Nên chọn nghề gì trong lính để làm lâu dài 20 năm

vnseach

Thành viên tích cực
- Em có 1 trường hợp xin nhờ anh vha08 tư vấn dùm:

+ Người này có thẻ xanh 10 năm, bằng cấp high school ở VN (năm 2003) + MCSA của Microsoft từ 2008 .
+ Người này muốn gia nhập quân đội Mỹ nhưng phân vân ko biết chọn quân chủng và ngành nghề nào liên quan tới Support IT và quan trọng nhất là có thể gia hạn thêm thời gian làm việc trong quân đội .
+Nếu sau này ra khỏi quân ngũ thì liệu cái nghề đó có thể apply tìm việc ở bên ngoài ko ?

vha08

Support
Ðề: Nên chọn nghề gì trong lính để làm lâu dài 20 năm

Nếu ngừoi này thật sự muốn đi lính cả đời (20 năm) thì nên đi học trứơc, lấy xong bằng đại học rồi hãy đăng lính. Như vậy sẽ đựoc học sĩ quan. Trong quân đội cũng như ở ngoài đời ngành nghề nào cũng có. Nếu giỏi về IT hay có bằng kỹ sư thì nhiều việc làm trong quân đội cần tới kỹ sư. Kỹ thuật cao trong quân đội lúc nào cũng đi trứoc ở ngoài đời 1 bứơc, khi ngừoi này giải ngũ, đưong nhiên đựoc ưu tiên hơn.

vnseach

Thành viên tích cực

Vì người này hoàn cảnh khó khăn ko thể tự lo nổi cuộc sống bên ngoài trong thời gian đi học được, nên xin anh tư vấn theo chiều hướng này . (ko xe, ko có tiền dự trữ, chỗ ở tạm bợ) .

vha08

Support

Thiệt là buồn cười. FAFSA cho $5550/ năm, Stafford loan cho mượn $9500/ năm chưa tính State Grants (WA = $9400, CAL Grants tuỳ $4000 - $12000) . Tiền học ở community college chỉ khoảng hơn $1000 - $1500/ 1 khoá tuỳ theo tiểu bang.

Học 12 - 15 units/credits, biết xắp xếp thì chỉ học thứ 2 - 5, rãnh 3 ngày thì vào Mcdonalds làm việc. Thằng nhoóc ở trọ nhà tôi, cũng như rất nhiều học sinh khác "I who have nothing" vẫn tốt nghiệp thành tài.

Người này bí lối tính quẩn, không chịu vào Pizza Hut, hay tiệm phở mà kiếm việc làm.

He is not worth your and my time.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Vì người này hoàn cảnh khó khăn ko thể tự lo nổi cuộc sống bên ngoài trong thời gian đi học được, nên xin anh tư vấn theo chiều hướng này . (ko xe, ko có tiền dự trữ, chỗ ở tạm bợ) .
Đơn giản thôi bạn! Khuyên anh ấy lấy 12 units/ 1 mùa học (khoảng 3-4 lớp) thôi, thời gian rảnh xin vào làm trong phòng computer lab hay admission office, công việc part time nhẹ nhàng, có điều kiện nói tiếng Anh suốt giờ làm việc. Lương tối thiểu là cũng dư xăng qua cầu rồi. Sinh viên VN nào ở Mỹ cũng phải vừa học vừa làm như vậy mới có tương lai. Cũng như bao nhiêu sinh viên khác đang sống và học tập ở VN thôi mà.

Hồi xưa học college mình quen với 1 cô bạn người VN làm part time trong computer lab. Cô ấy vừa đi học Computer Science mà còn nuôi cả bố, mẹ và 2 người em bị disabled nữa đó. Mình phải nể cô bạn của mình luôn mà. Mình nghĩ khg quá khó đâu bạn nếu có quyết tâm cao.