Mong được các chú vha08 tư vấn du học!

heo10ki

Thành viên mới
Con chào chú vha08,
Con là Trung, năm nay 25 tuổi. Đã tốt nghiệp đại học Bưu Chính Viễn Thông (chuyên ngành Điện tử-Viễn Thông) ở VN với kết quả trung bình khá và đã có thời gian đi làm.
Nay con muốn được qua Mỹ học ngành CNTT. Con muốn được học luôn đại học để có thể cố gắng học nhanh hơn, ra đi làm sớm. Con định đăng ký vào học trường Berkeley ở San Jose vào tháng 6 năm sau.
Vậy con muốn vào học trường university luôn thì cần có bằng cấp và điều kiện gì vậy chú?
Nếu con chọn trường college có dạy CNTT thì phải mất bao lâu con mới học xong và khi học xong con có thể đi làm được không? Hay học university mới đi làm bên kỹ thuật CNTT được ạ?
Kính mong chú cho con lời giải đáp cho thắc mắc của con để con có thể chuẩn bị mọi thứ tốt hơn.

Ðề: Mong được các chú vha08 tư vấn du học!

Cháu đã tốt nghiệp đại học Bưu Chính Viễn Thông thì "Ngôn ngữ lập trình C++ và kiến thức về mạng (Network) cháu đã biết rồi còn đòi học CNTT làm gì nữa. Ở dứoi community college đâu còn gì để cháu học.

CNTT hay Information technology (IT) bây giờ đâu có ai học. Thừong học sinh chọn computer science. Bằng BS-Computer Science thì có thể làm network administration hay lập trình (Programmer).

Cháu muốn làm IT thì tới FPT học cho rẻ, du học làm gì.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chú VHA nói đúng đó bạn. Nếu bạn có ý định định cư luôn ở Mỹ thì nên đi DH, còn nếu du học xong để trở về làm việc ở VN thì tốn rất nhiều tiền mà chương trình học cũng tương đương như ở VN thôi. Mấy cái programming language thì ở nước nào cũng viết giống nhau, chẳng có gì khác đâu. Ngay cả logic, cấu trúc và cách viết đều y chang như nhau trên cả thế giới thôi. Mình thấy nữ đi DH là dễ kiếm được người kết hôn để định cư, còn nam đi DH đa số là phải về lại VN sau khi học xong.

heo10ki

Thành viên mới

Cám ơn chú đã tư vấn.
Vậy học chương trình programmer hay chương trình để làm Network Administrator là bao lâu vậy chú?
- Do cháu nghe nói phải có bằng ĐH bên US mới đi làm được nên định kiếm cái bằng ĐH.
- Cháu cũng đang học lập trình viên bên FPT (programmer) trước để qua đó với mong muốn kết thúc nhanh chương trình. Với lại thời gian này cháu đang luyện thi Toefl.
- Còn về việc ở lại để trở thành công dân mỹ thì cháu có thể làm được. Cháu muốn ở lại Mỹ để sống và làm việc chứ chưa có ý định về VN làm.

Do cháu nghe nói phải có bằng ĐH bên US mới đi làm được nên định kiếm cái bằng ĐH.
Ai nói với cháu vậy?

F4ChoDaiCo đang làm về programming nhưng đâu có bằng đại học về programming. Chỉ có bằng về business và tự học programming

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Ai nói với cháu vậy?

F4ChoDaiCo đang làm về programming nhưng đâu có bằng đại học về programming. Chỉ có bằng về business và tự học programming
chà! chú nói trúng người rồi. Programming ở Mỹ đa số là tự học và tự viết 1 software nào đó cho 1 lọai hình business là tự nhiên có người đến offer job ngon lành rồi, không cần phải có cái bằng chuyên môn. Hiện tại cháu đang làm cho 1 software company viết software cho home appraisers. Ngôn ngữ lập trình là Delphi và LAMP & WAMP.
Có 2 bác làm chung với cháu (đã lớn tuổi - xin xem hình), họ cũng là Software Engineers nhưng họ có bằng BS về ngành Vật Lý/Statistic gì đó chứ không phải Computer Science. Còn 1 bác làm chung nữa là hồi xưa bác ấy lái máy bay quân đội thời VN War. Nói chung là programming thì toàn tự học rồi đi làm thôi. Nếu có học thì trong trường cũng toàn học lý thuyết nhiều hơn làm 1 project thực sự.

