Nghề may .

ziz

Support
Chào bác vha08 và các anh chị đang sống tại US,đa phần những trụ cột của những gia đình chuẩn bị qua Mỹ đều đã lớn tuổi ,bằng cấp chuyên môn có thể có nhưng không phù hợp ở môi trường mới mà thời gian để học nghề chắc không còn.Tất cả các bài tư vấn của bác trong chuyên mục hướng nghiệp tôi đều tham khảo , nhưng vẫn chưa chọn được một một công việc hoặc một ngành phù hợp với khả năng của mình .

Hôm nay thông qua diễn đàn nhờ bác tư vấn giúp về nghề may mặc ở Mỹ (Những người mới qua có điều kiện hoặc không có điều kiện về kinh tế ) thì nên như thế nào trong thời gian chờ hoà nhập ở môi trường mới .Chân thành cám ơn bác và các anh chị .

Last edited by a moderator:

annanguyen

Thành viên mới
Ðề: Nghề may .

bạn hỏi đúng nghề của mình đang làm đó.hồi ở VNmình không nghĩ là đi qua bển mình lại tiếp tục với nghề nàynhưng mình lại sống khỏe với nó .bạn cũng biết rồimình lớn tuổi tay chan chậmvốn tiếngAnhkhong tiếp thu được thế là có chị em dẫn mình di làm ở tiệm sửa đồ thử việc thấy thích quá làm luôn .nếu bạn có nghề sẳn thì quá tốt nếu không bạn nên học và có quen biết ai có máy may công nghiệp thì tìm cách học để sử dụng cho rành .vài dòng cùng bạn chúc bạn vui nhiều :24:

Yenbui54

Thành viên tích cực

Nghề may bên Mỹ sống được không ?Đây là một câu hỏi khiến nhiều người phải suy nghĩ ,nghề này sống không nhàn nhã ,nhưng đầu óc thoải mái .Tôi xin phân loại 2 ngành :
Loại thứ nhất là may công nghiệp lương start khoảng $8 /giờ .Ai chỉ biết đap máy công nghiệp thì đi làm cho hãng xưởng may ,với đầy đủ bảo hiểm Y tế ,sick day và vacation .Lương cao nhất chỉ lên đến $13 /giờ .
Loại thứ hai là sửa đồ tên thường gọi là Alteration ,nghĩa là cũng đi may,nhưng vào làm những chỗ Macy's ,Men warehouse,David 's Bridal v.v...Những nơi này đòi hỏi tiếng Anh để khi tiếp xúc với khách hàng, ta có thể biết khách hàng muốn làm những gì ?Khi ấy người thợ sẽ phải dùng kim găm quần áo để lấy chuẩn ,và sửa đồ theo ý khách muốn .Lương ở những nơi này thường start là $9.00/giờ ,làm việc thì không ăn theo sản phẩm,lương cao nhất có thể đến $14.00 hay hơn nữa tuỳ theo khả năng .Những người này vào nghề này thì sống khoẻ ,có đầy đủ benefit .
Còn nếu muốn tự lập không lê thuộc bất cứ một ai ,ta có thể mở một shop alteration mình làm chủ ,trả tiền thuê cho chủ của shopping,một tháng kiếm được vào khoảng $4,000.00 đến 6,000.00
tuỳ theo mùa .
Đó là tất cả những gì tôi biết !

ziz

Support

Xin cán ơn các anh chị đã chia sẻ . Rất vui khi được biết cái nghề này còn đất sống tại Mỹ , mai mốt đây gia đình kenho sẽ định cư tại CA , xin các anh chị cho biết tương lai nghề này tại đây như thế nào ạ .

Chúc các anh chị luôn mạnh khỏe và hạnh phúc .

Chào các bạn.

Từ hôm tham gia XNC, cứ tự biên, tự diễn nên cũng thấy hơi buồn. Nay thấy các bạn cùng tham gia, mục này chắc chắn sẽ vui hơn và tôi cũng sẽ học hỏi thêm được nhiều điều hay từ các bạn.

@kenho

Bạn sẽ tới CA định cư ở thành phố nào vậy? Người nhà của cô em dâu tôi, có hãng may ở Los Angeles, CA. Tôi đang chờ phone, để kiểm chứng lại giá cả may gia công hàng công nghiệp. Có thông tin rồi tôi sẽ góp thêm vào những gì các bạn khác đã chia sẻ. Lúc trước tôi chỉ biết may 1 cái tay áo 10 xu, cổ áo 25 xu, ... bây giờ bao nhiêu thì không biết.

