Mong mọi người giúp đỡ về các trường trung học ở Seattle và chương trình học

hoccholam

Thành viên mới
Em chào ACE trong diễn đàn,

Em xin tóm tắt tình trạng hồ sơ của em của em như sau.
Năm nay em của em đang học lớp 9. Gia đình có nguyện vọng cho em của em đi học học vào năm 2017 ở khu vực Everett, Washington. Em có lên và tìm kiếm các trường trong khu vực này thì thấy có mấy trường chấp nhận sinh viên quốc tế nhưng lại yêu cầu về tiếng anh khá cao và ko có lớp ESL (em của em hiện tại cũng ôn thi TOEFL nhưng em nghĩ nên kiếm 1 trường có ESL bổ trợ cho chắc ăn hơn :D).
Bên cạnh đó em cũng kiếm được 1 trường cao đẳng cộng đồng Edmond Community College, trường này có chương trình dual program cho high school và college, cũng nhận SV quốc tế tuy nhiên gia đình đang phân vân không biết em của em sẽ học nổi hay ko.
Em nhờ ACE trong diễn đàn tư vấn giúp em: Nếu có các trường khác trong khu vực có chương trình high school tốt và ko yêu cầu tiếng anh cao thì giới thiệu cho em với. Còn với EDCC, ACE nào có kinh nghiệm về chương trình dual thì tư vấn giúp em với.
Bên cạnh đó, em cũng có ra 1 số trung tâm du học để hỏi về chương trình dành cho em của em thì họ bảo em của em có thể tham gia khóa học giao lưu văn hóa trong 1 năm sau đó mới chuyển tiếp sang học thuật trong 2 năm lớp 11 và 12. Tuy nhiên theo em biết thì khóa học giao lưu văn hóa phải xin visa J-1 còn học chính thức là F-1, vậy năm sau đó em của em phải về VN và phỏng vấn lại để xin F-1. Vậy khả năng đậu F-1 có cao hay ko, em nhờ ACE tư vấn giúp em phần này? Và có cách nào để chuyển J-1 sang F-1 mà ko cần phải về VN hay ko? Nếu có thì khả năng chuyển status được ở lại cao không?
Và vấn đề cuối cho em hỏi, nếu em muốn cho em của em học ở EDCC theo chương trình giao lưu văn hóa thì trường sẽ chấp nhận hay không? Em ko rành lắm về mấy vụ giao lưu văn hóa này. Tất cả các trường cấp F-1 đều có chương trình J-1 hay chỉ 1 số trường có chương trình giao lưu văn hóa mà thôi là thắc mắc cuối của em.
Em mong các ACE chia sẻ thông tin giúp em của em với.
Em cám ơn!

Thứ nhất

Cháu muốn học chương trình kép (high school completion program) - chương trình này dành cho những học sinh chưa có bang THPT hay đang học THPT muốn học chương trình này để rút ngắn thời gian THÌ chỉ DUY NHẤT bang Washington chap nhận hoc sinh quốc tế. Các bang khác có nhân hay không chú không biết.

Hoc sinh sẽ học chương trình ASOCIATE PROGRAM chứ không phải vừa học chương trình high school vừa học chương trình college --- Edmond community college là 1 trường tốt và có ký túc xá cho học sinh quốc tế ở NHƯNG advisor/counselor cua ECC tư vấn không đúng cách và chương trình ANh văn dành cho học sinh quốc tế của trường chủ trương kiếm tiền cho nên nhiều học sinh Việt và quốc tế học quài cũng không lấy nổi bang high school. Nhiêu học sinh học 3 - 4 năm vẫn chưa xong.

Năm 2007 đứa học sinh Việt đầu tiên được chú bày cách học cũng như lấy lớp học, nó học xong chương trình associate của Highline CC (HCC), chú phải tranh cãi và ép trường HCC phải cấp luôn high school diploma cho nó. Quy định của bang Washington là khi một học sinh học xong ASSOCIATE DEGREE thì có quyền yêu cầu trường cấp luôn high school diploma, nếu học sinh đó chưa có bang high school.

Muốn học high school completion program còn gọi là: Running Start - Dual Program - Fastrac hay bất kỳ tên gọi nào là tùy theo trường YÊU CẦU tối thiểu là 16 tuổi - chỉ vậy thôi.

