Kinh nghiệm làm thủ tục xin visa

TramDuong 93

Thành viên mới
Xin chào các thành viên trong diễn đàn XNC, hôm nay mình muốn chia sẻ với các bạn kinh nghiệm của mình. Hi vọng giúp ích được cho các bạn dự định đi du học.

Trước hết, mình khuyên các bạn đừng nên tin vào các dịch vụ, rất tốn kém và cũng không đảm bảo việc các bạn có visa, tốn mấy ngàn usd cho I20 trong khi mình chỉ ton 50 usd là đã có (nếu tính chuyển nhanh thì thêm 35 usd)

Các phí thanh toán để phỏng vấn visa là sevis 235 usd và 160 usd đặt lịch phỏng vấn. Tổng cộng các phí là 480 usd. Quá rẻ so với đi dịch vụ.

Tất cả các website của trường college hay university đều có email giúp bạn thủ tục đăng kí I20 trong phần admission - how to apply. Bất cứ thắc mắc nào bạn cũng có thể email hỏi họ và chắc chắn họ sẽ trả lời bạn. Và nhớ hỏi họ:" can I send all my document via email". Nếu được, bạn sẽ tiết kiệm thêm khoản tiền gửi giấy tờ qua bưu điện và có thể bố sung giấy tờ dễ dàng.

Hi vọng thông tin này hữu ích với các bạn. :D

Du học dứoi 18 tuổi chú ý

vha08: Học sinh dứoi 18 tuổi phải có sự đồng ý của cha mẹ và giáo viên cố vấn ở high school (Mỹ), học sinh quốc tế thì phải có người giám hộ. Vậy người giám hộ "Guardian" của cháu là ai?
— Bò: dạ không phải người giám hộ của cháu là Guardian mà là Jenifer Gruver
— Bò: bây giờ cháu cần lời khuyên của chú
— Bò: chú có thể chỉ giúp cho cháu
vha08: Nguyễn Trọng Tường (Joseph Nguyen) Ông này sống ở Úc thì biết gì tới hệ thống giáo dục của Mỹ www.cmiduhoc.com
— Bò: phải làm như thế nào không ạ
vha08: Cháu trả cho DV bao nhiêu tiền
— Bò: dạ $7000 USD
vha08: Xin học ở Pierce college chỉ tốn $50 USD cháu hỏi DV $7000 là tiền gì?
— Bò: dạ tiền chi phí hồ sơ đi du học
— Bò: xin trường cho chaú
— Bò: hồ sơ tài chính nữa chú ạ
vha08: Nó lừa cháu thôi OK. Tôi nói rồi xin học ở Pierce College chỉ tốn $50 USD mà thôi, không tin thì tôi xin học cho cháu trứoc, cháu trả tôi $50 USD khi cháu có I-20 của trường gởi về

Trong tuần qua công ty CMI Du học đã lừa gạt 4 học sinh 16 tuổi qua Mỹ du học ở trường Pierce College nằm ở thành phố Lakewood, Washington. Ngừoi ít nhất là $4000 USD, ngừoi nhiều nhất là $7000 USD, và 1 ngừoi nữa khoảng hơn $1000 USD.

Công ty CMI Du Học và nhiều công ty tư vấn du học khác, lấy tiền học sinh nhiều như vậy, họ làm những gì cho học sinh.
  1. Điền đơn xin học online từ wesite của trường do họ đề nghị, không phải do học sinh lựa chọn.
  2. I-20 họ yêu cầu trường gởi về công ty họ, và họ giữ I-20 chỉ giao lại cho học sinh trước khi đi phỏng vấn visa
  3. Đưa cho học sinh danh sách các câu hỏi và trả lời phỏng vấn visa đã lỗi thời hay các câu trả lời mà họ học lại từ www.xuatnhapcanh.com (Có 1 học sinh trả lời y chang những gì có trên XNC)
  4. Đóng tiền SEVIS dùm học sinh (Số tiền $235 USD phí SEVIS có học sinh phải trả thêm)
  5. Đóng tiền và hẹn phỏng vấn visa với LSQ Hoa Kỳ ở TP Hồ Chí Minh.(Số tiền $160 USD phí VISA có học sinh phải trả thêm)

Có học sinh nhờ dịch vụ làm hồ sơ du học, bị rớt phỏng vấn 2 lần, vào Yahoo IM gặp tôi, vẫn không tin là bị dịch vụ lừa. Có phụ huynh nhờ dịch vụ là bạn chí thân lừa gạt trả trứoc $2000, có I-20 trả thêm $2000, có visa trả phần còn lại (????). Tôi nói xin học và trường gởi I-20 về tận nhà tốn không quá $100 USD, họ vẫn không tin. Nếu các em và phụ huynh nào không tin những gì tôi nói thì hãy tới dịch vụ trả tiền cho họ để mua chữ "Bị lừa", vào XNC hay YIM gặp tôi làm gì.

