Mình mới đến Mỹ nên mong được giúp đỡ!

quocquyen88

Thành viên mới
Chào mọi người, mình và gia đình chỉ mới đến Mỹ được gần 2 tháng, và sau đây là vấn đề của anh mình nhờ mình hỏi giúp:

• - Tên ảo – nick name: quocquyen88;
• - Thành phố/tiểu bang: Stone Mountain bang Georgia
• - Tình trạng cư trú: Đoàn tụ gia đình (sorry em không biết kí hiệu diện này);
• - Tuổi tác: Dưới 24;
• - Học vấn: đang học đại học được nửa năm – ngành Kiến trúc (ảnh muốn học lại ngành khác);
• - Học lực/học bạ:
o THPT: – Điểm trung bình: 9th: 8.9 – 10th: 7.8 – 11th: 8.1 – 12th: 7.6
o Đại học – (mới học nửa năm nên không có điểm gì cố định)
• - ANH ngữ: Mức trung bình (nghe không được người nước ngoài nói, nói lại với họ thì được =)), trình độ viết văn bản thì ngang ngửa mức trung bình kém, có thể sai ngữ pháp nhưng ngữ cảnh thì ôi thôi T_T)
• - Xin hỏi:
Ông anh của em học hết nửa năm Kiến trúc ở Việt Nam rùi, nhưng qua đây thì thấy ngành Kiến trúc khó xơi quá, gặp tiếng Anh kém, nên tính chuyển qua Tài chính ngân hàng, anh có thể cho anh của em biết tên tiếng anh của ngành này không T_T? Giờ ổng sắp học ESL 1 năm, lại không biết học đến khi nào mới học lại college được, anh vha08 có biết về vấn đề này thì giúp anh em trả lời nha, tức là ổng muốn hỏi học ESL đến khi nào áh?
Sau đó ổng sẽ quay trở lại học college, college ổng tính học có tên là DeKalb Technical College, cho em hỏi trưởng này có ngành anh em muốn học không, với lại trường này trường tư hay trường gì ?_?. Ổng không biết học như thế có bị trì trệ, bị trễ hay gì không, anh vha08 có thể giúp anh em một vài ý kiến được không ? (Ổng cũng tính học lại năm 12 high school nhưng không trường nào chịu nhận tại ảnh học hết lớp 12 rùi T_T).
l001l001l001 Mong được giúp đỡ, thanks nhiều lắm!

quocquyen88

Thành viên mới
Giúp mình với!!!!!!!!!!!

Chào mọi người, mình mới, đến Mỹ được gần 2 tháng, mới hỏi giùm ông anh xong qua đây hỏi tiếp về bản thân cũng gặp ko ít rắc rôi.
• - Tên ảo – nick name: quocquyen88;
• - Thành phố/tiểu bang: Stone Mountain bang Georgia
• - Tình trạng cư trú: Đoàn tụ gia đình (sorry em không biết kí hiệu diện này);
• - Tuổi tác: Dưới 18;
• - Học vấn: THPT xong lớp 10
• - Học lực/học bạ:
+ Em:
o THPT: – Điểm trung bình: 9th: 9.3 – 10th: 8.8
• - ANH ngữ: Mức giữa trung bình và khá (em có thể viết essay, nhưng rất khó khăn, lúc nào cũng phải có cuốn từ điển, yếu nhất chính là không biết dùng từ nào cho hay (tức là em cực ngu ngữ cảnh văn). Em có thể nghe người ta nói rất rõ, nên em không sợ phần nghe cho lắm, nói lại cũng không sao, nhưng vốn từ vựng thì khá ít, nhiều khi biết từ đó mà lại không biết dùng, đến lúc nhắc đến từ đó thì mới nhớ, …T_T)
• - Xin hỏi:
Em thì em chỉ mới học xong lớp 10 bên kia thôi, qua đây, lạ nước lạ cái không biết gì hết. Mong anh vha08 giúp em giải thích cái hệ thống trường học ở Mỹ bang Georgia với, đúng là totally không hiểu gì hết á. Credit là gì, làm gì thì được Credit? Em thì hum bữa có lên mạng xem xem credit ở High school là gì, nhưng nó bảo hãy học lớp honor hay lớp Advance là cái gì thì em chả hiểu gì hết T_T.
Còn nữa, nghe nói credit là có từ năm lớp 10 rồi, nhưng em chỉ học học lại có năm lớp 11, em sợ lắm, có khi nào nếu em làm vậy thì em sẽ bị thiếu hụt credit không? Mà vào đại học thì nó tính credit của năm nào, năm lớp 12 hay cả 3 năm High school?
Em định rằng mai mốt khi học xong lớp 12 thì sẽ vào ngành Finacial Analysis ( Phân tích tài chính) nhưng lại không biết ngành này đòi hỏi ở em những gì, cũng không biết gần nhà có trường nào dạy không, mong anh vha08 giúp em phần này. Em có có cần chọn những môn thích hợp khi còn học ở High school mới học được ngành này không?

Sorry nếu em có hỏi nhiều quá, mong đượcgiúp đỡ, thanks nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!:113::113::113:

quocquyen88

Thành viên mới
Ðề: Mình mới đến Mỹ nên mong được giúp đỡ!

Có ai giúp mình không, đang gấp lắm rồi T_T!