Làm hồ sơ du học Mỹ cho em trai

thuyan02us

Thành viên mới
Thưa chú,
Hiện con đã nộp hồ sơ cho em trai hiện đang sắp vào học lớp 10 bên VN qua học lớp tiếng Anh 6 tháng. Con định sẽ xin cho em học tiếp high school bên này sau chương trình tiếng Anh cấp tốc đó.

Con đã lấy chồng và định cư bên tiểu bang MA. Con cũng đã nộp hồ sơ bão lãnh mẹ sang. Còn Ba thì không muốn đi và vẫn còn làm việc bên đó.

Con nhờ chú hướng dẫn khi đi phỏng vấn thì em con nên chuẩn bị những câu trả lời thế nào để thuyết phục LSQ là mình có ý dịnh du học chính đáng. Con nghĩ em con còn nhỏ nên khả năng tiếp thu tiếng Anh sẽ nhanh hơn.

Con chỉ sợ là trường hợp của em con hơi bị mong manh vì tình trạng định cư của con bên này.

Xin chân thành cảm ơn sự hướng dẫn của chú,

henryzhang

Thành viên mới
Điều kiện đi phỏng vấn:
_Rõ ràng và chi tiết, họ cần I-20,Bank statement,...blablabla
Điều kiện để lấy visa:
_20%Chuẩn bị kỹ các câu hỏi có thể sẽ bị hỏi,30% sử dụng tiếng anh phỏng vấn, 50% là hên xui.

Những câu nó đã hỏi mình:

1. Can i see your transcript? Quăng vô liền...
  2. What do you do now? I am a chinese language major freshman of HCMC Education University!( Quăng cái thẻ sinh viên vô )
  3. Do you have anyone in your family live in the US ? Yes my uncle is residing in the US.
  4. What will you study in the US? Trả lời như bài đã học ^^
  5. Did anyone do the immigration file for your family? Yes my uncle has done the immigration file for my family 2 years ago!
  6. Okay, congratulation, gook luck to you!

Mình có rất nhìu điểm dễ bị cho rớt mà vẫn được đi:
1.Đã có hồ sơ bảo lãnh di dân.
2.Ngành học tại việt nam là Tiếng Trung Quốc.
3.Chưa đi qua nước nào cả.Ba má cũng thế.

Tái bút: thằng cha đó nhìn mình đúng một lần mới vào, còn lại toàn nhìn máy tính thôi, làm mình chuẩn bị nhìn thẳng vào mắt họ mà họ ko thèm dòm mình sao mà nhìn được còn cái học bạ thì chỉ mở ra nhìn cái mặt rồi đóng lại. Một đống câu hỏi về sự quay về việt nam,... mình chuẩn bị sẵn mà họ ko hỏi.Thậm chí tài sản giống gì họ cũng chẳng thèm coi.

thuyan02us

Thành viên mới
Cảm ơn những ý kiến của henryzhang.

Mình cũng đã chuẩn bị tất cả giấy tờ cần thiết I-20, bank statements, fee payment confirmation... Mình cũng có khuyên em trai chuẩn bị những câu trả lời ngắn gọn và thành thực. Nhưng mình nghĩ là trình độ tiếng Anh của em mình không đủ khả năng để thực hiện phỏng vấn bằng TA. Cõ lẽ phải chọn bằng tiếng Việt. Vì em mình dưới 16 tuổi nên sẽ có mẹ theo cùng. Mình cũng không biết rằng mẹ có thể trả lời thay em mình không nữa. Xin lời khuyên và chia sẻ kinh nghiệm của mọi người có cùng hoàn cảnh.

Xin chân thành cảm ơn,

Vì có mẹ cháu đi cùng, nên khi vừa vào tới LSQ thì xin được cùng phỏng vấn 1 lúc. Nhân viên LSQ sẽ phỏng vấn mẹ cháu và sẽ không hỏi em cháu.
Cháu đã nộp hồ sơ bảo lãnh mẹ, vậy gấp gáp cho em cháu qua học làm gì cho tốn tiền. Đã lỡ làm giấy tờ rồi thì khi mẹ và em cháu tới Mỹ, cháu dẫn mẹ và em tới trường public high school gần nhà cháu xin cho nó vào học (khỏi tốn tiền), cái trường private nào đó bỏ nó đi.