Các học sinh khác, hãy noi gương bạn TramDuong 93 tự làm hồ sơ du học. Không hiểu hay không có credit card để trả tiền "Application Fee", vào Yahoo chat tôi sẽ hứong dẫn cho các em "Miễn Phí" thậm chí có thể đóng tiền application fee cho các em, rồi các em trả lại cho tôi sau.

Ðề: Kinh nghiệm làm thủ tục xin visa

TramDuong 93 vừa thông báo cho tôi biết là đã phỏng vấn đậu visa. Hồ sơ của bạn này không có gì trội hơn ngừoi khác, có thể nói là kém xa. Học bạ ĐTB 5,3, chưa bao giờ đi du lịch vào đúng cửa "Hung thần số 6 ??? tài chính không chứng minh đựoc. Tất cả người đợi PV phán con bé này 100% là rớt PV.

Karin Chishi (7/26/2012 9:17:51 AM): Mẹ cháu khuyên cháu nên ở với Dì một thời gian cho quen với môi trường.
Karin Chishi (7/26/2012 9:18:34 AM): ma di chau o lynnwood nen me kiu chau apply vao edmonds hoc ESL roi muon chuyen di dau thi chuyen
vha08 (7/26/2012 9:19:25 AM): Vậy thì xin học ở Edmonds là đúng rồi, mẹ cháu nói đúng nếu cháu sẽ ở nhà của Dì cháu.

...
...
Karin Chishi (7/26/2012 92054 AM): Vì cháu còn nhỏ, mà chị cháu lại phỏng vấn không đậu, nên mẹ cháu muốn cháu ở với Dì trứoc.

....
Karin Chishi (8/13/2012 9:17:30 AM): doan chu dot cho chau phai ko a?
Karin Chishi (8/13/2012 9:17:56 AM): ah dung roi chu oi
Karin Chishi (8/13/2012 9:18:06 AM): CO ko kiem tra giay to tai chinh cua chau
Karin Chishi (8/13/2012 9:18:22 AM): cung ko hoi cha me chau kiem duoc bao nhieu
Karin Chishi (8/13/2012 9:18:48 AM): chau noi cau chu day: would you like to review my parent's document?
CO noi: No. I don't need

Bạn này bỏ công sức ra tìm hiểu và đọc các bài viết từ 19 tháng 7, và cũng vào yahoo dợt PV visa du học với tôi nhiều ngày

vha08 (8/5/2012 924:07 AM): CO: What your parents do for living?
Karin Chishi (8/5/2012 9:2458 AM): My dad is in stock market and my mom does real estate, here's the paper

vha08 (8/5/2012 927:29 AM): My father is a stock and commodity trader, my mother is a real estate developer and investor. Here are their license and documents to prove their profession and income, would you like to review?
Chúc mừng cháu và những ngưòi có visa du học hôm nay (5 người, trong số này có 1 ngừoi 14 tuổi) và 1 ngừoi rớt (16 tuổi Pierce college).

Con chào chú, con là Quynhtrang Nguyenlam, hôm thứ 6 ngày 10-8-2012 con đã đi PV và thật bất ngờ con đã apply được visa. Con xin lỗi chú vì đã không nói trước với chú, vì con đăng ký trước khi con add yahoo của chú. Trước khi con biết đến diễn đàn và chú thì con nghĩ là nên đăng ký PV sớm vì có rớt lần đầu thì còn có thời gian để PV lại. Nhưng sau khi biết diễn đàn, tìm hiểu thông tin thì cũng gần đến ngày PV rồi, con đành liều một phen. Con có nói với chú khi nào con Pass được chú con mới dám PV, lúc đó con nghĩ con sẽ không thể nào đậu visa ngay lần đầu. Và ngạc nhiên là ngay lần đầu con đã lấy được. Con cảm ơn chú vì những thông tin bổ ích trên diễn đàn và cuộc tập dợt PV. Sau đây là cuộc PV ngày 10-8-2012. SBD:3101; cửa số 2; 1h30PM.

