HƯỚNG DẪN XNC Mang Séc do Vietcombank phát hành và 1 lượng tiền mặt khác đi định cư.

richardhuynh

Thành viên mới
Chào các anh chị trong diễn đàn.

Gia dinh em F3 PD 12/7/2002 đã phỏng vấn thành công và có visa. Em có chút thắc mắc về tiền mang theo.

Theo thông tư 15/2011/TT-NHNN:

"Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định tại Khoản 1 Điều này không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác".

Ý trên có phải là mang séc bao nhiêu cũng không cần khai báo mà chỉ cần khai báo lượng tiền mặt mang theo?

Nhà em định mua 1 cái séc 48.000 USD do Vietcombank phát hành và cầm theo 1 lượng tiền mặt là khoảng 4000 USD (giả sử giấy phép Vietcombank cấp chỉ là 48000 usd theo séc, còn 4000 Usd CASH kia là em mua ở ngoài không có giấy phép gì hết). Như vậy mình cần khai báo với hải quan VN những gì?
a) Khai báo hết cả séc và tiền mặt
b) Khai báo séc
c) Không khai gì cả.

Em cám ơn các anh chị nhiều ạ.

Duong Dang Thai Binh

Thành viên mới
Ðề: Mang Séc do Vietcombank phát hành và 1 lượng tiền mặt khác đi định cư.

Dear Richard,

Bạn không nên quan tâm việc không mang đi được lượng ngoại tệ lớn chỉ cần bạn làm đúng các hướng dẫn sau :

1/ Khi mua USD ở ngân hàng trình Visa + vé máy bay và trả giá với họ, mức USD bạn mua sẽ khác với trên bảng điện tử .

Bạn có thể mua tối đa 1 người cỡ 30,000 USD tuỳ theo ngân hàng (tiền mặt) để mang theo, việc mua séc chỉ là mở TK cá nhân của bạn có thể sử dụng ở nước ngoài (sẽ bị tính phí cao).

2/ Khi mua xong yêu cầu họ cho cấp phép chứng minh tiền tệ xuất phát từ ngân hàng, ở mọi sân bay khi họ yêu cầu chỉ cần đưa giấy là ok hết.

3/ Theo pháp luật VN 1 người mang đi Mỹ là 5000 USD tuy nhiên vào Mỹ 1 người trên 10,000 USD bạn mới bị yêu cầu kiểm tra.

Trong Form security có chú tất cả bạn không nên lo lắng.

Last edited by a moderator:

syncreation

Thành viên tích cực

Chào các bạn trong diễn đàn,

để so sánh giữa việc mang séc và tiền mặt, nhà mình có ai có kinh nghiệm xin giúp giùm như thế nào là thuận tiện cho việc đi nhất ? mấy vụ này mình thiếu kinh nghiệm và thông tin quá,
Hoặc mình mở tài khoản ở citibank hcm và gửi tiền bán nhà vào đó để qua Mỹ sử dụng luôn ?

Mong thông tin hỗ trợ của mọi người,
Cảm ơn cả nhà,

Chỉnh sửa cuối:

tan phu

Thành viên tích cực

Xin chào Diễn dàn ,
Xin được hỏi khi đi định cư, tiền bán nhà oVN chuyển qua NH qua TK của cô em ruột ở Mỹ ( gởi nhờ tạm thời , khi mình qua đến nơi sẽ chuyển lại vào TK của mình )Như vậy có rắc rối gì cho cô em không ? Có bị đánh thuế gì không ( cả hai chị em ) ?
GD tanphu 3 người đem theo khoảng 20,000 tiền mặt có được không ?
Mong các anh chị giúp đỡ .
Xin chân thành cảm ơn !

DucTran

Thành viên mới

Theo quy định XC được mang theo 5.000usd/ng. Nếu bạn muốn chắc ăn thì mang giấy tờ bán nhà (Giấy CChung') ra Ngân Hàng nhà nước xin Giấy cho phép mang ngoại tệ ra nước ngoài, chứ chuyến vào TK người nhà tại Mỹ thì VN Bank có thể sẽ không dám thực hiện giao dịch nầy. Còn nếu rắc rối quá thì chia đều cho 3 người mang theo người vì dư ít mà lo gì. Thân,

syncreation

Thành viên tích cực

Hi Tan Phu,
Nhà mình đã chuyển khoản tiền bán nhà (dịch bản công chứng bán nhà) và chuyển luôn tiền lãnh Bảo hiểm xã hội 1 lần của mình qua luôn, sau đó scan 2 bản công chứng và bản chuyển tiền của bank cho người nhà bên Mỹ, như vậy có thể cầm theo 1 người 5000 usd (theo luật) nữa, mình đã hỏi người nhà bên Mỹ ra bank hỏi vấn đề này, số tiền này k bị thuế,
Chú ý : tiền này chỉ chuyển được cho người chứng minh được là cùng cha mẹ (tức là a chị em ruột nhé) = khai sinh, nhà mình chuyển qua eximbank,

Chúc vui,

tan phu

Thành viên tích cực

Cảm ơn anh DucTran va syncreation đã chia sẻ kinh nghiệm , người nhà tanphu cũng sợ tiền gởi nhờ qua sẽ bị rắc rối với IRS , nay thì đã yên tâm vì có người đi trước chỉ dẫn .
Một lần nữa xin cảm ơn và chúc sức khỏe hai anh và gia đình !

syncreation

Thành viên tích cực

@ tan phu : tuy nhiên bạn nên hỏi trước và nói người nhà bên Mỹ phone hoặc ra bank hỏi rõ để k mất lòng nhau nhé, chúc vui

tan phu

Thành viên tích cực

Cam on syncreation nhieu , gd anh da qua My chua ? Gd tan phu den giua thang 9 moi bay vi ox thu dam den hom nay la dung 2 thang , hy vong ngay mai nhan phone cua BV CR .

syncreation

Thành viên tích cực

@tan phu : gd mình đã đáp xuống Mỹ hôm nay nữa là đúng 1 tháng, chúc gd bạn mọi sự suông sẻ và qua đến nơi phải lo ngay vụ đi học cho tụi nhỏ đấy,

tan phu

Thành viên tích cực

Cảm ơn syncreation , chúc anh và gd sức khỏe , thành công !