http://s1251.photobucket.com/albums...fordTech/?action=view&current=binhcompany.jpg

heo10ki

Thành viên mới

Thanks chú vha08 và anh F4ChoDaiCo đã tư vấn ạ.
Thực sự cháu muốn sớm sang Mỹ sinh sống và làm việc nên cháu chọn con đường qua Mỹ du học. Nhưng trình độ tiếng anh của cháu hiện chỉ là mức Toeic 555(Cháu thi hồi tháng 12/2011) chưa đủ để vào học ở trường ĐH nên cháu định ở đây học rồi mới qua đó vào năm sau.
Cháu cũng có bạn gái mới qua bên đó đầu tháng 3/2012, hiện đã có thẻ xanh. Nếu cháu định qua đó sẽ kết hôn với bạn gái cháu để ở lại. Nhưng không biết có quy định sau thời gian bao lâu sau khi qua được Mỹ cháu mới được kết hôn không ạ?
Tình hình và ý định của cháu là vậy. Do cháu nghĩ tuổi cháu khó đi với diện khác. Có cách nào để cháu qua Mỹ được mà ít tốn chi phí không ạ? Mong chú và mọi người giúp cháu với.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Thanks chú vha08 và anh F4ChoDaiCo đã tư vấn ạ.
Thực sự cháu muốn sớm sang Mỹ sinh sống và làm việc nên cháu chọn con đường qua Mỹ du học. Nhưng trình độ tiếng anh của cháu hiện chỉ là mức Toeic 555(Cháu thi hồi tháng 12/2011) chưa đủ để vào học ở trường ĐH nên cháu định ở đây học rồi mới qua đó vào năm sau.
Cháu cũng có bạn gái mới qua bên đó đầu tháng 3/2012, hiện đã có thẻ xanh. Nếu cháu định qua đó sẽ kết hôn với bạn gái cháu để ở lại. Nhưng không biết có quy định sau thời gian bao lâu sau khi qua được Mỹ cháu mới được kết hôn không ạ?
Tình hình và ý định của cháu là vậy. Do cháu nghĩ tuổi cháu khó đi với diện khác. Có cách nào để cháu qua Mỹ được mà ít tốn chi phí không ạ? Mong chú và mọi người giúp cháu với.
Vậy thì chỉ có 1 con đường du học thôi em nhé. Cố gắng lên! Thời gian sẽ trả lời.
Sau khi qua Mỹ, em có thể kết hôn ngay lập tức, không có hạn chế thời hạn sống ở Mỹ. Vợ em chỉ có green card nên thời gian làm HS đến khi được duyệt là 5-6 năm. Nếu vợ em là công dân Mỹ thì em sẽ có greencard tạm thời và Employment card ngay sau khi có giấy hôn thú Mỹ + nộp HS I-130.

heo10ki

Thành viên mới

Vậy thì chỉ có 1 con đường du học thôi em nhé. Cố gắng lên! Thời gian sẽ trả lời.
Sau khi qua Mỹ, em có thể kết hôn ngay lập tức, không có hạn chế thời hạn sống ở Mỹ. Vợ em chỉ có green card nên thời gian làm HS đến khi được duyệt là 5-6 năm. Nếu vợ em là công dân Mỹ thì em sẽ có greencard tạm thời và Employment card ngay sau khi có giấy hôn thú Mỹ + nộp HS I-130.
Cho em hỏi vậy nếu vợ em chỉ có green card thì em có được cấp giấy tờ gì và em có đủ điều kiện để đi làm chưa ạ?
Về thời gian 5-6 năm em thi lấy quốc tịch thì không sao ạ. Em chỉ đang lo liệu trong thời gian đó em có đủ điều kiện đi làm không? Do em được biết nếu bị phát hiện ra hành động làm thêm lén trong quá trình đi học thì sẽ bị trục xuất nên rất lo.
Còn về việc đi du học, ban đầu em định chọn trường có tiếng tí nhưng bây giờ nghĩ lại chắc nên chọn trường tầm tầm và tự học để tiết kiệm chi phí.
Có gì mong mọi người đóng góp ý kiến nữa ạ.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Cho em hỏi vậy nếu vợ em chỉ có green card thì em có được cấp giấy tờ gì và em có đủ điều kiện để đi làm chưa ạ?
Về thời gian 5-6 năm em thi lấy quốc tịch thì không sao ạ. Em chỉ đang lo liệu trong thời gian đó em có đủ điều kiện đi làm không? Do em được biết nếu bị phát hiện ra hành động làm thêm lén trong quá trình đi học thì sẽ bị trục xuất nên rất lo.
Còn về việc đi du học, ban đầu em định chọn trường có tiếng tí nhưng bây giờ nghĩ lại chắc nên chọn trường tầm tầm và tự học để tiết kiệm chi phí.
Có gì mong mọi người đóng góp ý kiến nữa ạ.
Bạn quyết định chọn trường tiểu bang (tức là State level) và trường tầm thường thì được rồi đó. Chương trình học nhẹ hơn, học phí ít hơn chỉ chút xíu thôi vì dù sao đi nữa bạn cũng phải đóng học phí International students. Học phí này thường thì gấp 16 lần so với sinh viên định cư Mỹ. Mình còn nhớ năm đó mình học là đóng $165/unit, sinh viên Mỹ đóng chỉ có $11/unit. Bây giờ thì giá mắc gấp 3 lần rồi. Là sinh viên du học, bắt buột bạn phải lấy 12 units hoặc hơn, nếu lấy ít hơn 12 unit sẽ bị warning 1 lần, sau đó là out-of-status luôn, và không còn được phép lấy lớp nữa.

kết hôn xong thì bạn vẫn còn phải đóng tiền học như international student cho đến khi HS bạn được mở (5-6 năm). Trong thời gian đó bạn KHÔNG có quyền lợi như 1 người định cư có thẻ xanh được. Bạn phải chờ có thẻ xanh thì mới xin được việc làm hợp pháp (phải có Employment Authorization card đàng hòang và SS#) và xin được học phí nhẹ như bọn sv Mỹ.

