thuế 2011 cho International Student !!! please

Hi Vha08,

Em mới qua Mỹ từ tháng 5/2011 nên đây là lần đầu tiên em khai thuế. Chỗ em làm part-time on campus có cho em cái W2 để em khai thuế thì em biết làm rồi. Nhưng mà còn 1 điều nữa là em đã đọc ở đâu đó (ko nhớ rõ) thì nói international student có thể khai để lấy tax return trong tuition fee nữa (cũng khá nhiều, gần $1000). Nhưng mà trường em chỉ gửi cái form 1098-T thì em ko biết phải làm thế nào nữa, họ nói họ ko có W2 cho tuition fee. Em đang học ở Oklahoma. Các anh chị giúp em với ạ. Em xin cám ơn.
W2 là mẫu khai thuế cho số tiền mình lãnh từ việc làm.
1098-T là mẫu khai thuế cho số tiền mình đóng tiền cho trường.
Khi khai thuế có mẫu 1098-T sẽ được trả lại thêm khoản tiền (khoảng $2500 nếu đã đóng tiền học trên $2500 trong năm vừa rồi).
Mỗi Tiểu Bang thường có những cơ quan khai thuế giúp(không lệ phí) cho những người thu nhập thấp(dưới $19000/năm cho single).Cháu tìm xem ở Tiểu Bang OK có chỗ nào như vậy thì đến khai thuế,không tốn tiền gì cả.
Cộng Đồng VN mỗi TB thường tổ chức khai thuế cho người thu nhập thấp.
Nếu không thì coi cơ quan khai thuế H&R BLOCK cũng có chương trình này.
Trường hợp cháu sẽ lấy thuế về được nhiều,không phải chỉ $1000 đâu.
Chúc cháu may mắn.
À, nếu cháu khá tiếng Anh 1 chút,cháu có thể vào:www.turbotax.com
tự khai lấy(free of charge),chọn FREE EDITION 1040EZ.
Nó chỉ dẫn rõ ràng,cứ theo đó mà điền.Nó còn cho E-File free nữa.Nhớ save trong Computer sau khi xong(hoặc in ra,tùy ý).

Luật thuế của Mỹ rất là nhiêu khê, cháu muốn claim HOPE & American Opportunity Credit tốt nhất là cháu tới gặp ngừoi khai thuế chuyên nghiệp. Nếu claim đựơc hay không họ sẽ cho cháu biết.

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới

W2 là mẫu khai thuế cho số tiền mình lãnh từ việc làm.
1098-T là mẫu khai thuế cho số tiền mình đóng tiền cho trường.
Khi khai thuế có mẫu 1098-T sẽ được trả lại thêm khoản tiền (khoảng $2500 nếu đã đóng tiền học trên $2500 trong năm vừa rồi).
Mỗi Tiểu Bang thường có những cơ quan khai thuế giúp(không lệ phí) cho những người thu nhập thấp(dưới $19000/năm cho single).Cháu tìm xem ở Tiểu Bang OK có chỗ nào như vậy thì đến khai thuế,không tốn tiền gì cả.
Cộng Đồng VN mỗi TB thường tổ chức khai thuế cho người thu nhập thấp.
Nếu không thì coi cơ quan khai thuế H&R BLOCK cũng có chương trình này.
Trường hợp cháu sẽ lấy thuế về được nhiều,không phải chỉ $1000 đâu.
Chúc cháu may mắn.
À, nếu cháu khá tiếng Anh 1 chút,cháu có thể vào:www.turbotax.com
tự khai lấy(free of charge),chọn FREE EDITION 1040EZ.
Nó chỉ dẫn rõ ràng,cứ theo đó mà điền.Nó còn cho E-File free nữa.Nhớ save trong Computer sau khi xong(hoặc in ra,tùy ý).
Cháu mới ở Mỹ chưa tròn 1 năm nên là cháu phải dùng form 1040 for nonresident ạ. Vậy là để cháu kiếm thử có office nào của H&R Block ở Houston ko để nhờ họ làm giúp, nhưng theo bác Mi@Fa nói thì họ sẽ làm free ạ? Với lại cháu đã vô turbotax rồi thì chỉ thấy free edition 1040EZ chứ ko thấy 1040 NR EZ ạ? Tks bác Mi@Fa nhiều.

