Khiếu nại tuổi CSPA tai NVC

Status
Không mở trả lời sau này.

water1960

Thành viên tích cực
Chào các TV,

Sau đây là kinh nghiệm của tôi khi khiếu nại tuổi CSPA cho con, xin chia sẻ cùng các anh chị thành viên:

Ngày 5-12-2009 tôi được NVC thông báo mở HS, đến ngày 19-12-09 tôi gửi DS-3032, và người nhà tôi bên Mỹ đóng phí $70

 Sau khi NVC gửi thông báo đóng tiền lệ phí Visa mà không có tên của con tôi (sanh năm 1985), nhưng khi tính tuổi theo cách hướng dẫn của Diễn Đàn thì thấy con tôi vẫn còn được hưởng tuổi theo đạo luật CSPA, nên người nhà bên Mỹ không đóng tiền này, mà gửi thư khiếu nại đến NVC. Tôi đã nhận được thư trả lời ngày 16-01-2010, họ nói chưa thể giải quyết được vì: “there is no visa number available according to this case's priority date and visa category”.

 Vào ngày 17-6-2010, tôi cũng nhận được thư của NVC (sau khi tôi tiếp tục gửi đơn khiếu nại lần 2) họ trả lời như sau: “Currently, this case cannot be reviewed for applicability of the Child Status Protection Act (CSPA), as there is no visa number available according to this case's priority date and visa category”. Lúc này hồ sơ của tôi đã đến ngày đáo hạn (PD: 15-08-2001, cut-off date là 1-7-2010, giải quyết HS có ngày ưu tiên đến 1-9-2008).

 Đến cuối tháng 6 ngày 28-6-2010, tôi gửi thêm 1 thư khiếu nại nữa, lần này thì nhận được thư trả lời với nội dung họ bảo mình chờ đợi để họ giải quyết: “This case is currently under review for applicability of the Child Status Protection Act (CSPA). You will be notified as soon as a decision is made. Please be advised that there is no timeframe for when this will happen. Please do not contact the U.S. Embassy or Consulate General, as they will have no further information”.

 Đến ngày 9-07-2010 (chỉ khoảng hơn 1 tuần lễ sau) thì tôi nhận thư của NVC có đính kèm thông báo đóng tiền lệ phí Visa có tên con tôi (sanh năm 1985). Ngoài ra họ cũng cập nhật lại danh sách những người trong gia đình tôi trên trang Web để đóng lệ phí Visa.

Trong các thư khiếu nại tôi đều có gửi cho họ bảng chi tiết cách tính tuổi của mình để họ cứu xét. Tôi có gửi đình kèm (chỉ bằng các file scan) các khai sinh con tôi, bản dịch khai sinh, và chụp lại bản “Case Status” của mình trên trang web của USCIS (để họ thấy ngày HS tôi được chấp thuận (ngày 30-10-2008, so với ngày ưu tiên 15-8-2001, cách biệt đến hơn 7 năm)

Vậy HS gia đình tôi đến giờ cũng chưa completed (tôi đã chuẩn bị xong nhưng chưa nộp, dù trước đây, NVC có gửi email bảo hãy đóng tiền lệ phí Visa thì HS mới tiến hành được). So với các hồ sơ của các thành viên khác có PD gần với tôi đã có giấy phỏng vấn rồi (nhưng một số cũng đang chờ khiếu nại tuổi CSPA tại LSQ), dù thời gian có trễ hơn, nhưng tôi đã an tâm là con mình chắc chắn được cùng đi với gia đình.

Shayla

Thành viên mới
Ðề: Khiếu nại tuổi CSPA tai NVC

Chào các bạn,

Hồ sơ gia đình mình PD: 21/08/2001 cũng khiếu nại thành công tại NVC và cũng tương tự như hồ sơ của anh/ chị water1960. Mình xin chia sẻ một ít thông tin như sau:

- Ngày 22/02/2010 mình gửi thư khiếu nại đến NVC thì nhận được thư reply của họ vào ngày 09/03/2010 như sau:

"Currently, this case cannot be reviewed for applicability of the Child Status Protection Act (CSPA), as there is no visa number available according to this case's priority date and visa category"...

(Thời gian này lịch visa chưa đến lượt nhưng mình vẫn gửi thư để cho có sự liên lạc giữa đương đơn chính với NVC)

- Ngày 13/07/2010 (lịch visa đã xét qua ngày PD) mình lại tiếp tục gửi thư khiếu nại đến NVC kèm theo file scan khai sinh, I-797, thì nhận được email của NVC vào ngày 20/7/2010 với nội dung :
"Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC). Based upon the information received, the NVC is unable to determine the date of birth for (tên mình) and (tên em trai). Please submit a copy of a valid passport so we may update your file.