Lời khuyên của chú là, cháu nên học cho xong lớp 9 và trong thời gian này tập trung học tiếng Anh nhiều hơn, để mà rút ngắn lại thời gian học English ở Mỹ
Mùa thu năm 2017 mới qua Mỹ học - nghĩa là cháu có thể xin học từ tháng 4 năm 2017 và phỏng vấn sau ngày 10 tháng 5/2017 là OK, vì ngày nhập học là khoảng 10/9/2017 của khóa mùa thu.

hoccholam

Thành viên mới
Ðề: Mong mọi người giúp đỡ về các trường trung học ở Seattle và chương trình học

Thứ nhất

Cháu muốn học chương trình kép (high school completion program) - chương trình này dành cho những học sinh chưa có bang THPT hay đang học THPT muốn học chương trình này để rút ngắn thời gian THÌ chỉ DUY NHẤT bang Washington chap nhận hoc sinh quốc tế. Các bang khác có nhân hay không chú không biết.

Hoc sinh sẽ học chương trình ASOCIATE PROGRAM chứ không phải vừa học chương trình high school vừa học chương trình college --- Edmond community college là 1 trường tốt và có ký túc xá cho học sinh quốc tế ở NHƯNG advisor/counselor cua ECC tư vấn không đúng cách và chương trình ANh văn dành cho học sinh quốc tế của trường chủ trương kiếm tiền cho nên nhiều học sinh Việt và quốc tế học quài cũng không lấy nổi bang high school. Nhiêu học sinh học 3 - 4 năm vẫn chưa xong.

Năm 2007 đứa học sinh Việt đầu tiên được chú bày cách học cũng như lấy lớp học, nó học xong chương trình associate của Highline CC (HCC), chú phải tranh cãi và ép trường HCC phải cấp luôn high school diploma cho nó. Quy định của bang Washington là khi một học sinh học xong ASSOCIATE DEGREE thì có quyền yêu cầu trường cấp luôn high school diploma, nếu học sinh đó chưa có bang high school.

Muốn học high school completion program còn gọi là: Running Start - Dual Program - Fastrac hay bất kỳ tên gọi nào là tùy theo trường YÊU CẦU tối thiểu là 16 tuổi - chỉ vậy thôi.

Lời khuyên của chú là, cháu nên học cho xong lớp 9 và trong thời gian này tập trung học tiếng Anh nhiều hơn, để mà rút ngắn lại thời gian học English ở Mỹ
Mùa thu năm 2017 mới qua Mỹ học - nghĩa là cháu có thể xin học từ tháng 4 năm 2017 và phỏng vấn sau ngày 10 tháng 5/2017 là OK, vì ngày nhập học là khoảng 10/9/2017 của khóa mùa thu.
Con cám ơn chú đã cho con biết nhiều luật lệ ở Washington về high school và college.

Mà chú cho con hỏi thêm về chương trình giao lưu văn hóa ở Mỹ với. Con thì đó giờ chủ yếu đọc thông tin để xin visa F-1 chứ cũng ko có biết nhiều về J-1. Hồ sơ ở trên là của đứa em họ của con. Ba mẹ của nó có xu hướng thích cho nó đi giao lưu văn hóa 1 năm (tức là năm học 2017-2018 sẽ giao lưu văn hóa) và 2 năm sau mới học chính thức theo F-1, vì ba mẹ nó bảo là cho đi giao lưu văn hóa để xem nó có thích nghi môi trường gì đó ko rồi mới quyết định cho đi học chính thức. Mà ngoài dịch vụ họ đòi tới $10,000 cho chương trình này, EDCC ko nằm trong danh sách các trường ban đầu họ đưa cho con xem. Họ bảo nếu muốn đi J-1 của EDCC phải đóng thêm $1,000 nữa. Nhưng điều con ko biết rõ là EDCC có chương trình giao lưu văn hóa hay ko, và nếu có thì con nên cho em của con đi theo J-1 trước rồi sau đó đi F-1, hay nên cho đi F-1 từ lớp 10 luôn? Do ba mẹ của nó đi tư vấn nhưng họ cũng ko rành các trường bên Mỹ lắm nên nhờ con tìm hiểu giùm. Có gì chú giúp con nhé. Con cám ơn chú.