Kiếm việc làm

vha08

Support
Chào anh

Em chưa biết anh tên gì,hoặc chị em tự giới thiệu em tên Uyên, nữ,27t, ở Federal Way. Đọc trên mạng thấy anh giúp một số bạn tìm kiếm việc trong hãng Boeing, em mạo mụi gửi email cho anh, hy vong anh giúp em với. Em qua Mỹ cũng đã hơn 3 năm, tiếng anh thì khoảng level 4-5, nghe, nói, đoc bình thường vì lí do chăm sóc con nhỏ nên em vẫn chưa tìm kiếm việc. Nay con em đã lớn chút chút, em rất muốn tìm kiếm việc làm trong hãng Boeing như công nhân chưa có kinh nghiệm. Em ko biết là như em thì có tìm được việc làm ở đó được ko anh? và ở công việc nào theo anh ? vì em có vào trang web của Boeing thi thấy họ đòi hỏi kinh nghiệm là chủ yếu. Em cũng ko biết hỏi ai mong anh hoặc (chị) giúp, chồng em cũng sắp thất nghiệp nên em rất mong tìm được việc. Cám ơn anh chị đã bỏ thời gian đọc thư của em.

Chúc anh chị một ngày tốt lành

Hoahongdo

Thành viên tích cực
Kiếm việc làm ở mỹ.

Xin hỏi anh chị và tất cả các bạn, chồng em và em không có bằng cấp nào ở Mỹ nào cả, có thể xin việc làm được không? Và xin việc ở đâu ? Xin việc ở công ty ( hãng ) được không? Tụi em bốn mươi mấy tuổi trở lên , tụi em mới qua Mỹ và đang ở Dorchester - Boston. ( Riêng em có 2 bằng đại học ở Việt nam là đại học sư phạm và đại học quản trị kinh doanh về tiếng Anh. Không biết bên Mỹ có dùng không và như thế nào? ). Mong các anh chị , các bạn tận tình giúp đỡ dùm vì hiện nay tụi em mới qua và đang thất nghiệp. Cám ơn rất nhiều.

vha08

Support
@ Uyên

Em ở Federal Way thì tới Washington Work Sources
WORK SOURCE

2400 S 240th Street
Des Moines, WA 98198-9800

Việc làm không cần kinh nghiệm rất nhiều

vha08

Support
@ Hoahongdo

Em có bằng đại học sư pham rồi thì nộp đơn xin học khoá để lấy license, rồi đi dạy học ở high school. Dạy môn nào thì em tự chọn.

http://www.umass.edu/education/licensure/programs.shtml

Về học phí thì em không cần phải lo nhiều. Teacher grant và Student loan forgiveness sẽ xoá nợ cho em sau khi em đi dạy được một thời gian (Tôi nhớ không lầm là 5 năm)

kimtuyet

Thành viên tích cực
o cali muốn lay bang ve dien thi hoc o truong nao xin anh chi dum cam on rat nhieu

Hoahongdo

Thành viên tích cực
Em cám ơn anh nhiều. Cho em hỏi anh thêm là:- Nếu em nộp đơn vô thì em nộp ở đâu và có cần thi tuyển lại không để vô học trường đó hay là em nộp đơn và nộp bằng cấp không thôi và khỏi thi vô?
-Điều thứ hai là chồng em không biết tiếng Anh , khoảng 50 tuổi và cũng không có nghề nghiệp gì, không có bằng cấp gì thì ở Boston chồng em làm việc ở đâu được?

Tôi đã đưa đường dẫn trong câu trả lời cho em rồi, em không chịu vào tự tìm hiểu sao lại đặt nhiều câu hỏi có cùng nội dung. Em vào tìm hiểu, chỗ nào không hiểu thì hỏi lại, hay trực tiếp hỏi counselor của trường UMass.

Em muốn học chương trình để thi lấy license dạy học, hay học lại chương trình cử nhân hay học lên master là tuỳ khả năng của em.

Học phí của UMass khoảng $12,000/ 1 năm - Aspiring Teachers Tuition Waiver Scholarship sẽ cho em đủ tiền học với điều kiện là em phải dạy học ở Massachusett 1 năm để lấy 1 năm tiền học, hay 2 = 2, 4=4. Em không dạy học ở Mass thì phải trả lại số tiền này.

Riêng chồng em thì bạn phuthohoa đã trả lời rồi. Nếu nghề làm sàn nhà chồng em không thích làm thì kiếm nghề khác. Tôi không sống ở Mass nên không giúp gì được. Để các bạn khác giúp chồng em.

Hoahongdo

Thành viên tích cực
Kiếm việc làm ở mỹ.

Tôi đã đưa đường dẫn trong câu trả lời cho em rồi, em không chịu vào tự tìm hiểu sao lại đặt nhiều câu hỏi có cùng nội dung. Em vào tìm hiểu, chỗ nào không hiểu thì hỏi lại, hay trực tiếp hỏi counselor của trường UMass.

Em muốn học chương trình để thi lấy license dạy học, hay học lại chương trình cử nhân hay học lên master là tuỳ khả năng của em.

Học phí của UMass khoảng $12,000/ 1 năm - Aspiring Teachers Tuition Waiver Scholarship sẽ cho em đủ tiền học với điều kiện là em phải dạy học ở Massachusett 1 năm để lấy 1 năm tiền học, hay 2 = 2, 4=4. Em không dạy học ở Mass thì phải trả lại số tiền này.

Riêng chồng em thì bạn phuthohoa đã trả lời rồi. Nếu nghề làm sàn nhà chồng em không thích làm thì kiếm nghề khác. Tôi không sống ở Mass nên không giúp gì được. Để các bạn khác giúp chồng em.
Em xin cám ơn anh nhiều lắm. Em có vô đường dẫn của anh và xem rồi , nhưng em chưa hiểu rõ lắm về việc học là mới đầu vô trường đó có thi tuyển không hay chỉ nộp đơn và nộp bằng cấp vô không thôi, và học mấy năm, vì ở trong đó không có nói rõ. Mong anh giúp em.
- Xin anh cho em biết luôn là: - Nghề cắt tóc có thịnh hành và có làm nhiều lương ở bên Mỹ không? Nghề nail và nghề cắt tóc ở Boston có dạy không ; 2 nghề đó học và thi bằng tiếng Việt hay tiếng Anh vậy anh? Mỗi nghề học lấy bằng cấp khoảng mấy năm và tiền học phí như thế nào vậy anh ?

Hoahongdo

Thành viên tích cực
Kiếm việc làm ở mỹ.

Xin anh chị cho em biết là: - Nghề cắt tóc có thịnh hành và có làm nhiều lương ở bên Mỹ không? Nghề nail và nghề cắt tóc ở Boston có dạy không ; 2 nghề đó học và thi bằng tiếng Việt hay tiếng Anh vậy anh? Mỗi nghề học lấy bằng cấp khoảng mấy năm và tiền học phí như thế nào vậy anh ?
- Nghề nào ở bên Mỹ cần ít tiếng Anh và không cần kinh nghiệm gì và dễ tìm cho người mới qua Mỹ ở bất cứ độ tuổi nào ?
Mong các anh chị tư vấn giúp em, em cám ơn nhiều.
[/I]

SophiaP

Thành viên mới
Xin anh vha08 cho em hỏi về việc làm online. Em mới tốt nghiệp ngành management trường UMass Amherst. Em muốn tìm 1 công việc online để em có thời gian đi lấy thêm certificate về web development bên Bunker Hill. Không biết anh vha08 có địa chỉ nào đang mướn ko?

Cảm ơn anh