Trước khi tới trường public high school, cháu và mẹ cháu sẽ phải ký giấy giao quyền giám hộ lại cho 2 vợ chồng cháu. (Guardianship Authorization).
Về việc chích ngừa, nếu làm được ở Việt Nam thì tốt, bệnh nào thiếu thì qua Mỹ chích tiếp cũng không sao.

Cháu cứ yên tâm chuyện cháu du học lấy chồng ở lại Mỹ chả ảnh hưởng gì tới em cháu. Tôi cũng vừa giúp một người bạn làm giấy tờ cho con qua du học Mỹ. Thằng nhóoc này 16 tuổi rưỡi và đã được trường public high school nhận rồi. Anh nó du học rồi trốn ở lại Mỹ không chịu về. Hôm 9 tháng 6 nó và cha mẹ qua Mỹ du lịch, xin học xong xuôi nhất quyết đòi về VN từ giã bạn gái. Xin lại visa du học đã có visa và 21-8 này trở lại Mỹ học.

Ai nói du học sinh không được học public high school ở Mỹ, tôi mặc kệ họ. Bốn năm trước tôi đã làm được cho đứa cháu tôi. Nó tốt nghiệp high school năm nay, về VN thăm mẹ, tuần tới trở lại Mỹ đóng học phí theo in-state student. Thằng nhóoc trên là người thứ tư. Cháu cũng có thể làm được như trên cho em cháu, học khỏi tốn tiền cha mẹ. Em cháu cũng không cần phải dợt phỏng vấn. Mẹ cháu mới cần.

thuyan02us

Thành viên mới
Ðề: Làm hồ sơ du học Mỹ cho em trai

Cảm ơn chú đã dành thời gian để trả lời thắc mắc cho cháu.
Hiện cháu vừa mới nộp xong hồ sơ cho mẹ nên chưa biết ngày phỏng vấn cho mẹ qua đây là ngày mấy nữa. Lúc trước cháu có nghe mọi người nói vì em cháu dưới 18 tuổi nên có thể đi cùng mẹ nhưng đọc trên diễn đàn thì thấy rằng không thể. Phải đợi mẹ qua rồi mới bão lãnh được em chứ mà cháu bão lãnh theo diện chị em thì sẽ rất lâu. Bởi vậy cháu muốn làm hồ sơ cho em cháu qua học trước đó chú. Nếu mẹ cháu đi trước thì sẽ không yên tâm để em nó bên đó một mình với ba.

Cháu đã hẹn ngày phỏng vấn cho em cháu vào ngày 22 tháng 8 này. Trường ESL đã chấp nhận cho nó vào học vào ngày 12 tháng 9 này. Cháu nghĩ nếu em cháu được chấp nhận qua học trước, sắp tới mẹ cháu qua thì sẽ adjust cái status lại cho em cháu chú thấy sao ạ?

Trong đơn xin visa cho em cháu người ta có hỏi đến 2 nhân chứng. Theo chú thì LSQ có gọi cho nhân chứng để kiểm tra lại thông tin về em cháu không ạ? Và nếu có thì họ sẽ hỏi những gì ạ?

Cháu cảm ơn chú ạ,

thuyan02us

Thành viên mới

Cháu cũng muốn giải thích thêm về khoá học cho em cháu chỉ là học ESL cấp tốc thôi ạ, trường English Academy of Boston, học từ tháng 9 đến tháng 3 năm sau. Rồi sau đó cháu sẽ xin cho em vào học tiếp highschool bên này đó chú.

1 - Tôi không trả lời các câu hỏi về di trú. Trong diễn đàn XNC có nhiều người có kinh nghiệm về di trú, cháu hãy đặt câu hỏi trong mục di trú. Tôi chỉ hướng dẫn về giáo dục và nghề nghiệp mà thôi. Những câu hỏi về giáo dục và liên quan tới di trú, tôi sẽ nói tổng quát về di trú, các chi tiết cháu hỏi người khác.