The NVC is currently processing this case under the guidelines of the Child Status Protection Act of 2000"...

- Ngày 21/07/2010 mình tiếp tục gửi passport (file scan) qua cho NVC theo yêu cầu của họ thì sáng nay 22/07/2010 mình nhận được email thông báo đóng tiền của NVC cho mình (1984) và em trai (1988). Trên website của NVC cũng đã update tên 2 người con chưa đóng tiền.

- Xin lưu ý: các bạn gửi các giấy tờ scan và thư khiếu nại đến NVC trước nhưng cũng nhớ gửi thêm qua đường bưu điện (mất 3 tuần).

- Hồ sơ gia đình mình khiếu nại ở NVC thành công vì:
+ Hồ sơ nhà mình đang chờ tìm người đồng bảo trợ tài chính nên tất cả các giấy tờ chưa nộp qua NVC, nên hồ sơ chưa thể complete được. Dù sao thì mình cũng rất vui vì tuy thời gian hồ sơ hoàn tất trễ hơn so với các bạn khác nhưng khiếu nại CSPA thành công trên 80% rồi. Hi vọng khi NVC gửi giấy mời phỏng vấn thì có đầy đủ tên mọi người trong gia đình.

Vài lời chia sẻ với các bạn trong độ tuổi CSPA yên tâm khi khiếu nại nhé. Nếu các bạn đủ tuổi thì chắc chắn sẽ thành công.

Mến chào!

leo

Thành viên tích cực

nhanh chân tìm người đồng bảo trợ nha Shayla. Đừng ngâm hồ sơ lâu quá, có trường hợp hồ sơ hoàn tất sau 1 năm, các diện kiện CSPA đều bị out lại hết đó. Nó có trong luật đàng hoàng đó .
nhanh chân nha bạn. Chúc mừng bạn kiện CSPA thành công. ^^

Shayla

Thành viên mới

Thanks bạn Leo.
Bạn và các anh chị có thể nói rõ hơn về trường hợp CSPA bị out không?
Mình đã nộp DS-230 và các giấy tờ civil documents cho tất cả thành viên rồi, I-864 của người bảo lãnh cũng đã nộp. Giờ chỉ còn I-864 của người đồng bảo trợ. Như vậy hồ sơ gia đình mình khi nào sẽ hết hạn 1 năm và bị out CSPA.
Tư vấn giúp mình để kịp thời hoàn tất hồ sơ nhé. Cảm ơn rất nhiều!

thanhnv

Thành viên tích cực

Thanks bạn Leo.
Bạn và các anh chị có thể nói rõ hơn về trường hợp CSPA bị out không?
Mình đã nộp DS-230 và các giấy tờ civil documents cho tất cả thành viên rồi, I-864 của người bảo lãnh cũng đã nộp. Giờ chỉ còn I-864 của người đồng bảo trợ. Như vậy hồ sơ gia đình mình khi nào sẽ hết hạn 1 năm và bị out CSPA.
Tư vấn giúp mình để kịp thời hoàn tất hồ sơ nhé. Cảm ơn rất nhiều!
Shayla và Leo cứ yên tâm. Việc Leo nói về trường hợp đó là có thật nhưng không đúng với trường hợp Shayla đâu, yên tâm nhe. Vì trong lúc chờ tìm joint sponsor cho hồ sơ, gia đình shayla vẫn liên lạc với NVC mà, điều đó thấy rõ qua việc vừa rồi NVC đã chấpthuận đơn khiếu CSPA của Shayla và kêu đóng tiền đó thôi. Chỉ khi nào trong vòng 1 năm từ khi hồ sơ mở mà mình không xúc tiến hay liên lạc với NVC thì mới không được hưởng quyền lợi CSPA thôi. Nói vậy chứ shayla cũng nói gia đình ráng tìm joint sponsor đi nhe cháu. Chúc hồ sơ nhà cháu sớm complete.