Tôi làm "Dry clean agent" rồi, và cũng làm "Coin launry" rồi, nên sẽ chia sẻ với các bạn trong 1 bài khác. Trong khi chờ đợi bạn hãy nói rõ thêm, bạn may đồ phụ nữ, hay đàn ông, hay áo cưới. Mỗi 1 loại có giá tiền khác nhau.

Thân

chào các AC !
BX đến US 2 tháng thôi nhưng BX xin chia sẽ với AC về nghề may , sửa đồ ... mà gia đình BX đang làm và nói chung là cuộc sống khá thoải mái trong thời buổi này ... tuy là lượm bạc cắc nhưng ,,, góp gió thành bão đấy bạn ạ
Nếu bạn nào ở VN đang là thợ Ráp , thợ sửa quần áo khéo ,,, thì theo BX học hỏi thêm Anh Văn những từ chuyên môn bỏ bụng ví dụ : Hem up ( lên lai ) Hem down ( xuống lai ) Hem no curve straight ( áo sơmi vạt bầu sửa thành vạt ngang ) Original Hem ( giữ lai zin ) side in patch ( vá ) change Elastic ( thay thun ).... nhưng cũng còn tuỳ ở mỗi tiệm chủ họ ghi theo ý họ nữa,,, rồi bạn sẽ có 1 chút vốn để hiểu ,,, ý họ muốn gì trên Note để còn làm theo Note
ở US cách sửa đồ của họ cũng khác ở VN :
- muốn sưả thì bạn phải cho khách mặc vào , nơi nào cần bóp vào nới ra thì dùng ( kim băng - kim tây ) ghim dài theo nơi mình cần sửa , lật bề trái sang dấu ... khg dùng kim gút để ghim vì khi khách cởi ra vào có thể làm họ trầy xước khg nên
- theo BX thì khg cần học cách may cộng trừ nhân chia may hoàn chỉnh 1 bộ đồ vì BX khg thấy ai đem vải đến để đặt may giống như ở VN ... cần học cách xử dụng máy công nghiệp , máy vắt Hem ( cách khoá chỉ khg bị tuột - rất đơn giản nếu bạn để ý 1 chút )
- thời gian đầu lúc mới nếu bạn có khả năng sửa đồ và khg ai biết mình sửa thì ... nên đến xin làm ở những tiệm sửa đồ cưới , rẽ cũng được ( họ cũng có sửa đồ thường nữa ) mình đến đây để học kinh nghiệm và cách sửa theo kiểu mỹ ( khg ai chịu dạy việc cho bạn cả nên bạn phải nói : ) dạ tôi biết sửa đồ , nhưng tôi đến đây làm, tôi muốn làm theo ý của bà chủ và ý khách của bà chủ ... ha ha bà chủ nào nghe mà khg khoái móc hết ruột ra dạy cho mình để mình làm vừa lòng khách của họ ...
- Nếu bạn đã biết cách sửa đồ rồi chung quanh bạn khg sợ hết việc đâu nhé ( những điều này thì nói bao la lắm khg thể nói hết , cần bạn phải quan sát nhạy bén ) đừng nề hà công việc ví dụ: họ yêu cầu bạn làm cái Hem quần cho họ nhưng thấy cái nút quần của họ rung rinh thì bạn bỏ chút thời gian kết lại thêm cho họ thế là bạn đã lấy lòng được 1 người khách rồi ... bạn có thể tìm việc ở những tiệm Dry clean , hoặc nếu người quen giới thiệu thì họ sẽ cho bạn nhận đồ đem về nhà sửa ( nếu họ biết tay nghề của bạn )
BX cũng may mắn vì mẹ của BX đã lăn lộn vào nghề hơn 10 năm ,,, chủ là người VN nên họ cũng hơi chảnh ra vẻ chủ tớ ,,, thời gian đầu chưa hiểu ý của chủ nhưng vì tiệm của bà đông khách , mẹ BX lại cần có đủ Income để Bảo Lãnh con ở VN sang nên phải đổi Nước Mắt lấy đôla ...nên cũng có khá nhiều kinh nghiệm , về việc làm .. dạy lại cho BX nếu bạn nào muốn theo nghề này cần hỏi ( thì nhắn tin BX chia sẽ nếu điều đó BX biết ) ví dụ : lúc đầu BX và mẹ thường đi chợ Trời mỗi cuối tuần , BX thấy mẹ mình hay mua những cái áo Jacket tốt có , xấu có , BX hỏi mẹ mua làm gì ? ai mặc ? (1$/1cái , 1$/2cái , 1$/12cái cũng có tuỳ buổi chợ ) bà nói chủ yếu là mẹ lựa cái nào Zipper còn tốt mới , để khi cần thì có thay cho khách ( khoảng 10$-20$/cái tuỳ áo của họ còn tốt hay cũ mà mình tính theo lương tâm hehe ) bạn thấy khg 1$ + chút khéo léo bạn đổi được 10$-20$ đó
- Mẹ của BX khi có nhiều kinh nghiệm giờ muốn nghỉ ngơi ở nhà chủ họ cũng năn nỉ làm và giao nguyên tiệm cho mình trông coi vì họ tin tưởng
- BX chưa lái xe được nhưng ở tại nhà , chủ tiệm Dry clean họ vẫn thường đem đồ đến nhà cho mình làm 1,2 ngày sau họ sẽ đến lấy rồi đưa cái bao đồ khác cho mình làm ... BX nói ra để cho bạn hiểu tuy kinh tế có đi xuống nhưng nghề sửa đồ thì cũng OK khg có mất việc nếu mình chịu khó và khéo tay
những điều BX chia sẽ ở trên chỉ thích hợp cho những phụ nữ trên 40 muốn lấy ngắn nuôi dài phụ thêm thu nhập với chồng , hay chính bản thân mình nuôi con ,,, đàn ông nếu muốn theo nghề này thì chỉ nên ngồi may khi sản phẩm đã được ghim kim sang dấu ,, chứ mấy ông đừng trực tiếp ghim kim vì khách nữ cũng có nhiều loại nếu khg may gặp phải người làm tiền ,,, thì họ kiếm chuyện nói mình sàm sở họ thưa mình (là chết nha bưởi :21::21::21: ) tôi nói thiệt khg phải đùa đâu nhé
tạm chia sẽ bi nhiêu thôi , sẽ viết tiếp kinh nghiệm sang tiệm Dry clean nhé bây giờ BX bận rồi