2 - Em cháu qua Mỹ chỉ học một khóa tiếng Anh, chứ không phải là học private high school thì cơ hội đậu phỏng vấn visa rất là thấp. Vậy thật ra cháu xin cho em cháu học Anh văn ở các trường dạy ESL như Kaplan hay là trường private high school.

Thằng nhóoc tôi nói ở trên, tôi làm giấy tờ cho nó như vầy: Tháng 3 - 2011 tôi gởi thơ tới các trường community college và trường private high school ( 3 trường tất cả), xin hẹn tham quan trường (Campus tour), trường gởi thơ confirm schedule tour date, tháng 5 nộp đơn xin visa du lịch tham quan trường cho cha mẹ và nó, 2 tuần sau lên phỏng vấn visa. Ông già nó xin LSQ cả gia đình phỏng vấn 1 lần, nhân viên LSQ chỉ hỏi ba nó có 1 câu. " Ông bà và cháu ở nhà người quen hay khách sạn?" Hotel - 3 ngày sau visa giao tận nhà - đầu tháng 6 qua Mỹ, đi thăm gia đình bạn bè cho đã, rồi mới tới trường community college xin học, 2 tiếng sau trường cấp I-20. Tất cả thủ tục xin học và I-20 chưa tới 4 tiếng - Có I-20 rồi ngày hôm sau tôi dẫn nó tới trường public high school xin học - Ba mẹ nó ký giấy giao quyền giám hộ lại cho tôi - Nó nhất quyết đòi về VN từ giã bạn gái, làm cha mẹ nó xanh mặt, sợ về VN sẽ không xin visa trở lại Mỹ được - Tôi nói được - Trở lại VN, xin visa du học, LSQ chỉ hỏi một câu "How was your trip?) - Wonderful. 21-8 này nó trở lại Mỹ vào public high school học.

Cách tôi làm là như trên, tin hay không tùy cháu. Trường hợp của em cháu, có ba đang ở Mỹ (nếu có quốc tịch rồi, thẻ xanh cũng OK), thì ba cháu có thể làm giấy bảo lãnh cho em cháu trong lúc nó đang học high school. Được approve rồi thì nó có thể xin quốc tịch Mỹ liền - Cách này nhanh hơn là cháu bảo lãnh mẹ, rồi mẹ cháu bảo lãnh em cháu.
Ba mẹ cháu có chuyện gì không hợp, nhưng cả 2 đều có trách nhiệm đối với nó. (Tôi đã giúp một người bạn, chỉ bảo lãnh con, không bảo lãnh vợ). Chuyện đời có nhiều cảnh éo le, nhưng cha mẹ BẮT BUỘC PHẢI CÓ TRÁCH NHIỆM VỚI CON CÁI - Đây là luật của Hoa Kỳ, luật của Việt Nam tôi không biết.

tieuchi

Thành viên mới

Chú Vha08 ơi, cho cháu hỏi thằng nhóc đó sẽ đóng học phí như thế nào? có giống với mức học phí in-state ko? khoảng chi phí của high-school student là bao nhiêu?
Cháu hỏi giúp người cô đang định cho em họ cháu đi học high-school ở mỹ. Cháu cảm ơn.

Public high school ở WA không có trả tiền. Nó còn đựoc ăn trưa miễn phí, và chích ngừa khỏi trả tiền nữa. Gia đình cháu cũng có thể theo cách chú bày mà thực hiện.

tieuchi

Thành viên mới

cháu cảm ơn chú nhiều! cháu sẽ làm theo cách này của chú!

duyphuong540

Thành viên mới

Public high school ở WA không có trả tiền. Nó còn đựoc ăn trưa miễn phí, và chích ngừa khỏi trả tiền nữa. Gia đình cháu cũng có thể theo cách chú bày mà thực hiện.
Cho cháu hỏi là cách trên có áp dụng cho bang CA không ạ. Tại em của cháu sinh ngày 23-12-1996 (16 tuổi) , nếu áp dụng đc cho bang CA thì học phí như thế nào ạ, là du học sinh mà đc học phí in-state ạ?

