Mong mọi người và bác Vh08 giúp đỡ chàu pv du học mỹ lần 2 tại TPHCM

vodaiquan

Thành viên mới
Kính mong mọi ngouwoif và bác Vh08 giúp đỡ
Cháu tên là Võ Đại Quân, 22 tuổi
1. Cháu vừa tốt nghiệp đại học Kinh tế huế liên kết với trường ĐH Pháp (nên nhận được 2 bằng cử nhân của VN và Pháp)
Điểm TB: 8,09/ Hệ số 4: 3,2 => Giỏi
Điểm cấp 3 : lớp 10: 8,3 / Lớp 11: 8,3/ Lớp 12: 8,8
2. Cháu được nhận vào trường California State University Fullerton, San Diego, USA. Học phí của trường là $ 15000. Chương trình học ở trên I-20 là Business and Administration Menagement ( chỉ cần học transfert 2 năm vì trường chấp nhận bằng của cháu)
*Phải học anh văn trước, nếu được ielts 5,5 thì học lên ĐH
3. Thông tin gia đình:
Bố: Tổ chức đấu giá các sản phẩm của Nhà nước
Bảng lương : 50tr/ tháng.
Mẹ : chủ nhà hàng
bảng lương : 50tr/ tháng.
Sổ tiết kiệm: 1,2 tỷ
Hợp đồng tài chính với công ty BBG ở Huế : 1,2 tỷ ( lãi khoảng 35 triệu/ tháng)
Hợp đồng cho thuê nhà : lãi 24 triệu/ tháng
4/ Có khai người thân là Chị ruột
Chị làm nhân viên tại quality system / Anh rể là kỹ sư vi tính tại University of California, Sna Diego
5/ Bố mẹ chưa đi nước ngoài
Cháu thì có đi Pháp, Thái, Lào
===Phỏng vấn lần 1=== (Bà CO và 1 chị TDV)
Me: good morning, madam! Em chào chị
CO: good morning!
TDV: gửi giấy tờ vào đi em
Me: đưa I-20, thư hưa, pass port, DS-160...
CO: What will you study in USA?
Me: I will study in the transfert program in B&A at California State Uni Fullerton, in USA
CO: Why do you choose this school?
Me:
ð I like California State University Fullerton so much. Because
· First, My school accepted me to study the tranfert program in B&A for 2 years, so I can save time for studying as well as the cost in USA
· Next, it was ranked at no.6 for a top public regional universities in the West of USA and the Best 300 Business Schools of USA in 2011
Cắt ngang...What do you do in VN?
Me: I have graduated in Banking and Finance in Hue College of Eonomics associated France
CO: France? What is the school'name?
Me: The university of Rennes 1?
CO: đưa học bạ, bảng điểm
Me: em đưa bảng điểm ĐH, bằng ĐH, học bạ cấp 3 , bằng Pháp
TDV: điểm bên pháp đâu em?
Me: điểm đã chuyển sang VN. I had 3 years for studying in vN and 1 year for studying in France
CO: why don't you continue to study in France?
Me:
I had a bachelor’s degree in B&F in France. Now, I want to get a bachelor’s degree in B&A in USA- the best education system of the world. With 2 diploma universities programs, I’ll have enough experience and knowledge to work in high position in foreign companies in VN.
TDV: chỉ cho chị điểm bên pháp đâu
Me: từ số 25 đến 34 trong bảng điểm ( điểm lúc này rất cao toàn 8 9 10 )
2 người nhìn nhau, nói gì đó em ko nghe đc
CO: WHat do your parents do?
Me: My parents do business on restaurant and holding auction event of State properties.. Morever, they contribute capital to BBG’s financial company and they have real-estate for rent
CO: nói câu gì tiếng anh em nghe k đc, em lỡ nói Yes... rồi hỏi em 1 câu gì đó cũng dài mà em nghe ko được
rồi chi TDV nói em chưa trả lời câu hỏi của CO là Tại sao có bằng cử nhân ở Pháp rồi mà còn qua Mỹ học lại ĐH từ đầu
Me: Because my knowlegde in BA is not good. I want to improve my English as well as my knowlede in BA. So i can help my parent's business and work in foreign companies in VN...
TDV: em về đọc giấy này, em chưa đủ điều kiện để được cấp visa
(CO chưa hề xem giấy tờ tài chính, cũng như hỏi vấn đề ngưòi thân của em, chỉ xoáy vào vấn đề học. Lúc giứa pv, em nghĩ là em đậu vì thấy họ vui vẻ nhìn bảng điểm, ai dè..).
Mọi người chỉ ra giúp em lỗi trong bài PV của em và cách khắc phục được không ạ? 20/8 là nhập học mà khả năng 19/8 em pv lần 2! Em lo lắng quá! Thanks cả nhà