Chỉnh sửa cuối:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Bexinh qua đó đổi nghề hén, May là nghề tui nà .

Thị trường Mỹ là thị trường tương đối dễ cho các sản phẩm may mặc. họ không cầu kỳ quá cho việc ăn mặc. Cho nên bạn có thể mua đồ ở bất kỳ đâu nếu bạn có size chuẩn , như tớ. Tuy nhiên có một số không tìm được sản phẩm phù hợp với mình nên phải adjust lại . Chính phân khúc (segment ) này giúp cho người Việt công ăn việc làm rất nhiều.

Để kiếm tiền được tại đây bạn phải có con mắt thẩm mỹ trọng việc thu nhỏ size .Làm càng đẹp càng kiếm được nhiều khách. Phân khúc hàng cho Nữ là phân khúc kiếm được tiền nhiều nhất và khỏe nhất. Tớ đã từng gặp một số anh chị làm nghề này ở US từ những bộ đầm được bán hàng loạt trong Macy's , Marshall, họ chỉnh lại (Modification) nhìn không ra và best fit cho khách hàng . Nữ mà ,đâu kg vậy hàng đẹp và độc la móc xỉa thôi. Nhóm Malaysia, Philippines cũng có những người làm về món này , nhưng họ làm cầu kỳ hơn , đính hột , thêu thùa ....

Đúng như BX nói mình chỉ cần chăm chút khách hàng 1 chút là mình kiếm tiền mệt xỉu, Tui Mỹ mà thấy mình chăm chút từng đường chỉ hoặc fix free cho nó thêm này nọ , ngoài tiền công , tiền tip là phình phường :21::21: có những bộ sửa mà người thợ chưa vừa ý họ chỉnh lại và đem đến tận nhà delivery . Wow sau đó là vác nguyên cái tủ đồ nhà nó về sửa:21::21::21: Nhưng lưu ý nó tới mà chưa có đồ, hay chưa hoàn thiện là mệt đó nhé, Americans always on time

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Đúng rồi, nghe nhiều thành viên nói ASM chuyên môn may tay mỗi ngày, nên kinh nghiệm nhiều lắm, dzọt.:21::21::21::21::21:
chắc bị may mỏ quá , lão dzọt cho lẹ àh nghe:21::21:

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5

chắc bị may mỏ quá , lão dzọt cho lẹ àh nghe:21::21:
Laoquau không thấy quau ............nhưng dám chọc huynh tôi quau he.........:16::16::16::16::16::16::"quê khó quề""quề vẫn còn quê":109::109::109:để iem đem đao ra cho huynh nhá....:21::21::21:

chào cả nhà !
Hôm nay mất ngủ nên vào chia sẽ với các bạn đây ,,,
khi mới đến US theo BX mình nên đi làm công ăn lương chứ khg nên bỏ vốn sang tiệm Dry clean làm gì ? vì BX cũng có hỏi mẹ của BX sao khg sang tiệm mà đi làm công hoài , bà nói : 1 cửa tiệm trung bình giá khoảng 15 - 25 ngàn USD tuỳ mình thương lượng nhưng trong tiệm chỉ có cái máy công nghiệp , vắt sổ , máy Hem . tiền Rent mổi tháng khoảng 3 ngàn USD tuỳ khu vực, hợp đồng dài hạn thì từ 3 đến 5 năm ,điện + nước , còn tiền thuê nhân viên nữa ( nhẩm tính 1ngày tiền chết khoản 150 - 200 USD ) ,, nói tiệm Dry clean chứ thực ra chỉ là nơi trung chuyển giao nhận hàng và sữa đồ thôi chứ tiệm có chức năng giặt hấp thì giá còn cao hơn nhiều ( điều này BX khg rõ giá cao là bao nhiêu có lẽ nhờ vha08 tư vấn dùm vì theo BX đọc bài của A thấy kiến thức sống trên đất US của vha08 khá nhiều ) chỉ nghe mẹ BX nói máy đó giá cao và mỗi lần máy có vấn đề sữa là cả chục ngàn khg biết mẹ BX nghe có đúng khg thì BX khg rõ ... nếu như sang tiệm như thế này người chủ cũ sẽ giới thiệu mình đến nơi có máy móc giặt và mình ăn chia với họ ... khi làm chủ rồi phải tìm mối quan hệ ở những văn phòng , công sở để lấy đồ về giặt thêm để cho đủ sở hụi hàng tháng mà tiệm cần phải chi ra ... sau khi trừ các khoản ,,, số còn lại mới thuộc về mình ,,, cũng còn hên xui tuỳ mùa nữa ,,, có mùa phải móc hầu bao bù vào ...những tiệm nào họ còn trụ được và vẫn đông khách là do họ đã được lòng khách hàng , nghề này khg giống nghề Nail tự phá giá mà giết nhau chết được , nếu bạn làm rẽ mà khg vừa ý , thì lần sau họ sẽ bỏ bạn quay về chổ giá cao để làm cho vừa ý , mình mới sang cho dù làm đẹp cũng khg thể trụ nổi để trả tiền Rent trong khi chờ đợi lấy lòng khách đâu ,,, tốt nhất là làm công
nhà BX có 3 nhân lực hiện vừa làm chơi ăn thiệt nhắm mắt 1 tháng 3ngàn USD ,,, còn mở mắt thì có lẽ hơn he he ,,, nhưng nếu sang tiệm chưa chắc bỏ túi được 3ngàn mà bước đầu là phải bỏ ra hơn 20ngàn để được làm thuê cho chính mình ? muốn về VN off XNC cũng khg dám đóng cửa nghỉ vì tiền Rent réo gọi hehe sự lựa chọn cuối cùng cũng là làm công

Chỉnh sửa cuối:

ziz

Support

Cám ơn các anh chị nhiều lắm ,và qua những bài chia sẻ trên kenho nhận thấy mình còn có được may mắn và hy vọng rằng cái nghề của mình có thể sống được .

@ - anh vha08 ,kenho sẽ sống tại WEST HIILLS nghe nói cũng tương đối xa khu người Việt anh ạ .Cám ơn anh , và kenho vẫn đang chờ được tiếp tục đón nhận sự tư vấn và chia sẻ của anh cũng như tấ cả mọi người .

Thân ái .

quaidan

Cựu Ban điều hành

hehehe, xin cảm ơn bà con, mình thuộc típ "tay trói gà không chặt", nghề này chắc hợp với mình đây :113:
.... bạn lão nhiều người trong nghề này lắm...
bác Laoquau, khi nào thời vận của quaidan tới, nhờ bác giới thiệu mấy người bạn cho quaidan học nghề nghen :101:

@ken.ho

Bạn sẽ ở West Hills, CA thì hơi xa khu "Little Saigon", có lẽ xin vào làm ở các tiệm may do người Việt làm chủ coi bộ không khả thi rồi. Tuy nhiên tôi cũng tìm được một số thông tin về nghề may cho bạn.