duyphuong540

Thành viên mới
Du học cấp 3

Luật lệ của vài tiểu bang như: Washington State, Illinois, California, Pennsylvania v.v… cho phép những học sinh tốt nghiệp high school ở Mỹ, được hưởng mức học phí tính theo cư dân của tiểu bang. Đặc biệt là tiểu bang Washington State, chỉ cần các em cư ngụ trong học khu, và có người giám hộ là cư dân của tiểu bang thì các em được học trường public high school gần nhà nhất MIỄN PHÍ, trường không hỏi tới tình trang cư trú của học sinh.
Cho cháu hỏi là tốt nghiệp high school ở Mỹ được hưởng mức học phí theo cư dân của tiểu bang có nghĩa là như thế nào ạ? Có phải là sau khi học high school thì có thể học university theo học phí của của in-state students không ạ. Nhà cháu có 2 dì đang ở California và Pennsylvania nếu được thì đi du học từ lúc nào ạ. Cháu hiện đang học lớp 12. Nếu có thể thì cháu đi diện trên và học lại lớp 12 bên đó vào năm sau có đc không ạ. Và cháu cũng có đứa em hiện đang học lớp 10. Ah có 1 điều quan trọng là mẹ và em cháu có hồ sơ bão lãnh f4 nhưng mới nộp đc 2 năm thôi. Không biết có đc không ạ. Cháu cảm ơn và mong được nghe trả lời sớm nhất ạ.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

duyphuong540

Ở California có bộ luật AB540 http://issosandiego.org/ab540.aspx
hay http://ab540.org/

Cháu đọc đi
Bác VHA ơi, vậy là em của bạn duyphuong540 hoàn toàn không qualified được chương trình này rồi cho dù là em ấy sẽ học 3 năm HighSchool ở CA đi chăng nữa. Vì nếu em của bạn ấy qua Mỹ du học thì em sẽ được LSQ Mỹ cấp F1 Visa tức là LAWFUL non-resident rồi. Mà chương trình ab540 chỉ ưu tiên cho những em nhỏ theo cha mẹ vào Mỹ bằng đường bộ/tàu mà khg có giấy tờ tuỳ thân (undocumented) VÀ cũng khg được Mỹ cấp cho bất kỳ loại visa nào cả. Những em khg có giấy tờ đó đã học xong 3 năm Highschool ở Cali-Mỹ thì mới được apply cho chương trình in-state tuition fee.

Hồi em học CC cũng có 2 bạn người Mexican học chung, họ vượt biên theo cha mẹ qua Mỹ từ biên giới ở San Diego. Họ đã học xong 3 năm High school ở Cali nên họ apply cho chương trình này là hoàn toàn hợp lệ & họ đã đóng in-state tuition fee, (thời đó là $11/unit trong khi sinh viên du học phải đóng $165/unit). Vì lúc vượt biên họ khg có 1 manh giấy nào cầm trong tay, ngay cả thẻ ID cũng khg có, visa cũng khg, vì vậy họ mới được hưởng chương trình này.

Trong trang "What is AB540" có ghi:
"Non-resident tuition exemptions are NOT granted for students who indicate on the affidavit: I am a nonimmigrant alien {including, but not limited to A FOREIGN STUDENT (F Visa) or exchange visitor (J visa)}."

Not hold a valid non-immigrant visa (F, J, H, L, A, E, etc.)

@F4ChoDaiCo

Phưong pháp qua Mỹ học chùa là như vầy:

- Xin qua Mỹ du học bậc THPT chỉ có trung học tư thục (Private high school) mới nhận và cấp I-20 cho học sinh để xin visa. Khi có visa rồi, thì cha/mẹ dẫn con qua Mỹ. Tới Mỹ rồi thì nhờ ngừoi thân ra toà (không ra vẫn OK) làm giấy giao quyền giám hộ (Guardianship lại cho ngừoi thân bên Mỹ. Ngừoi giám hộ dẫn đứa nhỏ tới học khu (public school district) xin học (No question will be asked). Đứa nhỏ sẽ làm bài assessment test và đựoc xắp lớp theo điểm bài thi - Khoảng 60 ngày sau trừong Private high school cấp cái I-20 sẽ thông báo cho SEVIS là đứa nhỏ này không có học trừong của họ. Đứa bé này sẽ bị out-of-status và trở thành undoccumented alien.

