Mong mọi người tư vấn giúp mình

yen.nguyen227

Thành viên mới
Hi cả nhà,
Vì không có nick trên xnc nên mình mượn nick bạn mình vào đây có chút thắc mắc mong mọi người giúp đỡ mình.
- Họ tên:
- Năm sinh: 1987
- Học vấn:
+ Đang học trung cấp liên thông đại học khóa 2012 - 2015 khoa kế toán. Đến đầu 2015 sẽ tốt nghiệp.
+ Tốt nghiệp trung cấp 2007 - 2009 bằng khá
+ Tốt nghiệp THPT năm 2005 bằng khá
+ Mình không học tiếng anh nên không có bằng TOEFL, IELTS
- Làm thủ tục du học: Qua công ty dịch vụ ở Sài Gòn, đến khi đóng tiền xong mới biết bên XNC có giúp hs.
- I20: Mình đăng ký học ESL 5 tháng trước (rồi mới học general classes).
- Hồ sơ tài chính:
+ Mẹ: Làm trong ngành CA hiện đang làm thủ tục về hưu.
+ Bố: Đầu tư góp vốn với công ty xây dựng 1 tỷ 8.
+ Sổ tiết kiệm: 800 triệu
Mình có một số câu hỏi cần mọi người tư vấn:
1. Mình làm dịch vụ qua một công ty tư vấn du học, khi làm hợp đồng fee xin I20 là $500 ( đã paid), sau khi I20 được gửi về công ty mình sẽ phải nộp $1000 tiền dịch vụ cho công ty đó. Nhưng hôm qua mình nhận được I20 gửi về tận nhà, sáng nay bên công ty đó có gọi cho mình nói nếu nhận đc I20 thì scan qua cho họ. Mình không biết họ cần scan để làm gì? Theo các bạn mình có nên trả $1000 cho công ty dịch vụ đó không?
2. Mình đang phân vân không biết nên đặt lịch phỏng vấn ở Sài Gòn hay Hà Nội? Vì nghe một số bạn nói phỏng vấn ở Sài Gòn dễ hơn ngoài Hà Nội, ở Hà Nội họ xét kỹ hơn và tỷ lệ pass visa thấp. Nhưng nếu vào Sài Gòn phỏng vấn mình sợ họ sẽ hỏi tại sao không phỏng vấn ngoại Hà Nội mà lại vào Sài Gòn phỏng vấn thì phải tl ntn?
3. Khi phỏng vấn nếu CO hỏi tại sao không học nốt đại học ở VN mà lại qua Mỹ học đại học thì phải trả lời ntn?

Mong các bạn tư vấn và giúp đỡ mình.

txvandps

Thành viên mới
Ðề: Mong mọi người tư vấn giúp mình

Ồ chém 500$ fee xin i20 luôn. Apply trên mạng trong trang web của trường hết tầm 50-100$ về thẳng tới nhà.
Bạn đã biết vào trang web này rồi mà còn phân vân nộp 1000$ cho các trung tâm đó chém thì bó tay.
Nhờ chú vha hướng dẫn đi bạn, tiết kiệm hơn. Chú dợt cũng ok, trung tâm cũng chẳng khác gì.

Thành

Thích đủ thứ ...

@ Yen.nguye. hiện nay diễn đàn đã mở chế độ đăng ký nick tự động, chúng ta có thể tự đăng ký nick dễ dàng nhé !

1 - Phí xin học ở các trung tâm dạy ESL cao hơn community college. Trung bình từ $100 - $150 USD phí xin học. Có trường gởi express mail mien phí có trường sẽ tính $75 - $120

2 - Phí dịch vụ thì chính cháu hoặc cha mẹ cháu đã ký hợp đồng với công ty đó - cháu không trả thì họ có biện pháp gì đòi chú không biết. Thông thường DV họ giữ hồ sơ (học bạ, passport hay I-20)

Cháu đã trả tiền cho DV rồi thì trách nhiệm của họ là giúp cháu lấy đucợ visa - còn hop[75 đồng họ ghi cung cấp cho cháu các dịch vụ gì thì chú không biết.

3 - Phỏng vấn HCM hay Hà Nội không có gì khác biệt - Ỡ Hà Nội mà xin phỏng vấn ở HCM thì CO sẽ hỏi taị sao. Cháu trả lời như thế nào đi chăng nữa cũng rớt

huy.hoang711

Thành viên tích cực

$500 là còn đỡ, nghe nói bên IDP trên đường Nguyễn Văn Trỗi chém hơn cả ngàn đồng l001

Nếu bạn đã nhận I20, và bên trung tâm hiện ko giữ giấy tờ gì của bạn cả thì cũng ko nên liên lạc lại với họ làm gì.

