Nấu mì ăn liền đúng cách !

Thành

Thích đủ thứ ...
1 - Luộc mì trong nồi nước sôi = Boil the noodles in a pot with water.

2 - Khi mì đã chín đủ, lấy hết mì ra và đổ bỏ nước sôi = Once the noodles is cooked, take out the noodles, and throw away the water which contains wax.

3 - Nấu nồi nước sôi mới, bỏ mì vô trở lại nồi nước sôi, tắt lửa = Boil another pot of water till boiling and put the noodles into the hot boiling water and then shut the fire.

4 - Sau khi tắt lửa, nước còn đang nóng, bỏ bột nêm vào = Only at this stage when the fire is off, and while the water is very hot, put the ingredient with the powder into the water, to make noodle soup.

5 - Tuy nhiên, nếu muốn ăn mì khô thì lấy mì ra và trộn với bột nêm = However, if you need dry noodles, take out the noodles and add the ingredient with the powder and toss it to get dry noodles.
Một số lớn bệnh nhân trong tuổi 18-24 ngã bệnh về lá lách như lá lách bị sưng hay nhiễm trùng vì đã thường xuyên ăn mì ăn liền... Nếu ăn mì ăn liền 3 lần trong mỗi tuần là có thể nguy hại cho cơ thể = A large number of patient with the ages ranging from 18-24 years are ending up with pancreatitis either as a swelling or infection of the pancreas due to regular consumption of instant noodles..... If the frequency is more than 3 times a week, then it is very hazardous...

Xin gởi E-mail/chuyền kiến thức này tới bạn bè và người thân để phòng bệnh.

Câu chuyện phụ đề: Có một vị người Phật tử thường đi tu học tại Tu Viện Hộ Pháp, Los Angeles , vị này có người bạn bên Canada . Cô bạn này vì muốn có một chiếc xe BMW để bản ngã thân mạng của cô ta ra đường không bị mặc cảm là thua kém với các cô bạn khác nên cô ta chỉ toàn ăn mì gói suốt 3 buổi luôn nhiều tháng để dành tiền trả góp cho chiếc xe mua thiếu của ngân hàng. Một thời gian sau 3 tháng cô bạn đã ngã bệnh vì sức khỏe đề kháng kém cộng thêm lá gan và lá lách đã bị hư nặng. Mặc dù bác sĩ đã tận tình chữa chạy, nhưng cô bạn đó vẫn không được cứu sống và cô ta đã chết để lại xe BMW cho ngân hàng và một bài học vô cùng quý giá cho chúng ta vì phải trả hết một mạng người.

Các bạn chớ có lạm dụng ăn mì gói nhiều, nếu ăn mì trong tô đã gói sẵn mà không tiện để nấu, thì các bạn phải nhớ rửa mì thật kỷ bằng nước sôi trước trước khi dùng, mai mốt quý vị lớn tuổi một chút thì sẽ biết tác hại sức khỏe của nó như thế nào, và khi ăn mì gói ăn liền phải biết nấu đúng cách như bài này đã chia sẻ. Mong thay và rất mong thay!

Nguồn: Sưu tầm!

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5
Ðề: Nấu mì ăn liền đúng cách !

Bác Thành ơi! em thì ít ăn mì gói ,nhưng tối tối xức khoảng 4..5 chai"dầu gió xanh": vậy có sao không bác .....hichic :109::109::109:

Thành

Thích đủ thứ ...

Bác Thành ơi! em thì ít ăn mì gói ,nhưng tối tối xức khoảng 4..5 chai"dầu gió xanh": vậy có sao không bác .....hichic :109::109::109:
Dầu xanh xức mỗi lần khoảng 8-10 chai thì mới ép phê, nếu xức mỗi ngày 4..5 chai thì No Star Where :24:

Thành

Thích đủ thứ ...