CO: làm sao em biết được trường Pierce College?
Me: thưa CO, em biết trường này thông qua websites, các diễn đàn của sinh viên VN đi du học và các sinh viên quốc tế khác.
CO: trường này nằm ở đâu?
ME: thưa CO, trường Pierce college nằm ở Lakewood city, WA state.
CO: ngoài trường này ra em còn chọn trường nào nữa ko?
Me: thưa có, em có tìm hiểu thêm về trường Northeast State college ở Tennessee
CO: chỉ có 2 trường thôi sao? nếu tôi là 1 sinh viên đi du học như em tôi sẽ tìm hiểu rất nhiều trường
Me: thưa CO, em đã tìm hiểu rất nhiều trường, nhưng chỉ chọn riêng 2 trường này là có lý do và em đang cố giải thích cho CO nghe
CO: Ok, em hãy chứng minh cho tôi thấy tại sao em chỉ chọn 2 trường này?
Me: thưa CO, em có 1 người bạn hiện nay đang học tại Northeast State College nên cố ấy giới thiệu cho em biết
CO: Ok, thế còn trường kia? tốt nhất là em đừng nói vì thời tiết hay khí hậu mà em chọn trường này, điều đó ko thuyết phục được tôi đâu
Me: Vâng, em biết và em đang cố gắng nói cho CO nghe, xin CO lắng nghe ạ
bố mẹ em có quen biết với 1 người bạn, con trai của bác ấy hiện đang học tại University of WA và sinh sống ở WA nên bố mẹ cũng muốn em học ở đó. nhưng để học tại Uni of WA thì em phải hoàn tất chương trình học tại Pierce College và sau đó tranfer lên Uni of WA, và Pierce college có tranfer agreement với Uni of WA
CO: có rất nhiều trường tranfer với Uni of WA, tại sao em lại chọn trường này?
Me: vì anh ấy cũng đã từng học tại Pierce College rồi mới tranfer lên Uni of WA và em coi đó là 1 lợi thế cho em khi em học ở Pierce College. anh ấy là người đi trước nên hiểu rõ thông tin về trường hơn là em chỉ tìm hiểu đơn thuần thông tin trên mạng.
CO: Ok, em cho tôi xem học bạ
Me: (đưa học bạ và bằng IELTS, nhưng CO chỉ xem bằng IELTS, ko xem đến học bạ)
CO: em lấy bằng IELTS vào ngày mấy? bao nhiêu điểm?
Me: thưa CO, em lấy vào tháng 11-2011, total bandscore là 5.0
CO: Ok, good, ba mẹ em làm nghề gì?
Me: thưa CO, ba mẹ em là owners, ba em có 2 giấy phép giữ xe gắn máy tại bệnh viện Tân Định, đường Hai Bà Trưng, q.1 và bệnh viện Gia Định, q.Bình thạnh, tp.hcm.
CO: (nhìn vào máy tính gõ cái gì đó)
Me: còn mẹ em cho thuê nhà để kinh doanh phòng tập thể hình và cũng là quản lý nơi đó bởi vì.....(chưa kịp nói xong)
CO: quản lý khác với owner, vậy mẹ em là ai?
Me: vì người thuê nhà ko đủ số vốn để open 1 phòng tập nên đã hùn vốn với mẹ em để open phòng tập đó, vì số vốn của mẹ em nhiều hơn nên mẹ em đươc quyền quản lý nơi đó và người thuê nhà hiện đang là huấn luyện viên tại phòng tập thể hình đó.
CO: em đã tới đó lần nào chưa? có thể miêu tả ko?
Me: em rất thường xuyên tới đó. phòng tập thể hình đó chỉ dành cho nam. em có thể miêu tả bằng ngôn ngữ cơ thể ko?
CO: ok, cứ tự nhiên
Me: ( miêu tả bằng ngôn ngữ cơ thể 1 động tác cơ bản của môn thể hình)
CO: Ok, em có người thân ở Mỹ ko?
Me: thưa CO, em ko có.
CO: chúc em lên đường may mắn, cố gắng học tập.