Quan trọng nữa, bạn KHÔNG ĐƯỢC scan I20 và gửi thông tin cho họ, vì họ có thể lấy số SEVIS để điền thông tin phỏng vấn thay cho bạn vì họ đã nắm được toàn bộ thông tin của bạn rồi. Và nếu một số SEVIS mà lại đi đặt 2 lịch hẹn phỏng vấn thì bên website của lsq Mỹ sẽ cancel luôn cả hai.

yen.nguyen227

Thành viên mới

1 - Phí xin học ở các trung tâm dạy ESL cao hơn community college. Trung bình từ $100 - $150 USD phí xin học. Có trường gởi express mail mien phí có trường sẽ tính $75 - $120

2 - Phí dịch vụ thì chính cháu hoặc cha mẹ cháu đã ký hợp đồng với công ty đó - cháu không trả thì họ có biện pháp gì đòi chú không biết. Thông thường DV họ giữ hồ sơ (học bạ, passport hay I-20)

Cháu đã trả tiền cho DV rồi thì trách nhiệm của họ là giúp cháu lấy đucợ visa - còn hop[75 đồng họ ghi cung cấp cho cháu các dịch vụ gì thì chú không biết.

3 - Phỏng vấn HCM hay Hà Nội không có gì khác biệt - Ỡ Hà Nội mà xin phỏng vấn ở HCM thì CO sẽ hỏi taị sao. Cháu trả lời như thế nào đi chăng nữa cũng rớt

Cám ơn chú đã giải đáp thắc mắc của cháu.
1. Cháu xin học ESL tại trường CSU, Sacramento
2. Cháu là người ký hợp đồng với công ty đó, bố mẹ cháu không biết gì cả và bên dịch vụ họ chỉ giữ các bản học bạ, passport (photo đã công chứng) còn I-20 gửi thẳng về nhà cháu. Họ nói cháu scan gửi qua nhưng cháu chưa có scan và cháu chỉ mới trả $500 cho fee xin I-20.
3. Cám ơn chú tư vấn cho cháu, cháu sẽ xin phỏng vấn ở Hà Nội.

yen.nguyen227

Thành viên mới

$500 là còn đỡ, nghe nói bên IDP trên đường Nguyễn Văn Trỗi chém hơn cả ngàn đồng l001

Nếu bạn đã nhận I20, và bên trung tâm hiện ko giữ giấy tờ gì của bạn cả thì cũng ko nên liên lạc lại với họ làm gì.

Quan trọng nữa, bạn KHÔNG ĐƯỢC scan I20 và gửi thông tin cho họ, vì họ có thể lấy số SEVIS để điền thông tin phỏng vấn thay cho bạn vì họ đã nắm được toàn bộ thông tin của bạn rồi. Và nếu một số SEVIS mà lại đi đặt 2 lịch hẹn phỏng vấn thì bên website của lsq Mỹ sẽ cancel luôn cả hai.
Mình bị phân vân mấy hôm nay không biết có nên scan cho họ không nữa. May có bạn nói giúp mình. cám ơn bạn nhiều.

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Cám ơn chú đã giải đáp thắc mắc của cháu.
1. Cháu xin học ESL tại trường CSU, Sacramento
2. Cháu là người ký hợp đồng với công ty đó, bố mẹ cháu không biết gì cả và bên dịch vụ họ chỉ giữ các bản học bạ, passport (photo đã công chứng) còn I-20 gửi thẳng về nhà cháu. Họ nói cháu scan gửi qua nhưng cháu chưa có scan và cháu chỉ mới trả $500 cho fee xin I-20.
3. Cám ơn chú tư vấn cho cháu, cháu sẽ xin phỏng vấn ở Hà Nội.
Vậy thì em nên gọi điện nói rõ cho họ là em sẽ tự take care ngay từ lúc này. Em chịu khó tự tìm hiểu cách điền đơn và các câu hỏi phỏng vấn. Mấy cái này ai làm cũng được cả, việc tự làm sẽ giúp em rất nhiều khi em đi phỏng vấn.
Có một số dịch vụ điền đơn lung tung, làm luôn cả giấy tờ giả để tăng cơ hội cho người đi xin visa, nhưng một khi phòng lãnh sự có nghi ngờ và họ biết em làm giả giấy tờ thì em sẽ không bao giờ có cơ hội được đi Mỹ nữa.
Vì vậy, làm gì làm, phải trung thực.