Kính mong các bác tư vấn cho cháu về hệ cao đẳng.

ngoctram2910

Thành viên mới
Cháu chào các bác trên diễn đàn,

Cháu hiện đang theo học lớp ESL tại trường Houston Community College. Cháu có vấn đề này muốn hỏi các bác a.

Vì lí do gia đình, nên cháu chỉ có thể học hệ cao đẳng 2 năm. Cháu mong các bác tư vấn cho cháu là nên chọn trường nào, Houston Community College hay Lone Star College. Bằng cao đẳng của trường nào tốt hơn ạ?

Một vấn đề nữa là, khi cháu đã có bằng cao đẳng, nếu điều kiện cho phép, cháu có được học lên Đại học theo hệ 2 năm nữa được không ạ?

Trên đây là những thắc mắc của cháu. Kính mong các bác dành thời gian tư vấn cho cháu.

Cháu xin cám ơn.

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Kính mong các bác tư vấn cho cháu về hệ cao đẳng.

Cháo chào các bác trên diễn đàn,

Cháu hiện đang theo học lớp ESL tại trường Houston Community College. Cháu có vấn đề này muốn hỏi các bác a.

Vì lí do gia đình, nên cháu chỉ có thể học hệ cao đẳng 2 năm. Cháu mong các bác tư vấn cho cháu là nên chọn trường nào, Houston Community College hay Lone Star College. Bằng cao đẳng của trường nào tốt hơn ạ?

Một vấn đề nữa là, khi cháu đã có bằng cao đẳng, nếu điều kiện cho phép, cháu có được học lên Đại học theo hệ 2 năm nữa được không ạ?

Trên đây là những thắc mắc của cháu. Kính mong các bác dành thời gian tư vấn cho cháu.

Cháu xin cám ơn.
theo anh biết thì university chỉ chấp nhận mấy môn basic của college thôi, còn mấy môn chuyên ngành phải học ở university. Nếu em định hướng chỉ học 2 năm thì chương trình học của nó sẽ khác gồm vài lớp basic và lớp chuyên ngành. Cho nên nếu em học 1 ngành cụ thể của college rồi sau này mún học tiếp thì em sẽ phải học thêm những môn basic còn thiếu, còn môn chuyên ngành thì học lại (thời gian sẽ dài hơn chư ko phải là 2 năm nưa). Còn định hướng học college rồi transfer thì chương trình học sẽ khác, học basic ở college hết (cái này hết 2 năm) rồi transfer len university học chuyên ngành.

Nếu mún bit rõ ràng thì em phải dựa vào ngành mà em tính học, lên trên trường college hỏi advisor thì nguoi ta sẽ cho em thông tin về những lớp dc university cong nhận (cái này còn phụ thuộc vào truong Uni nào em mún học nữa). Dựa vào đó thì em sẽ tính dc thôi

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Em tính học xong 2 năm rồi thì đi đâu nữa nếu ko có điều kiện học tiếp?

Nếu học hệ 2 năm theo hướng dạy nghề thì không thể đi làm được ở Mỹ đâu, vì công ty muốn sponsor working visa thì ứng viên ít nhất phải có bằng đại học 4 năm.
Nếu muốn lên trường university cho 2 năm sau thì phải học chương trình transfer, mà chương trình này khác hoàn toàn cho với chương trình dạy nghề 2 năm, gần như không đi làm gì được với kiến thức 2 năm học này.

Anh đang học trường HCC và ko hề có ấn tượng tốt với trường này, đặc biệt là về khoản giấy tờ hành chính, đúng nghĩa hành là chính luôn, chả khác gì ở VN. Đang nộp đơn xin lên University of Houston Main Campus cho kỳ sau đây.
Anh ko học ở Lone Star nên ko so sánh được, nhưng thường các trường trong cùng bang thì có chương trình khá giống nhau và nếu transfer trong cùng một bang thì có lẽ trường nào cũng như trường nào thôi, trường nào gần, tiện chỗ ở thì học thôi, chẳng ai đi so sánh, xếp loại trường cộng đồng cả.

winter2917

Thành viên mới

Cháu chào các bác trên diễn đàn,

Cháu xin cám ơn.
chị ơi, e cung dang co y dinh chuyen qua HCC hoc, nhung e ko biet 1 khoa cua no keo dai bao lau va hoc phi nhu the nao, chi co the noi cho e biet voi duoc ko a? cam on chi!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
chị ơi, e cung dang co y dinh chuyen qua HCC hoc, nhung e ko biet 1 khoa cua no keo dai bao lau va hoc phi nhu the nao, chi co the noi cho e biet voi duoc ko a? cam on chi!
Khi post bài bạn cần phải viết tiếng việt có dấu, vì đây là quy định chung của diễn đàn.
Bạn đừng để phạm quy, và hợp tác tốt với diễn đàn.