Cuộc PV của con ngày 10-8-2012. Con cảm ơn chú rất nhiều, nếu sau này con có thắc mắc gì con sẽ nhờ chú tư vấn nha chú, vì đây là lần đầu tiên con ở xa gia đình nên cũng bỡ ngỡ nhiều cái mới. Thank you chú!
Chúc mừng cháu và cũng cám ơn cháu đã chia sẽ kinh nghiệm của cháu với mọi ngừoi. Cháu trả lời rất là HỢP LÝ

Các cháu nào sẽ qua tiểu bang Washington du học, ngày 3 tháng 9 2012 tôi có tổ chức 1 buổi cắm trại, ở Dosewallips State Park, số người ghi danh tham dự tính đến hôm nay là 63 người, gồm bạn bè người thân, du học sinh quen biết tôi, hay cưu du học sinh, Các cháu muốn tham gia thì liên lạc với tôi. Chi phí cho buổi cắm trại này là do tôi và bạn bè đài thọ, các cháu không phải trả bất cứ chi phí nào.

lolita2012

Thành viên mới

Chào mọi người,
Hôm thứ 2 ngày 13/08/2012 mình đi phỏng vấn và đã được visa ngay lần đầu tiên. Trường hợp của mình như sau: mình đã tôt nghiệp đại học kinh tế chuyên ngành kinh tế quản lý ở Pháp, mình chuyên về tiếng pháp, chưa hề có chứng chỉ gì về tiếng anh hết nhưng có thể giao tiếp được,đã đi làm được 1 năm.
Mình đăng kí học Pre MBA của trường San Diego State University. Mình vào trang web của trường và đăng ký online, sau đó trường gửi I 20 qua đường bưu đ I - 20 của mình ghi là English training, remark Pre MBA. Hồ sơ du học là mình tự làm từ đầu đến cuối từ đăng kí trường đến chứng minh tài chính, nguồn thu nhập ổn định của ba mẹ (thực tế là ba mẹ mình làm nông), CO không xem bất cứ giấy tờ gì mà mình chuẩn bị cả. Mình đóng phí ghi danh $175, dịch thuật giấy tờ 1tr và mình trả khoảng 7tr để có tài khoản 1,4 tỷ trong ngân hàng:24:(mình khuyên các bạn nên đến ACB, dịch vụ cực kì tốt), $200 phí SEVIS, $140 tiền phỏng vấn, total là gần $1000. Mình phỏng vấn lúc 8:30 AM, ô số 6. sau đây là những câu mà CO đã hỏi mình(mình trả lời pv bằng tiếng anh)

CO: Trước đây em học gì rồi?
Me: Dạ em học trường đại học kinh tế Rennes 1, Pháp chuyên ngành kinh tế quản lý trong 4 năm, em đã tốt nghiệp năm ngoái, sau đó về VN tháng 9/2011 và àm việc cho công ty GCI ở vị trí office manager cho đến bây giờ.
CO: Sang Mỹ học gì?
Me: Em học Pre MBA ở trường SDSU và sau đó sẽ đăng kí học lên MBA
CO: Em dự định học ở Mỹ bao lâu?
Me: dạ 3 năm, em sẽ học pre MBA trong 1 năm, MBA trong 2 năm nhưng em sẽ cố gắng hết sức mình để học xong sớm nhất có thể để trở về nước, mở kinh doanh riêng trong ngành du lịch (vì mình quê ở Nha Trang mà:p)
CO: Ok (gật gật)
CO: Vậy muốn học được lớp MBA em phải làm như thế nào?
Me: em phải thi GMAT và TOEFL
CO: Em nói tiếng anh tốt rồi sao không thi TOEFL ở VN đi?
Me: ( đoạn này hơi run vì thấy nhiều bạn failed vì english training rồi:() Dạ em thấy học tiếng anh trong môi trường ở Mỹ, được thực hành với những người bản xứ thì chắc chắn em sẽ học nhanh và giỏi hơn rất nhiều, sau đó em thi TOEFL cũng chưa muộn.
CO: lúc học ở Pháp có đi du lịch ở đâu ko?
Me: dạ có, em đi du lịch vài thành phố lớn của Pháp và có đi Tây Ban Nha và Ý.
(CO yêu cầu đưa passport cũ cho xem)
CO: Ba mẹ làm nghề gì?
Me: Ba em làm nông, ba có 1 trang trại chăn nuôi heo, thu nhập khoảng 875tr từ 3 lứa mỗi năm. Mẹ em làm kế toán trưởng công ty TT. Lương mẹ em là 20tr/tháng, ngoài ra còn có đất cho thuê, nhà cho thuê
CO: tiền học ở Pháp là bao nhiêu?
Me: dạ khoảng $20,000/năm
(Lúc này CO đã định cấp visa cho mình rồi nhưng sau một hồi gõ gõ trên máy tính mới quay ra hỏi mình tiếp)
CO: Em đã từng phỏng vấn xin visa đi Mỹ chưa?
(Điều mình lo sợ nhất đã đến. Chuyện là như vầy: lúc mới sang Pháp năm 2008 mình có pv xin visa di du lịch(với passport cũ) nhưng bị từ chối vì lí do mình mới sang Pháp được vài tháng à). Nhưng lúc điền form DS 160 thì mình trả lời câu hỏi có xin visa đi Mỹ lần nào chưa là NO:( Ai ngờ mọi thứ đều lưu trên hệ thống nên CO biết hết. Lúc đó mình nghĩ chắc là mình tiêu chắc luôn rồi, không những bị rớt mà chắc bị cấm vĩnh viễn vào Mỹ vì tội khai gian. Xong rồi mình quyết định khai sự thật, nothing to lose rồi mà. Mình cũng giả ngu, hỏi lại
Me: phỏng vấn đi Mỹ hả?(giả đò suy nghĩ)
À có, nhưng mà lúc đó là lâu lắm rồi, mấy bạn em rủ đi Mỹ chơi, xin visa ko được thì thôi nên em cũng quên chuyện đó luôn rồi.
CO: (bặm môi làm mình run gần chết) Em có người thân bên Mỹ không?
Me: dạ có
Co: Ai?
Me: dạ cậu với dì
CO: Họ làm nghề gì?
Me: dạ họ có tiệm nail
CO: Vậy qua đó em có định làm nail không?
Me: (lắc đầu liên tục) Dạ không, em sang đi học mà chứ đâu có phải để làm nail đâu.
Xong rồi CO đưa tờ giấy màu vàng và EMS.

Cháu cám ơn Chú Vha08 đã dành thời gian cho cháu và cho cháu nhiều lời khuyên bổ ích. Mình hi vọng là những chia sẻ của mình sẽ giúp ích được cho mọi người. Chúc các bạn đi sau sẽ thành công. Chúc chú Vha08 và mọi người thật nhiều sức khỏe.

TramDuong 93

Thành viên mới

Mình đăng kí phỏng vấn vào sáng 13/08 7h30. Đợi đến 10h mới tới lượt. Lúc đầu mình hồi hộp lắm vì thấy nhiều người rớt ở ô số 5 và số 6, CO hỏi rất lâu và hầu như ai cũng rớt, ngồi hi vọng kô gặp 2 cửa đó. Vậy mà cuối cùng cũng vô ô số 6. CO là phụ nữ, trẻ và tóc nâu ngắn. CO hỏi rất nhanh, khoảng 1 2 phút là cấp visa cho mình. Mình kô giỏi tiếng anh nhưng chọn phỏng vấn tiếng anh vì dược chú vha khuyên là "try your best in english", có lẽ nhờ đó mà mình được cấp visa cũng nên. Hihi

Cuộc phỏng vấn mình kô nhớ được chi tiết lắm nên mình ghi bằng tiếng anh và tiếng việt. Hi vọng có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình cho các bạn XNC

Me: Good morning, sir
Co: Good morning, show me your hoc ba
Đưa ra cho Co, nhìn nhìn rồi nói: Good
Co: What are you doing now?
Me: I am freshman in TDT university
Co: show me your transcript Mình lại đưa ra
Co:Bản điểm của bạn là năm nhất, vậy chương trình học ở VN của bạn là 3 hay 4 năm?
Me: 4 years
Co: bạn học ở mỹ bao lâu? ngành gì?
Me: 5 years, BA- Finance
Co: what do your parent do?
Me: my dad is stock and my mom is real estate. Would you like to review my parent's documents?
Co: no, thank you.
Mình đang đứng kô biết làm sao thi Co cấp visa. Vui quá thank you quá trời. Chạy ra đóng tiền rồi nhảy nhót ra về.

