Mình có 2 số SEVIS từ 2 trường, mình nên làm gì :(

dhsanh

Thành viên mới
Con chào chú vha08, Asm, BĐH và mọi người.
Con 22t, đã tốt nghiệp cao đẳng, ôn thi Đại học lại để liên thông thì đậu trường Hoa Sen, nhưng chưa nhập học chỉ có giấy báo nhập học vì con quyết tâm đi du học nên bảo lưu (mà bảo lưu k đc) :p.
Số là con qa ở với cô và chú bên Cali, mà mọi người kiu con apply trường Salt Lake bên Utah đi vì Cali khó xin visa lắm. Nên con apply trường Salt Lake(Utah) và trường Chaffey (Cali). Mấy ngày trước con đã cầm trên tay I-20 của trường SL và lấy số SEVIS đó đk pvấn, đã hoàn tất hết rồi và con đặt lịch hẹn ngày 15/12. Hôm nay con nhận đc thông tin rằng I-20 trường Chaffey cũng đã có . Vậy là hiện nay con có 2 số SEVIS, con đang hoang mang không biết nên làm sao nữa vì mỗi ng chỉ đc có 1 số SEVIS thôi. Con có đọc topic chuyển trường của chú Vha08, nhưng cái con cần là số SEVIS của trường SL, cho con hỏi là sau khi pv mà báo chuyển trường thì có đc không ạ ? Có cần làm thêm gì không ạ . Con định là nếu đậu pv thì sẽ đáp thẳng qa Cali luôn không ghé Utah (như chú vha08 đã nói không cần ghé trg cũ), (2 trường đều bắt đầu tiết học vào ngày 11-1-2016) thì có bị hải quan sân bay làm khó dễ k ạ ? Vì học Utah, bay qa Cali làm chi ? Con sợ ng ta nói con gian lận khi có 2 số SEVIS :(. Toàn bộ hồ sơ là con tự làm hết, không nhờ công ty du hoc.
Ngày 15/12 này con pv rồi mà mấy vấn đề này nó rối qá nên con không biết như thế nào nữa, nhờ các chú và mấy bạn tư vấn dùm cọn . Con cảm ơn nhiều lắm ạ .

AnhTu

Thành viên mới
Ðề: Mình có 2 số SEVIS từ 2 trường, mình nên làm gì :(

chu nghi rang neu nhu con duoc dau pv,ma tat ca giay to con dieu dien cho tieu bang o utah,thi con nen xuong phi truong o utah,de khoi bi hai quan lam kho ,khi nhap vao my roi mua ve may bay ve cali hay di bat cu tieu bang nao cung duoc ,hay tham chi doi truong hoc ,cung khong kho,chuc con may man

PhuongChau

Diễn đàn XNC
chu nghi rang neu nhu con duoc dau pv,ma tat ca giay to con dieu dien cho tieu bang o utah,thi con nen xuong phi truong o utah,de khoi bi hai quan lam kho ,khi nhap vao my roi mua ve may bay ve cali hay di bat cu tieu bang nao cung duoc ,hay tham chi doi truong hoc ,cung khong kho,chuc con may man
@AnhTu,

Khi post bài bạn cần phải viết tiếng việt có dấu đầy đủ, vì đây là quy định chung của diễn đàn.
Bạn đừng để phạm quy, và hợp tác tốt với diễn đàn.

dhsanh

Thành viên mới

Sẵn tiện mọi người cho mình hỏi hồ sơ đi phỏng vấn có cần công chứng dịch thuật không ?
Search GG thì nơi bảo dịch nơi bảo không . Cảm ơn mọi người nhiệu

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Trên DS-160 con chỉ khai được 1 I-20 thôi, không chọn trường nào thì gửi mail báo hủy cho trường biết.
Khi đi PV thì cầm theo cả 2 nếu CO có hỏi thì cung cấp cho họ.
LSQ yêu cầu toàn bộ là bản chính duy nhất chỉ trường thì cần bản dịch học bạ.

dhsanh

Thành viên mới

dạ con cảm ơn chú Asm đã giải đáp dùm con, nhưng mà thật ra con muốn lấy số Sevis trường Utah để pvấn, nếu đc visa rồi, con sẽ bay thẳng qua Cali, không ghé Utah để huỷ trường mà chỉ gửi mail và transfer out form thì có được không ạ ? Vậy thì có khai có 2 số Sevis với CO không ạ :(
Lúc điền I-94 có ghi trường không chú, con sợ hải quan bảo con sao học Utah mà k bay qa Utah lại bay qa Cali làm gì ? Mày gian dối phải khộng

dhsanh

Thành viên mới
Rớt visa trong vòng 2 câu hỏi sáng ngày 15/12/2015

Chào mọi người, sáng nay ngày 15/12/2015 mình mới đi phỏng vấn xong :). Lên đây ghi vài chữ chia sẻ với các bạn.
- Sáng nay vô pv thì có 3 cửa làm việc, ô 2, 4, 5. ô 2 là anh da đen không đc thân thiện cho mấy khoảng tầm 30t. 2 ô còn lại là da trắng, thân thiện, cười miết. Đén lượt mình thì vô ô số 2, gặp ảnh cũng hơi sợ mà vô là nở nụ cười thân thiện liền
Va: Good morning, sir. How are you today? (bị ngăt ngang và không trả lời luôn)
Co: *...* (nói nhỏ xíu và nối chữ nhanh lắm, không nghe được :20:) Ba mẹ làm gì?
Va: My father has a car and he is a driver of ... company. He is also a contributor of ... company. My mother is an owner of canteen in highshool in D7. Their total income is about 80 milions dollars.
Co: Transcript. Học bạ bảng điểm? (cái này CO tự noi luôn).
Va: Here you are. (lúc này mình đưa hb cấp 3 và bảng điểm cao đẳng vào. Hb mình 3 năm: 7.6 7.7 7.3 và BD CD: 2.51. Nhưng mà lật chơi chứ không để ý lắm. xong quăng ra lại.
CO: I can't issued your visa. (quay qa lấy tờ giấy trắng)
Va: Sir, what's point I didn't convince you?
CO: Read it. (vừa nói xong là chỉ chú đằng sau lên luôn nên mình đành tks, sir r về)

Tất cả diễn ra trong vòng khoảng 1 phút. Rất nhanh mà mình không định hình đc luôn. Haizzzzz. CO chỉ hỏi mình 2 câu đó thôi rồi từ chối visa. Mà mặt nghiêm trọng lắm chứ chẳng cười chi hết. 2 ô kia CO cười nói dễ thương lắm huhu. Hỏi trường hỏi kế hoạch cũng khoảng 5'. Có ng đc ng không, còn a da đen thì mình k để ý đc nhưng chú trc mình đi du lịch cũng k đc chấp nhận. Buồn gì đâu, biết diễn đàn cách đây 2 tuần là mình coi hết tất cả các trang luôn, tập dợt cũng nhiều, mấy câu tư duy, kế hoạch, hoàn cảnh sống bên Mỹ này nọ nằm trong lòng bàn tay mà đâu có ngờ rớt từ lúc chưa lên ngựa chứ đợi chi đến phi nước kiệu :2:. Hụt hẫng chết luôn :(

Mình nghĩ lỗi ở mình vì câu đầu tiên mình chỉ nói mà không show giấy tờ gì ra hết, khùng dễ sợ luôn. Rồi nói ba góp vốn trong công ty mà lại là tài xế nên CO k tin.
Xong rồi, hêt bao tháng ngày chờ mong :20:. Mình dự định tuần sau đk phỏng vấn lại cho kịp kì mùa xuân mà không biết có khả quan hơn không vì tất cả giấy tờ của mình ngoại trừ HBạ và BĐ thì CO chưa xem gì hết.

Thiên Ân

Thành viên mới
Ðề: Rớt visa trong vòng 2 câu hỏi sáng ngày 15/12/2015

"Their total income is about 80 milions dollars."
k biết bạn ghi nhầm hay sao nhỉ, 80tr đô 1 tháng...triệu phú đôla hả bạn @@!

dhsanh

Thành viên mới
Ðề: Rớt visa trong vòng 2 câu hỏi sáng ngày 15/12/2015

srrrrrrr :D viết nhầm thôi nhầm thôi, chứ thật v h đâu có ở đây hê hê :D

dhsanh

Thành viên mới
Pass visa lần 3 ngày 07/09/2016

FAIL VISA NGÀY 06/07.

