Mong bác vha08 và mọi người giúp, cháu muốn học đại học bên Mĩ ngành Môi trường, cháu cần làm gì?

huyen13st

Thành viên mới
Cháu đang học lớp 11 ở Việt Nam. Cháu muốn du học. Kinh tế nhà cháu bình thường nên hiện tại cháu phấn đấu Đại học Việt Nam trước cho an toàn. Cháu dự định học đại học bên VN 1,2 năm. Thời gian đó sẽ học toefl ibt or ielts, tìm học bổng. Mục tiêu của cháu là toefl ibt rồi thẳng tới uni or LAC qua học bổng.
Nhưng hiện tại cháu vẫn chưa rõ nước nào học tốt (cháu vẫn thích mĩ & canada), chọn trường như thế nào phù hợp. Cháu du học hoàn toàn chỉ trông cậy vào học bổng và làm thêm. Mọi người tư vấn cho cháu đại học nào bên mĩ ngành Môi trường tốt (cụ thể là xử lý nước thải, ô nhiễm môi trường or liên quan đến biến đổi khí hậu) vs bây h nên luyện ibt thế nào. Tiếng Anh of cháu chưa ra sao, nhưng cháu sẽ học được, chỉ vì cháu chưa biết bắt đầu như thế nào, bây h cháu luyên ibt luôn liệu có hiệu quả ko, trong khi sắp thi ĐH ở VN.

Mọi người cần thêm thông tin gì về cháu thì cứ hỏi để tư vấn ạh.
Trường cháu rất tạo điều kiện cho hs du học nên điểm phẩy ko lo, luôn >= 9.0
Hoạt động ngoại khoá của cháu kém.
----------------------------
Đấy là những suy nghĩ của cháu, cháu không biết phải làm sao. Mong lời khuyên của bác. Cháu rất2 cảm ơn. Mấy câu hỏi hơi lung tung. Sr
----------------------------
Ý cháu là nhờ mọi người giúp định hướng những việc cần làm, cái gì nên học để du học mỹ. Việc du học có thể ko với người chưa chuẩn bị nhiều và ko có tiền như cháu?

Ðề: Mong bác vha08 và mọi người giúp, cháu muốn học đại học bên Mĩ ngành Môi trường, cháu cần làm gì

Học lực của cháu luôn trên 9.0 là ngon lành rồi, ráng giữ được như vậy cho hết lớp 12. Trong thời gian này cháu làm những việc sau:

1 - Luyện viết essay - càng viết nhiều thì văn càng hay
2 - Tham gia các hoạt động ngoại khoá
3 - Vừa xong lớp 12 thì nộp đơn xin học liền

Cháu giữ được 9.0 thì và làm được những điều trên, có thể cha mẹ cháu không phải trả tiền học cho cháu. Mỹ sẽ là nơi cháu cháu du học. Vì ở Mỹ cháu có nhiều cơ hội hơn. Mỹ có gần 3000 trường đại học, như vậy có nghĩa là cháu sẽ có 3000 cơ hội.

Cháu vào đây tham khảo thêm www.vietabroader.org, thông tin trên website này rất nhiều. Bài admission essay thì đăng lên xuatnhapcanh.com tôi sẽ giúp cháu hoàn thiện bài essay.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Mong bác vha08 và mọi người giúp, cháu muốn học đại học bên Mĩ ngành Môi trường, cháu cần làm gì

Việc du học có thể ko với người chưa chuẩn bị nhiều và ko có tiền như cháu?
Nếu bạn học khá nhưng không đủ tài chánh thì bạn vẫn có thể apply các khoản học bổng của mấy công ty bảo vệ môi trường ở Mỹ và của Mỹ. Hiện tại mình đang làm việc cho 1 hãng Software ở Sillicon của Mỹ và bộ phận R&D cũng đã lập 1 khoản ngân sách học bổng cho sinh viên du học người nước ngoài (không phải US citizen) ngành Computer Science. Sau khi du học thì công ty sẽ nhận vào làm internship 1 năm, rồi sau đó tuỳ theo khả năng làm việc của người đó thì họ sẽ được nhận fulltime hoặc không. Cứ 2 năm 1 lần vào tháng 3 thì công ty của mình sẽ nhận đơn apply cho 1 xuất học bổng từ các nước gởi đến. Nếu sinh viên nào học khá mà gia đình nghèo thì sẽ lãnh trọn phần học bổng ấy.
chúc bạn nhiều may mắn trong việc du học của bạn.