Mình nghỉ các bạn nên dành thời gian để nghiêm cứu về các bài phỏng vấn của những bạn đi trước, kể cả đậu hay rớt để rút kinh nghiệm cho bản thân. Các bài dợt phỏng vấn của chú vha nữa. Trước khi phỏng vấn, mình đọc hết tất cả đấy, lại còn được dợt lại vs chú vha 1 lần trước khi phỏng vấn. Nhờ vậy mà mình tự tin hơn. :D

TramDuong 93

Thành viên mới

Theo mình thấy, cac bạn nên tự tìm 1 số trường phù hợp với bản thân trước rồi đem ra chia sẻ với XNC hay chú vha để họ tư vấn cho bạn xem có được kô. Mình cũng vậy, ban đầu mình cũng lựa chọn sai hướng. Nhờ chat với chú vha mình mới định hướng được làm sao có kế hoạch hợp lí để thuyết phục LSQ. Trang web
này mình tìm thấy trên Vietabroader: www.bigfuture.collegeboard.org/. Có thể giúp các bạn lựa chọn trường phù hợp.

Cháu rất cám ơn chú vha về những gì chú đã làm. Chúc chú và mọi người luôn mạnh khỏe và đạt được nhiều thành công trong cuộc sống.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Chitran khi phỏng vấn , học bạ có ghi ba mẹ là Cán bộ . Thực ra từ "cán bộ" thường nằm trong các văn phòng của chính quyền , .. Nếu ba mẹ có chức danh : Giám đốc, trưởng phòng ,quản lý... thì nên khai rõ để tránh CO sẽ vặn vẹo về chức danh cán bộ . Hoặc chủ động trả lời trước cho CO rõ

CO: Trong học bạ ghi ba em làm Cán Bộ , vậy cán bộ là gì
Me: My father is a general manager at Cam Ranh Silica Sand Company - FICO ( mình đẩy giấy bổ nhiệm với giấy tờ vô )
CO quay vô trong hỏi 1 người trợ lý về chức vụ "cán bộ"

Quay sang hỏi mình

CO: Có phải ba em làm LÍNH không?
Me: Oh no, sir! Ông ấy là Cán Bộ công nhân viên chức , đang làm nhà nước

Kinh nghiệm của hotinrussia

- hotinrussia: chào chú ! con có tham khảo trên XNC và biết chú, con mạn phép được hỏi chú về vấn đề xin visa du học Mỹ, ko biết có làm phiền chú ko ạ?

- hotinrussia: chào chú ! bởi vì sáng mai con đi phỏng vấn lần đầu xin visa, con hơi bối rối do đã nhờ 1 cty dịch vụ làm hồ sơ, nên bây giờ con rất cần được 1 lời khuyên từ chú

vha08: Mai đi PV bây giờ cháu kiếm tôi có muộn không

- hotinrussia: con biết là đã muộn, nhưng còn nước còn tát, vì con vừa có 1 người bạn duoc chú tư vấn xong, bạn ấy khuyên con đừng ngại, cứ ngờ chú tư vấn giúp..

* vha08: Hiện tại bây giờ tôi đang chát với 6 người, làm sao hướng dẫn cho cháu chu đáo đuợc. Hủy bỏ cuộc hẹn đi

- hotinrussia: bài viết trên XNC của chú rất rõ ràng, chú cũng trả lời thẳng thắn cho trường hợp của từng bạn, con cảm kích vì điều đó. Ko sao đâu ạ, chú cứ tư vấn giúp con 1 ít, vì lúc này đây con hủy cuộc hẹn cũng ko bảo đảm được gì

- hotinrussia: chú cứ chat với những bạn nào cần thiết trước đi ạh, con vào sau, xếp hàng thứ 7, nên con đợi được ạ, miễn là chú không phiền.

vha08: Cháu không nhiều thời gian nữa. Cháu hỏi đi tôi trả lời.
...
vha08: Tôi nói cháu không hiểu à, bây giờ là 1 giờ khuya bên VN, và ngày mai cháu pv rồi. Cháu không còn thì giờ nhiều để tôi dạy cháu
Nếu tôi là cháu. 100% tôi sẽ lấy được visa và nói thật 100% cho CO

hotinrussia: tell me how did you know about this school?
vha08: I have bachelor degree in electronic & communication, California is for high tech industry, California State University San Marcos accepted me with condition to complete English language training.