Trong mấy năm đi học đó, bạn không được đi làm bất cứ cái gì để kiếm tiền. Đi làm chui thì mình hòan toàn không khuyến khích bạn vì đó là phạm luật di trú rõ ràng (như là phục vụ nhà hàng VN, lau dọn khách sạn với mức lương tối thiểu $8-$10/giờ). Nếu bị bắt thì sẽ bị trục xuất đó là điều đương nhiên. Không có chuyện tha thứ ở đây. Luật Mỹ mà bạn, nhất là luật di trú, họ nghiêm khắc lắm chứ không phải như mình (cứ xòe mấy tờ là xong/im re). Bạn qua Mỹ rồi sẽ biết rõ hơn.
Nhưng bạn đi học college thì cố gắng kiếm việc trong trường mà làm, nhàn hơn, chứ đi làm phục vụ nhà hàng cực/không có thời gian học bài/phạm luật di trú (xem I-94 & I-20 của bạn). Vì vậy bạn phải cẩn thận nha vì mình là du học sinh, cái gì cũng phải cẩn thận. Bị dính vào luật định cư là kể như đi toi chuyện lấy vợ luôn đấy vì bạn là dân ngọai quốc và vẫn là dân ngọai quốc trong thời hạn HS còn pending. Sở di trú sẽ khó chấp nhận HS định cư của bạn nếu bạn phạm luật trong thời gian này VÀ là có thể bạn bị hạn 10 năm mới được xét duyệt HS định cư F2A. Đó là tất cả sự thật mình hiểu biết/kinh nghiệm qua và muốn chia xẻ với bạn để bạn chuẩn bị hành trang cho mình.

À 1 điều nữa đó là 5-6 năm lúc HS của bạn được mở, bạn chưa được vào công dân Mỹ như bạn nói đâu. Lúc đó bạn chỉ nhận được greencard thôi và bắt đầu được phép đi làm hợp pháp thôi. Rồi sau đó 3 năm bạn mới được phép nộp đơn thi vào công dân Mỹ. Còn vợ bạn mới qua Mỹ thì phải chờ 5 năm nữa mới vào công dân.

Xin lỗi vì mình viết hơi dài, vì mong bạn hiểu tận tình sự việc. Nó có ích cho tương lai của bạn sau này.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Mình xin lỗi nha bạn, mình đọc nhầm diện F1 là 5-6 năm. Nếu vợ bạn có greencard mà BL cho bạn thì phải 2 năm mới mở HS (F2A). Trong thời gian 2 năm này bạn vẫn đóng tiền học như International student (từ $300 - $500/ 1 unit tùy theo trường x 12 units/1 mùa học) và không được đi làm vì chưa có số SS. Bị phát hiện làm chui thì coi như HS không được duyệt 10 năm hoặc muôn năm tùy mức độ nặng nhẹ.

heo10ki

Thành viên mới

Cám ơn anh đã hướng dẫn. Sau khoảng 1-2 năm em được mở hồ sơ để có Green card thì cũng được rồi. Em cũng lường trước việc phải đóng học phí là International student trong 2 năm đầu rồi.
Đó là những thông thực sự rất bổ ích cho em bởi em thật sự thiếu sự trải nghiệm cuộc sống và luật bên Mỹ. Do em băn khoăn là kết hôn rồi thì sau khi học ĐH xong em có thể đi làm được không.
Đọc những dòng chia sẻ của anh, em đã có cái nhìn rõ hơn về những gì em đang thắc mắc.
Xin cám ơn những hướng dẫn tỉ mỉ của anh F4ChoDaiCo và mọi người lần nữa. Hi vọng khi có làm hồ sơ có gì thắc mắc thì mọi người sẽ giúp đỡ em nữa.:1:

heo10ki

Thành viên mới
Xin chú vha08 tư vấn làm hồ sơ du học.

Thưa chú vha08,
Cháu là Lê Trung, cháu đã từng hỏi chú về du học qua Mỹ nhằm kết hôn, sinh sống và làm việc bên đó.
Chú cho cháu hỏi cháu muốn đăng ký vào học trong trường vào tháng 8. Vậy cháu cần làm hồ sơ trước đó bao lâu thì được ạ? Cháu định sẽ tự làm hồ sơ và nhờ chú hướng dẫn chứ không nhờ bên công ty tư vấn du học.
Còn về khoản tài chính, chú cho cháu hỏi mình cần có tài khoản ngân hàng nào để chứng minh tài chính? Phải làm thẻ ngân hàng lúc nào là hợp lý ạ?
Mong được chú tư vấn ạ.