huyen13st

Thành viên mới

Cảm ơn mọi người đã vào giúp cháu. Sr mọi người vì cháu chưa tìm hiểu kĩ nên hỏi hơi lung tung. Ah, còn một vấn đề. Việc học ielts với cháu thuận tiện hơn toefl ibt. Cho cháu hỏi nếu apply vào các university hay LACs của Mỹ thì bằng ielts có thiệt hơn so với toefl ibt ko (về khả năng trúng tuyển, nhận học bổng, ...)

TOEFL hay IELTS cả hai đều được chấp nhận. CƠ hội được nhận vào học không có gì khác biệt.

huyen13st

Thành viên mới
Bác vha và mọi người cho cháu hỏi về apply bậc ĐH Mỹ

Cháu đang là học sinh lớp 11. Vì cháu tìm hiểu về apply học bổng du học quá muộn nên giữa học kì 2 lớp 11 cháu mới bắt đầu chuẩn bị.
Hiện tại cháu dự định thi IELTS vào đầu tháng 9, mục tiêu là 6.5. Như vậy cháu chỉ còn 3 tháng để ôn SAT và chuẩn bị hồ sơ nên cháu nghĩ là ko kịp vì tháng 1 tới đã là dead-line rồi. Vậy nếu cháu theo học ĐH VN 1 năm để chuẩn bị kĩ hơn cho hồ sơ và nộp đơn xin học vào đầu năm 2014 (1 năm học ĐH ở VN coi như bỏ) thì cơ hội được nhận vào của cháu có giảm đi so với các bạn vừa học xong lớp 12 và nộp đơn luôn ko ạh.

Thông tin của cháu:
Điểm trên lớp của cháu từ lớp 9 đến giờ >= 8.8
Hoạt động tình nguyện (còn rất ít): Tham gia 1 câu lạc bộ clothing bank
(Cháu có giới thiệu vài người vào lớp học Ielts của trung tâm và được nhận tiền thưởng thì có được coi là hoạt động gì ko ạh)
Cháu có biết chút ít về guitar

Cháu nhất định phải du học luôn bậc đại học chứ ko thể lãng phí 4 năm để học ĐH VN được. Cho cháu hỏi thêm, theo cháu biết thì bác vha chuyên tư vấn về mỹ nhưng với điều kiện của cháu hiện tại (nghĩa là chỉ có điểm Ielts, không có SAT) thì có thể nộp đơn xin học bậc đại học ở các nước Bắc Âu luôn ko ạh. Mục tiêu của cháu là kiếm học bổng đi Âu, Mỹ để học tập và cháu cũng ko có khả năng chi trả cho tiền học phí và sinh hoạt ở nước ngoài.

Bác cho cháu biết cần phải làm gì với. Nếu cần thêm thông tin gì của cháu bác cứ hỏi ạh. Cảm ơn mọi người vào đọc và giúp đỡ, cháu chả biết cảm ơn thế nào ngoài cầu phúc cho mọi người. Mong lời khuyên từ bác vha và mọi người ạh.

huyen13st

Thành viên mới

Cháu đang học lớp 11 thì còn nhiều thời gian lắm OK. Vừa xong lớp 12 mới xin học đựoc

http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php?f=165

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=9141

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=14742

Vào đọc đi
Về bài essay thì nhất định sau này cháu phải phiền bác. Nhưng vấn đề của cháu hiện tại là nếu muốn xin học vào năm học 2013 thì cháu cần nộp đơn xin học vào tháng mấy năm 2013 ạh? Để cháu sắp xếp thời gian hợp lý học Ielts, SAT, làm tình nguyện và chuẩn bị hồ sơ, ...
---------
Có phải là tháng 6 không bác. Nếu đúng thì ko phiền bác trả lời nữa. Cháu cảm ơn bác