leo

Thành viên tích cực

Shayla và Leo cứ yên tâm. Việc Leo nói về trường hợp đó là có thật nhưng không đúng với trường hợp Shayla đâu, yên tâm nhe. Vì trong lúc chờ tìm joint sponsor cho hồ sơ, gia đình shayla vẫn liên lạc với NVC mà, điều đó thấy rõ qua việc vừa rồi NVC đã chấpthuận đơn khiếu CSPA của Shayla và kêu đóng tiền đó thôi. Chỉ khi nào trong vòng 1 năm từ khi hồ sơ mở mà mình không xúc tiến hay liên lạc với NVC thì mới không được hưởng quyền lợi CSPA thôi. Nói vậy chứ shayla cũng nói gia đình ráng tìm joint sponsor đi nhe cháu. Chúc hồ sơ nhà cháu sớm complete.
Phù ù ù... Leo cứ thắc mắc mãi cái chuyện này. Biết là có cái luật đó, ko liên lạc 1 năm thì CSPA out. Bây h thì hiểu và yên tâm rồi. hehe. Shayla yên tâm nhé. ^^.
Cám ơn Chú Thanhnv nhiều nhiều vì đã giải đáp một khúc mắc lớn về CSPA cho cháu. ^^

Shayla

Thành viên mới

Thanks chú Thanh & bạn Leo nhiều!

Khi nào có offline thì nhắn cho Shayla với nhé! Chúc mọi người may mắn!

winner83

Thành viên tích cực

em có vài điều còn lo lắng, em sinh năm 1983, và bà ngoại bảo lãnh ba mẹ em, lúc NVC gởi giấy tời kêu nộp tiền bảo lãnh không có tên em, nhưng em khiếu nại CSPA, giờ họ gởi giấy tờ khác kêu nộp tiền bảo lãnh và có tên em trong đó. Gia đình bên mỹ đã nộp tiền bảo lãnh cho em và ba mẹ rồi. Vậy tới lúc đi phỏng vấn lãnh sự quán có nói em quá tuổi không cho em đi cùng ba mẹ không.

tuongvan

Đội trưởng CSPA

em có vài điều còn lo lắng, em sinh năm 1983, và bà ngoại bảo lãnh ba mẹ em, lúc NVC gởi giấy tời kêu nộp tiền bảo lãnh không có tên em, nhưng em khiếu nại CSPA, giờ họ gởi giấy tờ khác kêu nộp tiền bảo lãnh và có tên em trong đó. Gia đình bên mỹ đã nộp tiền bảo lãnh cho em và ba mẹ rồi. Vậy tới lúc đi phỏng vấn lãnh sự quán có nói em quá tuổi không cho em đi cùng ba mẹ không.
Chào winnwer83
Bạn cho TV hỏi HS nhà bạn tời giai đoạn nào được hok? Tại Tv thắc mắc tiền bảo lãnh mà bạn nói có phải là tiền Visa 404$ hay hok? Nếu đã đóng tiền visa rồi thì bạn sẽ được đi cùng gia đình
Thân ái

winner83

Thành viên tích cực

lúc nộp hồ sơ là 25-12-2001, approach gì đó là 15-1-2010. Còn tiền bảo lãnh của em là 404usd, của ba mẹ em có 400 usd thôi. Bây giờ em đang đợi gọi phỏng vấn, em có hỏi nhiều người, nguời ta nói đóng tiền bảo lãnh, nhưng khi đi phỏng vấn chưa chắc được đi, làm em cũng hơi lo.

tuongvan

Đội trưởng CSPA

lúc nộp hồ sơ là 25-12-2001, approach gì đó là 15-1-2010. Còn tiền bảo lãnh của em là 404usd, của ba mẹ em có 400 usd thôi. Bây giờ em đang đợi gọi phỏng vấn, em có hỏi nhiều người, nguời ta nói đóng tiền bảo lãnh, nhưng khi đi phỏng vấn chưa chắc được đi, làm em cũng hơi lo.
hi bạn
Đúng là có nhiều trường hợp đã đóng lệ phí visa 404$ cho NVC rồi nhưng đến khi nhận giấy PV lại hok có tên mình trong danh sách PV, nhưng điều này hok có nghĩa là hok được đi Mỹ.
Khi nhà bạn nhận giấy PV mà hok có tên bạn trong danh sách, bạn chờ khoảng 2 tuần sau đó mang theo giấy khai sinh photo của bạn lên Phòng thông tin của LSQ để xin khiếu nại . Nếu hs gốc của gia đình đã về tới LSQ, nhân viên ở đây sẽ nhận giấy khai sinh và hẹn bạn khoả 1 tuần sau lên lấy giấy PV mới. Ban yên tâm nhé .

louistran

Thành viên tích cực

Chào các bạn!Hồ sơ nhà mình diện F3 PD:07 dec 2001 mình có 1 người chị bị quá tuổi ( sinh năm 1988) và người nhà mình bên đó đã gửi 1 bản khiếu nại tới NVC ... Sau đó mình đăng ký địa chỉ email của mình với NVC ... Tuần vừa rồi mình có gửi mail cho NVC để hỏi hồ sơ mình khi nào thì complete ... 10 ngày sau mình nhận được email trả lời từ NVC :
Dear Sir/Madam:

Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC).