- Nordstrom (có lẽ) là cửa hàng duy nhất sửa quần áo cho khách hàng miễn phí, bạn có thể xin vào làm ở Nordstrom, lương khởi đầu khoảng $12, 30 ngày sau nếu tay nghề bạn khá thì sẽ tăng lên $15 - $17/1 giờ (Bảo hiểm y tế, ngày nghỉ phép, bịnh có đầy đủ).

- Máy may công nghiệp (1985) khoảng $800 1 cái (máy cũ $150 - $300) , bây giờ loại này người ta không xài nữa, mà xài loại có đa chức năng (May, vắt sổ, cắt...) giá khoảng $1800 -$3000 tuỳ loại, thậm chí có loại $14K - $16K. Giá may gia không có tăng (Áo thung $1.25 --- áo lạnh $3.25/$3.75/ 1 cái tuỳ loại, may nút luôn (khoảng $4.50) không có đơm tay như xưa nữa). Hàng gia công không còn nhiều như xưa, vì vậy chỉ có ai, đến tận nơi lấy hàng thì mới có việc va` người nào có thể gia công thành phẩm thì mới được giao việc thường xuyên.

Người mà tôi nói ở trên, bây giờ đổi qua may loại hàng đắt tiền, không còn thầu may loại bình dân nữa, nhưng sẵn sàng chỉ dẫn cho người, do tôi giới thiệu tới.

- Như BX nói: Sang lại những tiệm dry clean giá ($15 - $25K) là những tiệm nhận rồi giao lại cho hãng dry cleaning, có máy móc, giá là 60/40 (Tính khách $10 thì trả cho hãng $4 "wholesale price", giá này tăng giảm là bạn giao nhiều hay ít). Thường những tiệm sang giá này, thu nhập hàng tháng của họ không cao. Tôi lúc trước làm franchise dry cleaning ($85,000), rất ít nhận đồ của khách walk-in, thường làm corporate dry clean nhiều hơn, vì vậy thu nhập cao hơn rất nhiều. Làm chưa được 6 tháng có người trả giá gấp đôi, thế là bán, đi chơi. Kinh nghiệm nghề này tôi chỉ có mấy tháng thôi. Một tiệm dry cleaning chỉ cần khoảng 600 - 800 square feet (hay 60 - 70 mét vuông là đủ). Tiền thuê chỗ tuỳ khu vực/shopping trong thành phố ở West Hills ($1.75 - $2.25/SF + NNN gồm thuế, rác, cắt cỏ nói chung là bảo trì chung cho shopping gọi là tiền triple NET), ở khu sang, shopping mới từ ($3/ SF tới $4.5/SF x diện tích + NNN)

Nếu bạn chọn nghề này thì có thể vừa làm dry cleaning, vừa sửa/may quần áo cho khách. Nếu sang hay build tiệm mới thì cũng nên chọn tiệm có khoảng tiếp khách rộng 1 chút, hai bên tường bạn có thể thuê/mua mailbox về gắn hai bên cho khách mướn mailbox (UPS sẽ gắn mail box miễn phí rồi chia lợi nhuận với bạn), có thêm thu nhập này sẽ giúp một phần chi phí hàng tháng.

- Coin laundry - Nghê`này mới thật sự là lượm bạc cắc mà làm giàu. Một tiệm này có thể bao gồm: Wash & fold, coin laundry, dry cleaning, alteration, hotel/motel linen wash, uniform wash ...
Hai năm trước tôi giúp vợ chồng người bạn mở tiệm này, chuẩn bị đón người nhà qua Mỹ định cư, bây giờ lại nhờ tôi kiếm chỗ xây cái nữa - Và có 1 người mới qua Mỹ, sau khi tư vấn với tôi, quyết định về VN bán hết tài sản mang qua đây làm nghề này. (Tôi sẽ nói về nghề này trong 1 bài mới).

Nếu bạn chọn nghề coin laundry thì hãy đọc thật kỹ bài "Credit card"

Chọn nghề nào là do các bạn quyết định, tôi chỉ chia sẻ với các bạn kinh nghiệm và kiến thức của tôi mà thôi, chứ không chọn nghề cho các bạn.

ziz

Support

Chào các bạn.