Cửa số 6 ( CO ng mỹ, 30 mấy tuổi, da trắng, đeo kính)
Co: *cười* How are you?
Va: I’m fine. How are you?
CO: give me your passport and I-20.
Va: here they are, sir
Co: Okay. Why you choose this school?
Va: Because it is one of 23 outstanding campuses of CSU system ...
Co: What is CSU system?
Va: California state university, sir
CO: *gật gật* Đưa tôi học bạ và bảng điểm.
VA: Here they are, sir
CO: *xem xem*
VA: Do you want to see my IELTS certificate?
CO: No, I see it. *đánh máy*
CO: What do your parents do in VN?
Va: My mother has a cafeteria in Continouing Education center in Dist 7 in about 5 years. My father has a car for rent by HAITAI company of Korea and he also invest 400tr to TVY priting company.
CO: gật gật
VA: Do you want to see my parent’s paper?
CO: Oh, unfortunately, I can’t approve your visa today.
Va: Are you going to deny my visa, sir. Which part did not I present myself clear? I can prove it.
Co: Sorry, you can come back when you are already. *Next, come*.
Va: Thank for the interview, sir

PASS VISA NGÀY 07/09/2016.

Va pv ngày 7/9/2016 lúc 13h30, đầu giờ chiều nên có 3 cửa mở. Va pv ở cửa thứ 3, CO là chị Mỹ da trắng, dễ thương, tóc dài thẳng, khoảng 30t đổ lại.
M: Good afternoon, how are you today?
CO: *cười* Fine. How are you?
M: Really fine, Thank you.
Co: Cho tôi xem học bạ và bảng điểm.
M: Yes, here you are.
CO: *lật lật nhưng xem k kĩ gì mấy*
M: Would you like to see my IELTS certificate?
CO: Yes.
CO: *đánh máy xem hồi lâu* Where will you go?
M: I ưill go to Cali to study at CSUSB, CO.
CO: Have you graduated ?
M: Yes. I got Associate degree in BA in Managerment in VN and now I want to continue my university program in US.
CO: Do you have any friends or family in USA?
M: I have no family but I have friend CO
CO: Which state do they live?
M: I dont know. We dont contact for a long time.
CO: *đánh máy* What do you parents do?
M: My mother.... My father...... Their total income is over 1 bilion per year.
Co: ừm hửm
CO: You study at Hutech.
M: Yes, and CSUSB accept my transferable credits from VN so I can save a lot of time and money to get bachelor degree.
CO: Your father is a ...?
M: Yes, just to enhance the income (khúc này k biết nói sao, dùng luôn từ enhance :((((, vì pv Va k khai nghề của ba, mà lần trc ba Va xin visa Mỹ bị denied có nói nên h CO hỏi lại.)
CO: “đánh máy lâu lâiu”
M: Do you want to see their documents?
CO: No *đánh máy*
CO: Congratulate. Your visa approved.
M: Thank you so much. Have a nice day.
Co: Gluck *cười*

- Đay là lần t3 Va pv rồi, lần đầu là tháng 12/2015, lần 2 là 6/7/2016 và lần 3 là 7/9/2016. Lần đầu Va apply CC, 2 lần sau là applu Uni luôn.
Lần đâu pv mà tim đập muốn rớt ra ngoài không nói đc gì hết, lần 2 nhịp tim ổn định nói nhiều nhưng lại nói lan man k nói đc ý cần nói, lần thứ 3 Va tính k trông mong nhiều, vô hơi khó thở thôi chứ trl rành mạch, cũng như làm chủ cuộc trò chuyện. Va rút kinh nghiệm là mình nên show bản thân mình trc khi Co hỏi, nên biết mở rộng câu tl luôn, quan trọng là nói đc những ý quan trọng để tăng sức thuyết phục.
Các bạn có cần hỏi thông tin gì hay cần lời khuyên gì cứ add FB Va nha: https://web.facebook.com/vaxd.vaxx17.

CHÚC CÁC BẠN MAY MẮN.