Luật di trú mới

minhchi_8485

Thành viên mới
anh chị cho em hỏi có thông tin về luật di trú mới không ah?!e thuộc diện F2A.em đang mong thông tin về dự luật này để sớm đoàn tụ cùng vợ.cám ơn anh chị!

cuti

Thành viên tích cực
Ðề: luật di trú mới

anh chị cho em hỏi có thông tin về luật di trú mới không ah?!e thuộc diện F2A.em đang mong thông tin về dự luật này để sớm đoàn tụ cùng vợ.cám ơn anh chị!
Chào bạn,

Tôi vẫn theo dõi luật này nhưng vẫn chưa thấy động tĩnh gì, có lẽ quốc hội Mỹ vẫn còn đang bận rộn việc khủng hoảng ngân sách, rồi dự thảo luật bảo hiểm sức khỏe(Obamacare) nên có lẽ họ chưa có thời gian để quyết việc này, theo dự thảo này lưỡng viện quốc hội Mỹ phải bỏ phiếu Yes/No vào ngày 01-Oct-13 nhưng sao bây giờ vẫn chưa thấy báo chí nói gì về thông tin này cả!!! Chắc có lẽ vụ này tốn thời gian hơn và phức tạp chúng ta tưởng.

langvuon

khoai nướng

Tổng thống Obama đang đọc bài diễn văn về Luật Di Trú, đang trực tiếp trên các kênh của truyền hình tại Mỹ. Đang nói về di dân bất hợp pháp, có lẽ đoạn sau sẽ nói về di dân hợp pháp. Ông đang có hướng quyết định cứng rắn hơn hoặc có thể mềm mỏng hơn đối với di dân bất hợp pháp cũng chưa biết, phải nói khó hiểu ông ta sẽ kết luận thế nào nữa

cuti

Thành viên tích cực

Tổng thống Obama đang đọc bài diễn văn về Luật Di Trú, đang trực tiếp trên các kênh của truyền hình tại Mỹ. Đang nói về di dân bất hợp pháp, có lẽ đoạn sau sẽ nói về di dân hợp pháp. Ông đang có hướng quyết định cứng rắn hơn hoặc có thể mềm mỏng hơn đối với di dân bất hợp pháp cũng chưa biết, phải nói khó hiểu ông ta sẽ kết luận thế nào nữa
Dự luật này là sự mong chờ của 5 triệu di dân bất hợp pháp và có lợi cho họ, nhưng nó không có lợi hoặc ít nhất chẳng động chạm gì đến di dân hợp pháp cả, đây là 1 kiểu làm chính trị của Obama vì dự luật cải tổ di trú lớn hơn đã được Thương Viện thông qua ông Obama đồng ý nhưng bị ách lại ở Hạ Viện, ông Obama muốn dùng quyền hành pháp của mình để dùng dự luật này làm con bài ép Hạ Viện phải ngồi vào bàn thương thảo dự luật cải tổ di trú toàn diện đó mà, nếu Hạ Viện chấp nhận ngồi vào bàn thương thuyết với ông Obama để thông qua luật cải tổ di trú toàn diện thì cũng có cái lợi và cái hại cho di dân hợp pháp như sẽ giải quyết nhanh hơn cho F4 nhưng xong thì dẹp bỏ luôn F4 ai nộp đơn sau ngày tháng năm... abc thì coi chừng công toi, F3 thì NĐBL phài dưới 31 tuổi... Nói chung chính trị rất khó đoán, tốt hơn hay tệ hơn thì chỉ có trời mới biết.

jeli.bear

Thành viên mới

a cuti ơi cho e hỏi nếu sau này luật di trú hợp pháp được thông qua thì có chuyện những năm abc nào đó bị huỷ bỏ ko cho đi hả a? Có 1 thời gian e từng nghe đồn đoán là sẽ huỷ giấy tờ từ 2005 rùi sau đó lại lên 2007, giờ thì chắc chắn chưa thông qa dự luật đó, nhưng nếu thông qua ko bít cơ hội cho 2005 trở lên có được đi ko ? vì dù sao e đã đợi hên 9 năm mà bị huỷ thì đau lắm. :2:

cuti

Thành viên tích cực

a cuti ơi cho e hỏi nếu sau này luật di trú hợp pháp được thông qua thì có chuyện những năm abc nào đó bị huỷ bỏ ko cho đi hả a? Có 1 thời gian e từng nghe đồn đoán là sẽ huỷ giấy tờ từ 2005 rùi sau đó lại lên 2007, giờ thì chắc chắn chưa thông qa dự luật đó, nhưng nếu thông qua ko bít cơ hội cho 2005 trở lên có được đi ko ? vì dù sao e đã đợi hên 9 năm mà bị huỷ thì đau lắm. :2:
Chào bạn,

Không nói trước được bạn à vì liên quan đến chính trị thì rất phức tạp nhưng Cuti tin Mỹ là nước có nền tư pháp rất mạnh họ sẽ phải hành xử theo lẽ công bằng cho tất cả mọi người. Khi luật mới chưa được lưỡng viện quốc hội thông qua và tổng thống ký thành luật thì vẫn chỉ là tin đồn mà thôi. Cứ yên tâm bạn nhé.