Từ hôm tham gia XNC, cứ tự biên, tự diễn nên cũng thấy hơi buồn. Nay thấy các bạn cùng tham gia, mục này chắc chắn sẽ vui hơn và tôi cũng sẽ học hỏi thêm được nhiều điều hay từ các bạn.

@kenho

Bạn sẽ tới CA định cư ở thành phố nào vậy? Người nhà của cô em dâu tôi, có hãng may ở Los Angeles, CA. Tôi đang chờ phone, để kiểm chứng lại giá cả may gia công hàng công nghiệp. Có thông tin rồi tôi sẽ góp thêm vào những gì các bạn khác đã chia sẻ. Lúc trước tôi chỉ biết may 1 cái tay áo 10 xu, cổ áo 25 xu, ... bây giờ bao nhiêu thì không biết.

Tôi làm "Dry clean agent" rồi, và cũng làm "Coin launry" rồi, nên sẽ chia sẻ với các bạn trong 1 bài khác. Trong khi chờ đợi bạn hãy nói rõ thêm, bạn may đồ phụ nữ, hay đàn ông, hay áo cưới. Mỗi 1 loại có giá tiền khác nhau.

Thân
Ở VN tôi chuyên ráp đồ cho tiệm nhưng đa phần là đồ phụ nữ ,giờ tôi đang dự tính học thêm về sửa đồ jeans ,chemi ,vest ... ( việc học thêm thì thuận lợi vì trong gia đình có tiệm này ) Rất mong nhận được những tư vấn quý báu từ các bác .

chào AC
BX nhờ A vha08 tư vấn giúp thêm 1 nghề cho những AC sắp đến .. theo BX biết nghề này cũng tạm kiếm tiền được 15$/h có BH y tế ( chăm sóc người già )
các AC đừng chê nghề này nhé vì theo BX biết trong gia đình BX có người dì làm nghề này , trước đây dì làm hãng điện tử sau đó xin nghỉ hưu sớm ( có tiền hưu ) vì bị Ung Thu ( đã chữa khỏi ) nghĩ ở nhà buồn nên dì muốn đi làm + BH Y tế ( phòng khi ung thư bộc phát trở lại thì cũng có BH ) nên dì đã chọn nghề này thêm , tôi nghe dì nói ngày làm chỉ có 3 tiếng ( 15$ /h ) công việc cũng chẳng phải bồng bế ai cả nói tiếng là chăm sóc người già chứ đúng hơn là trò chuyện với mấy bà già US , cắt móng tay sơn phết .. sấy chải tóc , chở đi BS + mua sắm ,,, những cái này dì làm cho họ thích lắm dì BX xin nghĩ việc họ còn khg chịu nữa đó
BX đưa ra ý kiến này nhờ A vha08 tư vấn giúp vì theo BX nghĩ nghề này có thể kiếm tiền trang trải cho cuộc sống ( mì ăn liền ) , ở US rất cần có BH y tế nhưng nghề này có , có GPS chỉ đường thì bạn cũng ok rồi , trong khi làm thì mình cũng có người để thực tập nói , nghe số vốn tiếng Anh mà bạn có rồi trao dồi thêm ... buổi tối học thêm ESL để buổi sáng trò chuyện tiếp
BX nghĩ vậy đó ... đừng chữi ý kiến này của BX nha he he

Chào BX và các bạn

Tôi có viết về nghề này rồi (bên VDT). Nghề này ngay chính người Việt ở lâu đời cũng đang làm, và một người có bằng thạc sĩ cũng hỏi tôi về nghề này, và ngay chính tôi cũng có 1 dự án (Bank loan approved) chờ kinh tế khá lên chúc nữa là khởi công. Gọi chung là Nursing Home (hay senior housing) cụ nào muốn ở nhà với con cháu thì gọi là home care hay Việt Nam mình quen gọi là chăm sóc người già. Chăm sóc cho "cụ Tây, hay cụ Ta" đều có việc làm. Nghề này chỉ cần học 1 lớp (hình như có tiếng Việt) 8 tiếng là đủ đi làm.

Lương bà dì BX ($15/1 giờ có lẽ là làm part time, người bạn do tôi chỉ đi làm năm 2010 income khai là $36,700 hay $17/1 giờ). Công việc hàng ngày thì như BX nói, chỉ thiếu phần nấu ăn và đôi khi phải tắm cho họ hay thay tã (cụ Tây nào nặng quá bộ xã hội sẽ gởi mấy anh y tá lực lưỡng xuống phụ khiêng).