Trừong public high school sẽ không bao giờ hỏi giấy tờ của đứa nhỏ trong lúc nó học high school - U.S Immigration and Custom Enforcement (ICE)cũng không kiếm đứa nhỏ, vì nó vẫn là fulltime student (For as long as he does not commit any felonies) - Và nếu có sự cố, thì trừong hợp tệ nhất là ngừoi giám hộ trả tiền học high school tính theo ngân sách tiểu bang chi cho mỗi học sinh (Cost per student) ở California là $7571/ năm (http://cft.org/index.php/component/...lips-a-notch-in-per-pupil-expenditures.html)- Nhưng học khu không thể lấy tiền đựoc vì tất cả trẻ em dứoi 18 tuổi không phân biệt tình trạng cư trú đựoc học miễn phí. Cho dù học khu muốn lấy cũng không thể làm bản kế toán đựoc (It's will be an accounting nightmare.)

Đây là một khe hở trong luật của liên bang và tiểu bang. Tôi đã làm cho 4 đứa rồi. Một ở Philadelphia, 1 San Jose, 2 ở Seattle. Và tôi cũng đang làm giám hộ cho 1 đứa.

Phưong pháp này tình cờ tôi khám phá ra

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Em xin cảm ơn bác đã giải thích cặn kẽ. Nhưng em thấy nếu mình ở Mỹ mà bị out-of-status thì hơi bị (nguy hiểm) risky bởi vì nếu mình muốn về VN thăm nhà vài tuần thì sẽ khg còn cơ hội quay lại Mỹ vì mình bị phạm luật di trú Mỹ mất rồi.

Du học sinh bị out-of-status xảy ra hàng ngày (Đặc biệt là du học sinh Việt Nam). Lái xe qua Mexico hay xin visa qua Canada rồi quay lại liền thì in-status trở lại.

Con cái của 1 thành viên XNC bị out-of-status vì trốn học đi bưng phở, chính tôi chở nó qua Canada rồi chở nó về Mỹ, bây giờ nó ngoan rồi, đang học ở UW - Tacoma.

Lần đầu bị "Out-of-status" không phải là chuyện to lớn gì. Chưa bị thì sợ, bị rồi thì trở nên "lỳ"

tieuchi

Thành viên mới

1 -
Thằng nhóoc tôi nói ở trên, tôi làm giấy tờ cho nó như vầy: Tháng 3 - 2011 tôi gởi thơ tới các trường community college và trường private high school ( 3 trường tất cả), xin hẹn tham quan trường (Campus tour), trường gởi thơ confirm schedule tour date, tháng 5 nộp đơn xin visa du lịch tham quan trường cho cha mẹ và nó, 2 tuần sau lên phỏng vấn visa. Ông già nó xin LSQ cả gia đình phỏng vấn 1 lần, nhân viên LSQ chỉ hỏi ba nó có 1 câu. " Ông bà và cháu ở nhà người quen hay khách sạn?" Hotel - 3 ngày sau visa giao tận nhà - đầu tháng 6 qua Mỹ, đi thăm gia đình bạn bè cho đã, rồi mới tới trường community college xin học, 2 tiếng sau trường cấp I-20. Tất cả thủ tục xin học và I-20 chưa tới 4 tiếng - Có I-20 rồi ngày hôm sau tôi dẫn nó tới trường public high school xin học - Ba mẹ nó ký giấy giao quyền giám hộ lại cho tôi - 21-8 này nó trở lại Mỹ vào public high school học.
Cháu đã gửi thư xin tham quan trường cho em họ cháu rồi. Cháu có thắc mắc sau:

Khi trường college cấp I-20 mà không học, mình xin vô học public high school mà ko học college thì có phải làm giấy tờ gì cho trường college nữa không?
còn vấn đề visa thì sao, mình phải xin chuyển như thế nào khi được vô học ở high school? có phải làm thủ tục du học và xin visa du học không hả chú?