Mọi người & chú VHA08 tư vấn giúp em 2 nghề này ạ , nếu ở San jose có sống được không

boakurara

Thành viên tích cực
Major của em là Bussiness : em phân vân 2 nghề là : Buyer & REal Estate , 2 nghề này ở San Jose , CA sống được và kiếm được tiền không ạ , và 2 nghề này học College & Đại học có lâu không

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Mọi người & chú VHA08 tư vấn giúp em 2 nghề này ạ , nếu ở San jose có sống được không

Nghề Real estate ở bên Mỹ bây giờ đa số chỉ là nghề tay trái .Một số người có rất nhiều kinh nghiệm họ mới đứng vững nổi ,họ là Broker ,nghĩa là chủ một công ty ,hay là làm chi nhánh cho các hãng lớn .
Em bây giờ mới bắt đầu đi học thì có lẽ là hơi trễ .
Tình trạng mua bán nhà tại Mỹ đang là bi đát lắm ,nên chọn nghề làm thuế thì sống được nếu khá tiếng Anh .

boakurara

Thành viên tích cực
Ðề: Mọi người & chú VHA08 tư vấn giúp em 2 nghề này ạ , nếu ở San jose có sống được không

em còn trẽ ạ , 20-21t ... vậy ngành Bussiness còn những ngành nào có thể kiếm tiền dc

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

em còn trẽ ạ , 20-21t ... vậy ngành Bussiness còn những ngành nào có thể kiếm tiền dc
Bạn sống ở Silicon Valley mà theo ngành Business thì chỉ có đi bán software mới giàu nổi.

1) Business - Finance major: nhà bank bây giờ vỡ nợ nhiều vì housing rơi vào cảnh underwater -> khó kiếm job trong ngành banking hoặc mortgage.

2) Business - Accounting major: làm thuế ở Silicon Valley thì tạm ổn. Dân mới ra trường và dân di cư khó kiếm job vì tiếng Anh tệ. Bạn phải nói tiếng Anh khá chuẩn và có experience về thuế Mỹ ít nhất 1-2 năm họ mới dám nhận bạn làm thuế cho khách hàng. Bạn cứ nghĩ xem cty Thuế Liberty Income Tax nổi tiếng ở SJ, họ nhận làm thuế cho nhiều small businesses, họ có dám nhận sinh viên mới ra trường để giao việc không? bảo đảm họ sẽ mất khách + phá sản cho lẹ.

3) Business - Marketing major: thì ok ở Silicon Valley này. Chỉ cần bạn nói tiếng Anh khá và creative chút xíu. Nhiều software/hardware companies thuê bạn để giới thiệu sản phẩm của họ.

4) Business - IT: Ngành này thì bạn vừa học business (lấy các lớp accounting + finance), vừa học computer programming như Java, C++, Networking, Databases. Nghề này tạm ổn ở SJ nhưng bạn học hơi căng thẳng chút xíu bởi vì bạn phải lấy các lớp programming, viết codes hơi khó chút xíu so với accounting + finance. Học ngành này bạn sẽ kiếm được 1 job dễ dàng nếu bạn đã từng viết 1 software nào đó cho bất cứ lọai hình business nào trong quá khứ. Không cần bạn phải học Computer Science. Còn nếu bạn chưa viết software nào thì người có bằng CS, hay mấy tay CS Engineers từ bên Ấn độ qua lấy job IT này hết rồi, khg tới phiên bạn.

5) Real Estate: Bất động sản từ 3 năm nay đã trở thành nightmare trên khắp đất Mỹ. Nhưng nếu bạn nhìn về tương lai từ 5-10 năm nữa kinh tế lên chút xíu thì real estate lại thịnh hành trở lại thôi. Cái gì cũng cần thời gian và Interest của bạn nữa.
chúc bạn có lựa chọn tốt cho mình.