Mi@Fa

Thành viên tích cực

QUOTE=voi_con_ngo_ngac;86185]Cháu mới ở Mỹ chưa tròn 1 năm nên là cháu phải dùng form 1040 for nonresident ạ. Vậy là để cháu kiếm thử có office nào của H&R Block ở Houston ko để nhờ họ làm giúp, nhưng theo bác Mi@Fa nói thì họ sẽ làm free ạ? Với lại cháu đã vô turbotax rồi thì chỉ thấy free edition 1040EZ chứ ko thấy 1040 NR EZ ạ? Tks bác Mi@Fa nhiều.[/QUOTE]

http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/f1040nre.pdf
Trên đây là trang của form 1040 NR EZ,vào đó mà coi.
Cháu là Non-Resident sao?Chưa có SS number à?Hay cháu là du học sinh?
Theo như bác vha thì cháu nên tìm chuyên viên khai thuế.
Theo chú thì nếu cháu đã có thẻ An Sinh Xã Hội thì cháu là Resident rồi.
Cháu tìm thử văn phòng H&R Block hoặc dò hỏi xem cơ quan xã hội VN,họ luôn có chuyên viên khai thuế miễn phí cho người thu nhập thấp,họ chỉ bảo cháu dễ dàng hơn.
Mau đi vì cái vụ khai thuế free này đến đầu tháng 4 là hết rồi.

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới

Nghe bác nói vậy nên chiều nay mình đã đi 2 office của B&R Block. Office thứ 1 mình đem W-2 năm 2011 (làm part-time 4 tháng nên total chỉ có $1500 thôi, đã đóng thuế $45) và cái form 1098-T có ghi số tiền học đã đóng năm 2011 bên Oklahoma (khoảng $12000, có scholarship $2500). Tụi nó làm 1 hồi trên máy tính xong thì nói mình chỉ lấy lại được $45 thôi. Nghĩ chỗ này làm không đúng, mình tiếp tục đi đến office thứ 2 cũng của H&R Block. Tụi nó ngồi estimate cho mình trước thì kết quả cũng chỉ lấy được $45. Vì thế mình về nhà và định ngày mai ra chỗ khai thuế của VN xem sao, vì thằng bạn mình làm chỗ VN lấy lại được gần $1000. Mình có SSN, và là international student. Các bác có nghĩ mình nên đem ra chỗ VN ko, vì mình sợ có thề nó khai ẩu để mình có thể nhận tiền về nhiều, nhưng như vậy thì bị audit thì sao?

Tháng 1 vừa rồi cháu đã transfer qua Houston. Cháu định mang ra chỗ Hiệp Lục, không biết có nên không ạ?

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Đem đến chỗ VN làm được,không lo Audit vì họ phải bỏ tên và số Certificate của họ và họ chịu trách nhiệm.
Phần nhiều dân VN hay khai thuế với người VN vì tiền công rẻ hơn,dễ đặt câu hỏi hơn và họ cố gắng tìm cách sao cho thuế được trả về nhiều hơn.
Giá biểu khai thuế của H&R Block:lần đầu $55,lần thứ 2 trở đi khoảng 155 $.
Giá biểu khai thuế của chuyên viên VN:$25-$40 cho single,75 $ cho gia đình.
Tùy vùng giá có thể khác nhau.
Nghe bác nói vậy nên chiều nay mình đã đi 2 office của B&R Block. Office thứ 1 mình đem W-2 năm 2011 (làm part-time 4 tháng nên total chỉ có $1500 thôi, đã đóng thuế $45) và cái form 1098-T có ghi số tiền học đã đóng năm 2011 bên Oklahoma (khoảng $12000, có scholarship $2500). Tụi nó làm 1 hồi trên máy tính xong thì nói mình chỉ lấy lại được $45 thôi. Nghĩ chỗ này làm không đúng, mình tiếp tục đi đến office thứ 2 cũng của H&R Block. Tụi nó ngồi estimate cho mình trước thì kết quả cũng chỉ lấy được $45. Vì thế mình về nhà và định ngày mai ra chỗ khai thuế của VN xem sao, vì thằng bạn mình làm chỗ VN lấy lại được gần $1000. Mình có SSN, và là international student. Các bác có nghĩ mình nên đem ra chỗ VN ko, vì mình sợ có thề nó khai ẩu để mình có thể nhận tiền về nhiều, nhưng như vậy thì bị audit thì sao?

Tháng 1 vừa rồi cháu đã transfer qua Houston. Cháu định mang ra chỗ Hiệp Lục, không biết có nên không ạ?[/QUOTE