huyen13st

Thành viên mới
cho cháu hỏi về deadline nộp đơn xin học đại học Mỹ

Cháu xin lỗi vì cháu đã nói là sẽ không làm phiền bác vha về vấn đề này nữa. Nhưng cháu vẫn thắc mắc là như cháu tìm hiểu thì deadline cho nộp hồ sơ xin học là khoảng tháng 11 đến tháng 1 (ED là tháng 11). Tuy nhiên bác vha có nói là học xong lớp 12 mới nộp hồ sơ và cháu có đọc được bài viết trong XNC nói thời gian nộp hồ sơ cho early decision tận tháng 6 và hạn cuối là 30/9. Hai thông tin này đều là xin học ĐH nhưng thời gian bắt đầu khóa học khác nhau ạh. Nếu cháu nộp hồ sơ vào khoảng tháng 6,7 năm 2013 và trúng (nếu được) thì nhập học vào thời gian nào ạh? Xin bác giải đáp hộ cháu để cháu sắp xếp thời gian chuẩn bị cho hồ sơ. Tuy đã tìm hiểu nhưng hiểu biết của cháu về du học còn rất hạn chế nên làm phiền mọi người vậy. Cám ơn ạh.
-------------
Lần sau cháu sẽ ko post nhiều topic kiểu này nữa. Bị chuyển 2 lần thì cháu cũng biết lỗi rồi, mất công bác phải chuyển.

- Tất cả thắc mắc của cháu đăng ở bài này - đừng mở topic mới OK

Cháu đang học lớp 11, như vậy cháu phải học thêm 1 năm lớp 12 nữa (niên khoá 2012-2013) tới tháng 6 hay 7 cháu sẽ có học bạ của lớp 9 tới 12, còn bằng THPT thì trương gởi sau.

Nhiều trường ở bên Mỹ bắt đầu nhận đơn xin học từ tháng 6 của năm trứơc, và early decision sẽ cho biết khoảng tháng 11. Có nghĩa là nếu cháu nộp đơn từ tháng 6-2013 ED sẽ cho cháu biết vào khoảng tháng 11-2013, nếu đựoc nhận thì tháng 9-2014 cháu mới qua Mỹ học. Đó là hững trường đòi học bạ THPT

Tuy nhiên, có những trường sẽ chấp nhận hồ sơ xin học của học sinh từ lúc đang học lớp 12, và deadline thường là vào khoảng cuối tháng 11 hay 12, ED gởi cho học sinh tháng 1-2 và regular decision gởi khoàng tháng 4-5. Những trường này sẽ gởi "Acceptance letter" cho học sinh với điều kiện bổ xung complete high school transcript sau.

Mỗi trường đại học ở Mỹ xử lý đơn xin học khác nhau, có trường có ED1 rồi ED2, có trừong chỉ gởi thư 1 lần.

Trong mùa hè này cháu nên thi SAT & TOEFL hay IELTS tuỳ cháu chọn, luyện viết essay và chuẩn bị hồ sơ xin học, để đến tháng 11-2012 nộp đơn xin học những trừong chưa đòi học bạ lớp 12.

(Tất cả học sinh high school bên Mỹ bắt đầu chuẩn bị nộp đơn xin vào đại học ngay từ lúc bắt đầu niên học lớp 12) Deadline thì tuỳ theo trừơng, học bổng tư nhân deadline thừong là tháng 11

Cháu còn gì thắc mắc nữa thì hỏi ở đây

huyen13st

Thành viên mới

Hè này thì cháu chỉ có IELTS được thôi. Cháu ko thể có SAT được. Như vậy là tháng 6 năm 2013 cháu mới có thể nộp hồ sơ và may mắn thì tháng 9 năm 2014 đi học được. Vậy là học xong lớp 12 cháu còn 1 năm lêu lổng làm gì đó ở VN trước khi bước vào ĐH ở Mỹ đúng ko bác. Thế mà cháu cứ tưởng đăng kí vào tháng 6 mà trúng thì 3 tháng sau được đi học luôn. Cháu cảm ơn bác đã tận tình giúp mọi người trong suốt thời gian vừa qua. Cầu cho bác luôn vui vẻ và giúp thêm được nhiều người nữa.