This case is currently under review for applicability of the Child Status Protection Act (CSPA). You will be notified as soon as a decision is made. Please be advised that there is no timeframe for when this will happen. Please do not contact the U.S. Embassy or Consulate General, as they will have no further information.

Case Number: HCM2009534051
Beneficiary's Name: MA,DIEU HIEN
Preference Category: F3
Your Priority Date: 07Dec2001
Foreign State Chargeability: VIETNAM
U.S. Embassy/Consulate: CONSULATE GENERAL OF THE UNITED STATES, VISA UNIT
4 LE DUAN, QUAN 1
THANH PHO HO CHI MINH
VIETNAM

Vậy các bạn cho mình hỏi bây giờ mình phải làm gì hay phải ngồi chờ hồi âm từ NVC ??? Mình lo quá!Hiện giờ hồ sơ vẫn chưa complete , chậm rất nhiều so với những hồ sơ gần PD...Mình nhận được email này vào ngày 24/09/2010 vậy khoảng bao lâu nữa NVC mới yêu cầu đóng tiền visa cho chị mình???Cám ơn các bạn XNC nhiều ...

tuongvan

Đội trưởng CSPA

Chào các bạn!Hồ sơ nhà mình diện F3 PD:07 dec 2001 mình có 1 người chị bị quá tuổi ( sinh năm 1988) và người nhà mình bên đó đã gửi 1 bản khiếu nại tới NVC ... Sau đó mình đăng ký địa chỉ email của mình với NVC ... Tuần vừa rồi mình có gửi mail cho NVC để hỏi hồ sơ mình khi nào thì complete ... 10 ngày sau mình nhận được email trả lời từ NVC :
Dear Sir/Madam:

This case is currently under review for applicability of the Child Status Protection Act (CSPA). You will be notified as soon as a decision is made. Please be advised that there is no timeframe for when this will happen. Please do not contact the U.S. Embassy or Consulate General, as they will have no further information.

4 LE DUAN, QUAN 1
THANH PHO HO CHI MINH
VIETNAM

Vậy các bạn cho mình hỏi bây giờ mình phải làm gì hay phải ngồi chờ hồi âm từ NVC ??? Mình lo quá!Hiện giờ hồ sơ vẫn chưa complete , chậm rất nhiều so với những hồ sơ gần PD...Mình nhận được email này vào ngày 24/09/2010 vậy khoảng bao lâu nữa NVC mới yêu cầu đóng tiền visa cho chị mình???Cám ơn các bạn XNC nhiều ...
Chào bạn
NVC đã viết như vậy "Please do not contact the U.S. Embassy or Consulate General, as they will have no further information" thì TV nghĩ bạn nên ngồi chờ NVC sẽ gửi thư thông báo kết quả cho bạn. Thường thì nếu bạn khiếu nại CSPA ở NVC thì HS bạn sẽ chưa complete đâu vì họ sẽ xem xét trường hợp của chị bạn. Sau khi chị bạn đóng tiền visa và bổ sung DS-230, I-864 có tên chị bạn thì HS mới có thể complete được .
Thân ái

water1960

Thành viên tích cực

Dear Sir/Madam:

4 LE DUAN, QUAN 1
THANH PHO HO CHI MINH
VIETNAM

Lúc trước khi tôi khiếu nại CSPA ở NVC cũng nhận được 1 thư có nội dung y như vậy, chỉ 1 thời gian ngắn sau đó (10 ngày), thì NVC gửi email trả lời, có kèm HS đóng lệ phí Visa cho người con được hưởng tuổi CSPA. Bạn hãy yên tâm chờ đợi, kết quả khiếu nại của mình họ sẽ trả lời đúng như họ đã hứa trong thư.