CO sẽ hỏi cháu
vha08: CO: You already have bachelor degree, why study ESL?
hotinrussia: àh, dạ rồi..ôi, chú ko nói những điều này thì cháu die thiệt..
ESL là gì vậy chú? cháu chưa hiểu rõ lắm..
vha08: I am seeking a second degree in computer science (English as a Second Language= ESL)
hotinrussia: dạ, cháu có bếit trang này, nhưng có vẻ chưa cụ thể lắm, chú xem giúp cháu trang này đúng hơn ko ạh?
http://www.csusm.edu/global/ugadmiss/ugcost.html

vha08: Me: The cost of Attendance at California State University San Marcos for international student is about $35,000/ per year, it will take me 1 year or less to study English, and about 2 years to complete all required courses for major in computer science

vha08: Three years study in USA will cost me about $100,000 USD, and my aunt gave me $250,000, this amount is more than enough for master degree if I choose to study higher.

hotinrussia: oh,hay quá ạh, 1 câu mà vừa trả lời được cả học phí lẫn thời gian học..cháu đúng là hòan toàn ko biết việc mình có thể học VB2 ở Mỹ khi có VB1 ở VN lun, thật sự cảm ơn chú rất nhiều nhiều !! súyt nữa chú toi rồi !
hotinrussia: cháu toi, ko phải chú, cháu đánh nhanh quá..hi

vha08: Cháu còn 10 phút nữa đừng nói lời dư thừa

hotinrussia: chào chú..sáng nay con vừa đi phỏng vấn về ạ..tuy mới nói chuyện với chú được có 1 đêm nhưng chú làm cho con thấy có gì đó rất kính trọng và khâm phục..con cứ tự hỏi và thắc mắc không hiểu chú là ai, vì chú có gì đó rất khác với nhiều người mà con biết..he

hotinrussia: con gửi vài dòng mess này chính là vì muốn cảm ơn chú, nếu ko có sự giúp đỡ "thẳng thắn, lạnh lùng nhưng lại rất logic và nhiệt tình" của chú thì chắc con cũng đã out phỏng vấn sáng nay rồi.

hotinrussia: sáng nay con đi phỏng vấn ngừơi ta hỏi con câu "tại sao mày đã có = đh ở đây rồi mà lại qua đó học lại ĐH 4 năm?"

hotinrussia: con đấu tranh suy nghĩ giữa câu trả lời cũ kỹ bên TĐD sắp đặt cho con trước và giữa lời khuyên của chú "con trả lời học 4 năm là cho out ngay lập tức"..

hotinrussia: sau 1 hồi con quyết định trả lời theo chú "tao trừ hao thời gian, chứ thật ra t học 3 năm, 1 năm AV đổ lại + 2 năn chuyên ngành chính, vì tao học VB2"

hotinrussia: Thế là LSQ gật gật, và ko cầ nhỏi thêm gì cháu nữa, ký cho cháu tờ giấy xanh và "good luck to you"

hotinrussia: quả thật con tự hỏi nếu lúc đó con mà trả lời theo kiểu của dịch vụ thì chắc...

hotinrussia: sau khi đậu xong con cũng qua bên cty dịch vụ nói con đã "tự thay đổi" câu trả lời, nhờ vậy mới đậu

hotinrussia: bên đó họ nói "do em may đó, chứ làm gì có chuỵện = ĐH ở VN đem qua đó e được miễn học 2 năm đại cương được, nhưng do tụi LSQ ko nắm được gì, nên nó hỏi vậy để thử thái độ của e thôi ! " --> ?!

hotinrussia: cháu cũng gật gù cho qua, nhưng trong thâm tâm cháu biết câu trả lời đó của mình ko phải là may, mà là chú đã chỉ cháu tư duy với kiến thức căn bản nắm chắc, đúng là bên dịch vụ chỉ dạy học sinh học Vẹt, trong khi bản thân bên dịch vụ đâu đã qua Mỹ, vậy mà dám phán câu đó..

hotinrussia: một lần nữa cháu xin cảm ơn chú rất nhiều, cháu rất mong nếu qua Mỹ được cháu có thể biết chú ở bang nào, trông như thế nào, với cháu chú hiện tại vẫn là 1 người rất bí ẩn...

hotinrussia: cảm ơn chú nhiều nhiều !!