Mất toàn bộ giấy tờ, phải làm sao đây mọi người?

Lolapham

Thành viên mới
Mọi người ơi, hôm nay e xui xẻo quá. E vừa từ irs saint louis về đến downtown saint louis, vô tiệm nail supply thì bị giựt giỏ. E mất hết giấy tờ. Social Security Number, Green Card, passport vn, mọi documents để nhập học,.. E đã gọi 911, họ đã có hình tėn thief từ camera của tiệm. Trong giỏ e còn có giấy thuế 2010,2011 của ba mẹ e. Sợ bad guy sẽ lấy information va SSN để apply loans, or bad thing nên chị e đãn gọi lên credit company là transunion, e cũng không nhớ rõ để put alarm rồi. Còn về phần e, mai sẽ lên uscis ở saint louis để xin cấp lại green card rồi mới làm SSN,

Mọi người ơi, còn cái passport vn thì làm sao đây, passport này e mới renew hồi sắp đi mỹ, giờ e lại ko có giữ passport cũ ở đây, mìn phải làm sao đây ạ??

E buồn quá mới qua chưa đầy 2 tháng. Haiz, ở vn thì koo bị giựt giỏ, qua mỹ lại bị.
Xin mọi người cho ý kiến nha, e cám ơn mọi người lắm.

Ðề: Mất toàn bộ giấy tờ, phải làm sao đây mọi người?

Tìm kiếm mấy thùng rác ở gần chỗ bị giựt xách tay - thông thường tụi giựt đồ chỉ lấy tiền bạc hay những vật mà chúng có thể bán được, còn giấy tờ và bóp chúng sẽ quăng vào thùng rác gần đó. Làm liền bây giờ may ra còn kịp trước khi xe rác tới -

Sau khi báo cảnh sát bị giựt đồ rồi, và tìm không được giấy tờ thì chờ vài ngày sau hỏi cảnh sát, nếu vẫn chưa tìm ra thì lúc đó mới làm giấy tờ lại vẫn chưa muộn đâu.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Mọi người ơi, còn cái passport vn thì làm sao đây, passport này e mới renew hồi sắp đi mỹ, giờ e lại ko có giữ passport cũ ở đây, mìn phải làm sao đây ạ??
Sau khi xin lại thẻ xanh & SS# do Mỹ cấp, bạn làm passport VN cũ, mới thì theo hướng dẫn như sau:
http://vietnamembassy-usa.org/vi/ba...hieu-cho-cong-dan-viet-nam-dinh-cu-tai-hoa-ky

luckyman

Thành viên tích cực

Trời đất, sao cũng có nạn giựt đồ y chang VN vậy ta!!!

Duy Thai

Thành viên tích cực

trời đất, sao cũng có nạn giựt đồ y chang vn vậy ta!!!
ở đâu cũng có nạn giựt đồ hết bạn ơi. ở mỹ giật đồ hay cướp xe là chuyện bình thường . Những khu vực đen ở saint loui city bị giật đồ hay chĩa súng cướp xe là chuyện thường

Lolapham

Thành viên mới

Cám ơn mọi người đã quan tâm,
Lan mới qua cũng không ngờ còn hơn vn nữa. Khu city mỹ đen ở đây kinh khủng lắm, mấy cái chợ snucks, shop and save, aldi, walgreens, no giựt giỏ quài, riết tồi bây giờ ngta cảnh giác quá nên mỹ đen chuyển qua mấy cái nail supply. Mọi người cũng biết đó, người làm nail do tính chất nghề nghiệp, tiền cash nhiều lắm. MÌnh mới qua làm j có tiền, chỉ mất giấy tờ thôi. Mà tụi này liều lắm, mới 9rưỡi sáng mà còn hơn vn. Mình té bầm hết trơn. Ở khu city ghê thiệt, gái gú, hút chích không. Tụi mỹ đen no xin tiền còn hơn vn nữa.
Minh mong mọi người nếu có ở khu city của saint louis thì cảnh giác nhé. Túi xách nếu có để trong xe thì lấy bao ni lông đen che lại, bất đắc dĩ đem theo thì quàng qua người cho chắc. Mà cũng không biết có tránh nỗi mỹ đen ko nữa. Tụi no nhanh và mạnh lắm, mình đã ráng chạy vo tiệm nail supply mà vẫn ko kịp. Mình té mà tay chân bam tím trầy trụa hết trơn. Mọi người biết không, người bình thường không dám xuống khu tụi nó đâu.

Mong police sớm bắt bớt, chứ quây quá ai mà chịu nỗi.

Lolapham

Thành viên mới

Hồi sáng mình cũng lên uscis rồi, replace green card là 450. Giờ phải gửi check với application qua arizona then they'll send me a receipt. Rồi đem receipt lên uscis ở saint louis để làm temporarily green card. Trong khoảng 1 năm mới có green card chính thức.
Mới qua, tiền bạc đã eo hẹp mà còn bị zay nữa. Thằng mỹ đen đó khốn nạn thiệt.

luckyman

Thành viên tích cực

Chúc bạn Lolapham1310 mau có lại giấy tờ cần thiết!

Trường hợp của bạn làm mình hụt hẫng ghê! Cứ ngỡ ở Mỹ luật pháp nghiêm minh chứ!
Còn cảnh sát Mỹ thế nào? Khi bạn báo mất giấy tờ họ có hỗ trợ mình nhiệt tình không hay cũng quan liêu, hách dịch giống VN ta ?