Mong mọi người giúp đỡ con về hồ sơ du học !

Con chào mọi người! Con vừa biêt tới diễn đàn được ít bữa!
chị con bên philadelphia đã xin cho con học ở trường Community College of Philadelphia
ngành học là Liberal art. i-20 về rồi ạ, ngày nhập học là 25 tháng 8
con vừa tốt nghiệp đại học trường HUTECH university ngành thiêt kế thời trang, GPA chỉ được 6.9
học bạ cấp 3 theo 3 năm là 7,1 - 7,3 - 7,2
con tính sẽ học tiếng anh ở CCP 1 năm ( nếu con đủ khả năng còn không thì 2 năm)
sau đó lấy cái GMAT để transfer lên Drexel University ở New York học master tiếp ngành của con.( fashion design program trường nay thì thuộc top 10 ở mỹ)
lúc đầu thì chị chỉ con tự chuẩn bị hồ sơ. nhưng mà bây giờ vấn đề tài chính nhà con yếu,
mẹ con buôn bán nhỏ ( tuy là bán được cung hơn 30 triệu một tháng) nhưng không có giấy phép kinh doanh
có đóng thuế môn bài hàng năm nhưng môn bài bậc 6 thấp nhất ạ. nên giờ không xin xác nhận của địa phương đuoẹc.
cung không có giấy tờ để cm ( vì không có nghĩ tới việc cho con đi du học, có thể nói la không có mơ tới luôn nên giấy thuế mẹ con vứt muốn hết rồi ạ).
tiếng anh của con căn bản thội ạ, cung không có bằng gì, rồi mẹ con đi vòng vòng xóm hỏi thăm mấy bác có con đi du học thì mọi người chỉ vô dịch vụ. dạ và mẹ con đóng tiền cho dịch vụ luôn rồi.
h con đang đợi bên đó xin lịch pv rồi chỉ trả lời mấy câu hỏi.
mọi người cho con hỏi với kế hoạch học của con như vậy có hợp lý không ạ?
học lực con trung bình vậy có khó xin visa khônng ạ?
mong mọi người tư vấn giúp con ạ! con cám ơn

Vulonghcmulaw

Thành viên mới
Ðề: Mong mọi người giúp đỡ con về hồ sơ du học !

Anh không giúp em được nhưng thấy em xin học gần Philadelphia nên cũng vào động viên em chút.
Anh cũng vừa tốt nghiệp ĐH Luật HCM nghành QTKD với GPA thấp 2.47/4 - 6.67/10 và đang tự làm hồ sơ xin học MBA tại Alvernia University gần Philadelphia-PA. Ở đây thì có nhiều trường lắm như Penn State Great Valley Campus, Alvernia, Kutztow, De sale, Lehigh Drexel, Temple...
- Trường yêu cầu GPA >3 để học MBA và phải qua tổ chức đánh giá bằng cấp WES. A cũng đang gặp khó khăn với thủ tục WES nhưng khi đánh giá rồi thì GPA có thể sẽ tăng từ 2.47 lên 2.80.
- Toefl iBT yêu cầu 75-80. Anh được 80.
- Thủ tục khác như bằng cấp, bảng điểm, sơ yếu lý lịch, bài luận, thư giới thiệu anh có hết rồi.
- Vì GPA <3 nên trường yêu cầu GMAT và tháng 7 này anh sẽ thi. Khó khăn chồng chất để xin được I-20. Em có I-20 rồi thì cố lên em.

Em cám ơn anh! 11/7 e phỏng vấn nè anh! chắc phải kiếm cái modem treo trên đầu hút may mắn quá! :21::21:
Chúc anh thi tốt! Sớm Nhận được I-20.
sẵn a cho e hỏi thêm tí xíu, I-20 của e chị e đăng ký nganh Liberal art, khoá học tới 3 năm lận. Như bạn e thì i-20 chỉ đăng ký khoá English 9 tháng thôi.
khi vào pv thì trả lời làm sao khi e chỉ muốn học English với vài khoá cơ bản để chuẩn bị thi GMAT ( khoảng 1 năm rưỡi). e còn ngu muội lắm, giúp e với!

PhamQuangThinh1012

Thành viên mới
Chuẩn bị như vậy là quá sơ sài nhen bạn,
Thứ nhất cần biết GPA của mình qui đổi ra thang điểm 4 có ok với cái trường mình nộp vào không.
Thứ 2 phải biết chắc là mình học general mấy năm, sau đó sẽ học gì tiếp,
Thứ 3, mấy cái điểm cấp 3 chỉ là cái phiếu gõ cửa để nói chuyện tiếp vs CO thôi,
Điều quan trọng ở đây là tìm hiểu kĩ về cái ngành mình học, ví dụ: tốt nghiệp cần bao nhiêu credits, một năm vậy bao nhiêu tiền, curriculum của nó gồm những môn nào, vô mà CO hỏi về curriculum mà ú ớ thì cũng fail.
Lời khuyên của mình là bạn ngụp lặn trong cái wed của trường lâu lâu hơn xí nữa, để tránh trường hợp khi CO hỏi về việc học của mình mà mình lại không rõ ^^
Chúc bạn thành công.

Cám ơn bạn nha! Mình cũng ngụp lặn trong đó lâu rồi
Mình biết GPA mình không đủ nên mới thi GMAT.
Mình cũng in curriculum ra rồi. Cũng soạn luôn study plan cho master. Chỉ hơi vướng chỗ college ah. Vd sau khi có english 101 thì mình học kiến thức phổ thông mình cũng muốn lấy thêm vài cái chứng chỉ của business, mấy cái này mình được tự do đăng ký không? Tại ngành chị mình xin là liberal art ko có. Đang trong tình trạng đếm ngược thời gian. Bên dịch vụ thì cứ hẹn lui hẹn tới ngày dợt pv. Mình cũng tự tìm mọi thứ chứ bên đó chán thí mồ. Mình có nhờ anh bạn mình (cũng hơi lệch tại ổng du học bên Nga) dợt với mình thì ổng bảo mình nói nhanh quá tới giờ này còn thêm cái tật này nữa chứ! Khổ). Thôi thì mình cũng cố hết sức, có thử thì mới có cơ hội.