Nguyễn Thanh Bình

Thành viên mới
Ðề: Mong mọi người và bác Vh08 giúp đỡ chàu pv du học mỹ lần 2 tại TPHCM

19/8 PV mà 20/8 nhập học thì sao bạn bay qua đó kịp nhỉ ?

vha08

Support

CO: nói câu gì tiếng anh em nghe k đc, em lỡ nói Yes... rồi hỏi em 1 câu gì đó cũng dài mà em nghe ko được
rồi chi TDV nói em chưa trả lời câu hỏi của CO là Tại sao có bằng cử nhân ở Pháp rồi mà còn qua Mỹ học lại ĐH từ đầu
Cháu tốt nghiệp cử nhân GPA = 3.2 là giỏi - vậy tại sao cháu không tìm hiểu. Tôi nghĩ là ai đó xin học dùm cháu và mục đích của cháu không phải là đi du học.

Nếu cháu nói là lấy văn bằng 2 thì CO sẽ tin cháu

Rooney

Thành viên mới

Me: Because my knowlegde in BA is not good. I want to improve my English as well as my knowlede in BA. So i can help my parent's business and work in foreign companies in VN...
Bạn trả lời thế như tự bắn vào chân mình. GPA bạn 3.2 mà kêu not good.

vodaiquan

Thành viên mới

1/Do cháu tốt nghiệp TCNH nên kiến thức về QTKD ko hiểu biết nhiều!
2/ do cháu nghĩ khoe bằng pháp là lợi thế , nào ngờ bị CO hỏi ngược trở lại là có bằng cử nhân p rồi đi học gì nữa. Pv lần 2 cháu có nên dấu bằng pháp ko?
3/ bác vh08 cho cháu cuộc hẹn trên yahoo được ko ạ! Thanks bác

vha08

Support

Ở Việt Nam cũng có nhiều người lấy văn băng 2 hay văn bằng 5 mà. Cháu có bằng đại học về FINANCE & BANKING do bất cứ trường nào cấp thì vẫn là bằng cử nhân - bây giờ cháu qua xin Mỹ học "Decond Bachelor Degree in Management" (BA-Management) là hợp lý.

1/Do cháu tốt nghiệp TCNH nên kiến thức về QTKD ko hiểu biết nhiều!
Cháu học rất khá, tại sao kiến thức cơ bản cháu không hiểu vậy - Quản Trị Kinh Doanh nếu dịch đúng với tiếng Anh là Business Management hay business administration in management (Mấy người làm giáo dục ở VN, đặt tên môn học này là QTKD nên gây hiểu lầm. Theo tôi thì nên đặt tên là "Điều Hành Thương Mại" - Vì Quản trị thì chỉ có 1, trong khi điều hành thì có nhiều bộ phận và phân khoa khác nhau)

California State University Fullerton đã chap nhận học bạ và bang cấp của cháu - nghĩa là cháu học MANAGEMENT hay bất cứ 1 chuyên khoa khác trong business administration thì SẼ không học những kiến thức của năm thứ 1 & 2, cháu sẽ bắt đầu học chương trình của năm thứ 3 & 4

vodaiquan

Thành viên mới

dạ thưa bác, nếu 19/8 tới, cháu pv lần 2, nếu CO hỏi những câu sau, cháu phải trả lời như thế nào?
1/ Vi sao lần đầu rớt?
=> Tôi đã ko chứng minh rõ cho LSQ về my study plan in USA. CO ấy hỏi tại sao tôi đã có bằng cử nhân ở pháp rồi mà còn muốn học lại ĐH ở mỹ và tôi chưa chứng minh được điều đó

2/ Bạn có gì mới ko?
=> Tôi có bổ sung bảng điểm tại Pháp (lần đầu chỉ đưa bảng điểm ở VN)
CO chưa hỏi tôi về giấy tờ tài chính, mà chỉ hỏi về quá trình học tập và kế hoạch học tập

3/ Để trả lời câu "tại sao bạn đã có bằng cử nhân ở pháp rồi mà còn muốn học lại ĐH ở mỹ" thì cháu phải trả lời ntn?

Cháu xin cảm ơn chú trước :)

vodaiquan

Thành viên mới

Mọi người va bác vah08
giúp em trả lời các câu hỏi với! 15/8 8h30 em pv lần 2 rôi! Hoang mang quá!

thienthu1311

Thành viên mới

Hic chị đi pv lần đầu ngày 15/08 lúc 7h30, đăng ký học MBA cũng tại CSUF luôn. Cũng đang lo quá :(