louistran

Thành viên tích cực

Chào bạn
NVC đã viết như vậy "Please do not contact the U.S. Embassy or Consulate General, as they will have no further information" thì TV nghĩ bạn nên ngồi chờ NVC sẽ gửi thư thông báo kết quả cho bạn. Thường thì nếu bạn khiếu nại CSPA ở NVC thì HS bạn sẽ chưa complete đâu vì họ sẽ xem xét trường hợp của chị bạn. Sau khi chị bạn đóng tiền visa và bổ sung DS-230, I-864 có tên chị bạn thì HS mới có thể complete được .
Thân ái
Cám ơn TV và Water1960 nhiều nhé!Mình còn tính sẽ gửi qua cho gia đình mình bên đó 1 bản LLTP , 1photo passport + hình 5x5,DS-230 của chị mình nữa.Vì mình nghĩ nếu NVC gửi thông báo vềthì gia đình mình bên đó sẽ có hồ sơ để bổ túc liền.Như vậy thời gian chờ complete sẽ rút ngắn hơn vì gửi hồ sơ từ đây quá đó lâu quá(10ngày).TV và Water1960 nghĩ sao?

pipi_vn

Thành viên tích cực

Lúc trước khi tôi khiếu nại CSPA ở NVC cũng nhận được 1 thư có nội dung y như vậy, chỉ 1 thời gian ngắn sau đó (10 ngày), thì NVC gửi email trả lời, có kèm HS đóng lệ phí Visa cho người con được hưởng tuổi CSPA. Bạn hãy yên tâm chờ đợi, kết quả khiếu nại của mình họ sẽ trả lời đúng như họ đã hứa trong thư.
Đúng vậy, trường hợp cspa của em cũng thế, đã có tên nhưng NOT PIAD ...bạn yên tâm nhé!

pipi_vn

Thành viên tích cực

hi bạn
Đúng là có nhiều trường hợp đã đóng lệ phí visa 404$ cho NVC rồi nhưng đến khi nhận giấy PV lại hok có tên mình trong danh sách PV, nhưng điều này hok có nghĩa là hok được đi Mỹ.
Khi nhà bạn nhận giấy PV mà hok có tên bạn trong danh sách, bạn chờ khoảng 2 tuần sau đó mang theo giấy khai sinh photo của bạn lên Phòng thông tin của LSQ để xin khiếu nại . Nếu hs gốc của gia đình đã về tới LSQ, nhân viên ở đây sẽ nhận giấy khai sinh và hẹn bạn khoả 1 tuần sau lên lấy giấy PV mới. Ban yên tâm nhé .
HI leader! trường hợp em đã khiếu nại cspa thành công nhưng NOTPAID vì lí do: luật sư không chấp nhận email đóng tiền của NVC, chỉ chờ thư của SỞ DI TRÚ...hiện tại em nên làm thế nào đây ??hichic

tuongvan

Đội trưởng CSPA

HI leader! trường hợp em đã khiếu nại cspa thành công nhưng NOTPAID vì lí do: luật sư không chấp nhận email đóng tiền của NVC, chỉ chờ thư của SỞ DI TRÚ...hiện tại em nên làm thế nào đây ??hichic
Trước hết tuongvan xin nói với bạn một điều rằng khi hiện tại hs của bạn là do Nvc trực tiếp giải quyết thì hok hiểu sao luật sư của bạn lại chờ thư gì của sở di trú . Nvc đã gửi email thông báo đóng tiền rồi thì bạn nên nói người nhà yêu cầu luật sư đóng tiền visa đi, nếu hok hs của nhà bạn sẽ hok complete được đâu và điều này sẽ kéo dài thêm time chờ đợi của Gia đình bạn .

pipi_vn

Thành viên tích cực

Trước hết tuongvan xin nói với bạn một điều rằng khi hiện tại hs của bạn là do Nvc trực tiếp giải quyết thì hok hiểu sao luật sư của bạn lại chờ thư gì của sở di trú . Nvc đã gửi email thông báo đóng tiền rồi thì bạn nên nói người nhà yêu cầu luật sư đóng tiền visa đi, nếu hok hs của nhà bạn sẽ hok complete được đâu và điều này sẽ kéo dài thêm time chờ đợi của Gia đình bạn .
Đó cũng là điều băn khoăn của cả GD em cả tháng nay! chẳng hiểu lí do gì mà Luật sư lại nói vậy!trước đây ông ấy cũng đã từng khẳng định 100% em bị quá tuổi! nhưng e vẫn khiếu nại và thành công!
Có thể em gọi sang Bác là người bảo lãnh chính đóng online mà ko cần thông qua ý kiến Luật sư! không biết e làm vậy có thỏa đáng ko ạ?hic

Status
Không mở trả lời sau này.