Hỏi: Là một sinh viên độc thân, sống xa gia đình, rất bộn rộn với lớp học và bài vở, tôi không có thì giờ nấu ăn, và cũng không biết nấu ăn, nên ăn mì gói hai lần mỗi ngày. Tôi nghe nói ăn mì gói thường xuyên có thể bị ung thư, điều đó có đúng không?
Đáp: Nếu bạn thích mì gói, thì chỉ nên ăn hai gói trong một tuần thôi. Gia đình tôi đã không ăn mì gói 5 năm rồi sau khi nghe một bác sĩ nói đến chất sáp trong mì. Chất sáp này không phải ở trong ly đựng mì, mà bao quanh sợi mì. Đó là lý do tại sao các sợi mì ăn liền khi nấu không dính vào nhau. Thân thể chúng ta cần hai ngày để thải ra hết chất sáp này. Nếu ăn mì gói mỗi ngày, chất này tích tụ nhiều trong các tế bào, dễ gây ra ung thư. Bây giờ có nhiều người gọi mì ăn liền là “mì ung thư.”

Thêm vào đó, gia vị trong mì ăn liền có nhiều dầu mỡ, nhiều muối, bột ngọt, chất bảo quản, và các vật liệu “bí mật” khác. Hãy coi những chi tiết về dinh dưỡng trong gói mì “Maruchan instant beef noodles”. Họ đề nghị một phần ăn (serving size) là nửa gói. Có bao giờ bạn ăn nửa gói mì chăng? Thường thường chúng ta ăn cả gói, tính ra có 380 calories, trong số đó 126 calories là từ dầu mỡ; còn mì thì làm bằng bột trắng. Mì ly hay mì tô thì còn tệ hơn. Tôi có trong tay một mì tô “Nong Shim Bowl Noodles Soup.” Một tô mì này có 380 calories, trong số đó thì 160 calories từ dầu mỡ (Palm và Cottonseed oil, hai thứ dầu rẻ tiền nhất và độc nhất, đứng hàng thứ nhì sau noodles), lượng muối là 1840 mg, còn chất sơ thì ít hơn 1 g., vì làm bằng bột mì trắng. Với số lượng dầu mỡ nhiều có thể làm nghẹt mạch máu, muối quá nhiều đưa đến áp huyết cao gây ra bệnh tim, chất sơ quá ít có thể dẫn đến ung thư ruột già, còn bột ngọt thì hại óc. Sở dĩ nhiều người thích mì ăn liền và cho là ngon miệng vì có nhiều dầu mỡ, nhiều muối và bột ngọt. Chúng ta có thấy thức ăn như vậy bổ dưỡng không? Thật không bổ dưỡng chút nào mà còn độc hại nữa.

Nếu không biết nấu ăn, chúng tôi đề nghị bạn có thể ăn bánh mì lức kẹp với trái bơ (avocado), hoặc ăn bắp hay khoai lang luộc, trái cây tươi như dưa hấu, cam, chuối, táo, v.v. Đây là những thức ăn thiên nhiên, bổ dưỡng, đem lại nhiều sinh lực và sức khỏe cho thân thể. Chúc bạn thành công trên đường học vấn.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

rõ khổ , ngày xưa sơn hào hải vị chê ỏng chê eo thế lày thế lọ , ngày nay Mợ đi vắng cứ nà mì gói nên thông tường rõ tận , Thôi sang nhà em làm ít hổ hành dầu xanh đi anh,
Ngày xưa cứ "Mợ đi vắng ,Ba đi sang nhà dzì ối ah ối ah "giờ dzì cũng đi mẽo òi thế thì còn ta với lồng bàn mì gói thoai , hahahahaha:24::24::24::24::24:

langvuon

khoai nướng

Mì gói đang là thực phẩm thiết yếu của dân lao động nghèo, hàng cứu trợ bão lụt cấp thiết chủ lực là mì gói. Hic, cái tin này mà lan ra ngoài, không ai thèm ăn mì gói thì langvuon phải xơi mì gói trừ cơm rùi, tại ế hàng. lay

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Cái "Dì" này!!!Nick name nhìn con gái mà xức "dầu xanh" ghê thế???

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5

Cái "Dì" này!!!Nick name nhìn con gái mà xức "dầu xanh" ghê thế???
Dạ chính xác con gà ác ! hihi .......... là tên đứa con gái đầu của em đó ạ,năm nay bé 10 tuổi .Dậzy để em báo với bác Thành cho em xin cúng gà đổi nick nha bác, cho các ACE trên diển đàn khỏi dị nghị làm iem ngại quá hè....Sẳn dịp anh em mình ăn gà & xức "dầu gió xanh" hiệu 3 ông già Hàlan luôn thể nha bác..........:41::41::41: