Kinh nghiệm bản thân: đừng quá lo lắng!

VanniePS

Thành viên mới
Chào mọi người!

Mình thấy nhiều người thắc mắc ngộ nghĩnh và lo lắng quá về vấn đề Financial Aid!

Minh xin chia sẻ kinh nghiệm của bản thân về chuyện học và học phí ở Mỹ trong một năm đầu mình sống tại Mỹ!

Mình qua Mỹ vào ngày 22 tháng 2 năm 2011, hiện đang học tại Chandler-Gilbert Community College tại tiểu bang Arizona.

Arizona là tiểu bang tính tiền học phí In-state và Out-of-State riêng biệt!
Mình qua đc 3 tháng là bắt đầu xin đi học!

Mình nộp giầy tờ đầy đủ hết vào trường Mesa Community College (thành phố Mesa) nhưng họ bắt mình chờ đúng 1 năm mới tính phí In-state Student!
Trước đó, một người bạn của mẹ mình (mẹ mình ở Mỹ đc 3 năm vào lúc mình vừa qua) đã dẫn mình đi xin vào trường Chandler-Gilbert CC.
Vì nghe nói Mesa có nhiều người Việt học hơn nên mình a dua ý mà :10:

Tại Chandler-gilbert CC, giáo viên và nhân viên đều rất nice! Mình đâu biết gì, xém tý là chịu cái mức giá $320 cho 1 unit (credit) rồi.
Họ tự động hướng dẫn mình, viết 1 cái đơn đại loại như mẹ mình sẽ điền và cam kết năm sau khai tên mình vào bản thuế của mẹ và mang cho bank đóng dấu! Rồi nộp lại thế là mình thành In-state Student với mức học phí $76 cho 1 unit :)

Khi mình gặp những người bạn cùng tuổi cùng đi học tại Mesa, cũng mới qua và chịu mức giá đó, mình rủ qua học cùng nhưng chẳng hỉu sao họ cứ khư khư ko chịu!
Chỉ xa hơn chừng 5 fut lái xe nhưng khi đc cho tiền học thỳ dư giả quá trời!

Năm 2011-2012 mình đc cho $5500, trường accept cho mình mua Fall $694 còn mùa Spring $2775, tổng cộng là $3469, mình mua sách mua dụng cụ học tập rẻ hơn rất nhìu so với Book advance nhà trường tính ($150 1 lớp 3units). Riêng mùa Spring mình dư đc 1k5 rồi :)
Mình nghe nói số còn lại ($5500 trừ $3469) sẽ đc tính cho mùa hè năm đó, mình cũng chưa biết có hay ko nữa, cái này ai biết nói cho mình yên tâm nha! Thanks!

À income của ba dượng mình năm rồi $66.000 cho 6 người + với của mẹ mình mà mình vẫn đc maximum đó thôi!
Năm nay mình làm waitress, nhà hàng rất đông khách tính cả tips lẫn lương trung bình 1 giờ mình đc $12 là ít nhất :) 1 tuần mình làm 35 tiếng!

Mong kinh nghiệm của mình giúp đc mọi người!
Ít ra cũng tự tin hơn khi thay đổi cuộc sống lạ lẫm và mù mờ về ngôn ngữ!

Ðề: Kinh nghiệm bản thân: đừng quá lo lắng!

Trước tiên xin thay mặt BĐH Xuatnhapcanh.com cám ơn VanniePS đã chia sẻ kinh nghiệm của bản thân về vấn đề financial aid.

2 -
Mình nộp giầy tờ đầy đủ hết vào trường Mesa Community College (thành phố Mesa) nhưng họ bắt mình chờ đúng 1 năm mới tính phí In-state Student!
Trước đó, một người bạn của mẹ mình (mẹ mình ở Mỹ đc 3 năm vào lúc mình vừa qua) đã dẫn mình đi xin vào trường Chandler-Gilbert CC.
Luật của mỗi tiểu bang đều khác nhau, nhưng hầu hết đều tính tình trạng cư trú của học sinh (Residency) theo cha mẹ, nếu học sinh đó dưới 24 tuổi (Most state). Tiểu bang California thì trên 18 tuổi thì không tính theo cha mẹ, cho dù học sinh đó vẫn còn lệ thuộc vào sự cấp dưỡng của cha mẹ.

Các em học sinh. Bài viết này là một bằng chứng, chứng minh những gì tôi đã từng nói với các em là đúng. Quyền lợi của mình thì các em phải tự mình tranh đấu. Đừng bao giờ nghĩ rằng mình hội đủ điều kiện thì tự động trường hay người khác sẽ làm cho mình. Khi nào các em tự mình chiến đấu mà trường khăng khăng không chịu lúc đó trở lại đây XNC sẽ giúp các em, trnh đấu cho quyền lợi của mình.

Khi mình gặp những người bạn cùng tuổi cùng đi học tại Mesa, cũng mới qua và chịu mức giá đó, mình rủ qua học cùng nhưng chẳng hỉu sao họ cứ khư khư ko chịu!
Chỉ xa hơn chừng 5 fut lái xe nhưng khi đc cho tiền học thỳ dư giả quá trời!
Tôi thật không hiểu "Tại sao đa số giới trẻ ở Việt Nam bây giờ, không có tính khám phá và cầu tiến". Chỉ muốn chờ người khác làm cho mình. RẤT nhiều học sinh Việt, cứ ngồi lì trong những lớp ESL hết tháng này qua năm nọ, không chịu ra khỏi lớp ESL nói chi tới chuyển trường. Tương lai là của các em, các em không chịu tiến lên thì xã hội không có chờ các em cùng đi đâu.

Mình nghe nói số còn lại ($5500 trừ $3469) sẽ đc tính cho mùa hè năm đó, mình cũng chưa biết có hay ko nữa, cái này ai biết nói cho mình yên tâm nha! Thanks!

Hổ trợ tài chính của FAFSA cho là một năm. Một niên học bắt đầu từ khoá mùa thu năm trước tới mùa hè năm sau. Học sinh nào bắt đầu vào học từ khoá mùa đông hay xuân và vẫn chưa sử dụng hết số tiền Pell Grant cho thì vẫn có thể dùng số tiền dư để trả cho khoá mùa hè.