Nghề Thiết kế - Hoạ viên

trantai

Thành viên tích cực
Hiện tại em ở việt nam đang làm Design (đồ hoạ 2D) cho 1 công ty quảng cáo là lao động phổ thông thôi. em làm được 3 năm rồi.

Cho em hỏi bên US em mún phát triển nghề Design của em được không anh? So với những nghề khác thu nhập của Designer khá không?
Thời gian học và môi trường làm việc như thế nào?

1- phát triển nghề thiết kế, hoạ viên (Rất muốn học thiết kế 3D...thiết kế trang trí nội thất, phối cảnh mặt tiền,kiến trúc, thiết kế bao bì sản phẩm, mô hình....) <<< Bên US có dạy ko các anh chị ??

2- là em sẽ học 1 ngành nào để có thể đi làm vài năm rồi có thể mở cơ sở kinh doanh riêng. (cụ thể là kinh doanh các các mặt hàng về giải trí hoặc công nghệ...)

Tất cả chỉ là trong suy nghĩ của em thôi chứ em chưa định hướng được gì hết...hixxx
Nhờ anh VHA và các anh chị có kinh nghiệm làm công tác tư tưởng cho em với! Để em tìm cho mình được 1 niềm tin,1 mục đích đúng đắn để theo đuối ạh!

Rất cám ơn sự đóng góp của các anh chị đối với em và Diễn đàn XNC

vha08

Support
Ðề: Nghề Thiết kế - Hoạ viên

2- là em sẽ học 1 ngành nào để có thể đi làm vài năm rồi có thể mở cơ sở kinh doanh riêng. (cụ thể là kinh doanh các các mặt hàng về giải trí hoặc công nghệ...)

Em nói rõ thêm phần này + trình độ học vấn + tuổi tác + qua Mỹ định cư thành phố, tiểu bang nào .

Bây giờ tôi đi nhậu, nếu không chết ngày mai tôi trả lời cho em.

Thành

Thích đủ thứ ...

l001l001l001 :24:......................
Lạy gì mà lạy dữ vậy kid :24:

Trong này anh em quyết tâm bỏ nhậu rồi nhe bác Vha, lâu nay chỉ đi xức dầu thôi :24::24::24:

trantai

Thành viên tích cực

Em nói rõ thêm phần này + trình độ học vấn + tuổi tác + qua Mỹ định cư thành phố, tiểu bang nào .

Bây giờ tôi đi nhậu, nếu không chết ngày mai tôi trả lời cho em.

Em năm nay 23 tuổi, sau khi tốt nghiệp phổ thông thì đi học nghề ở Studio (chuyên rọi ảnh) về kỹ thuật Photoshop, rồi nhảy sang làm Quảng cáo. Giờ cũng 3 năm rồi. Khi qua Mỹ định cư em ở tiểu bang North Carolina, TP. Raleigh.

Ý em nói là: chỉ 1 trong 2 nghề thôi...nếu nghề thiết kế khó sống quá thì sẽ học ngành Kinh tế...Giống như ngành Quản trị kinh doanh ở VN vậy đó. Nó trang bị kiến thức cho mình để có thể nắm bắt thị trường...v...v.. còn kinh doanh cái gì thì sao biết được :43: thời gian còn dài mà đâu tính trước được. Trước mắt là em mún định hướng là khi qua tới bên đeý... Em sẽ đi học và quan trọng là học cái gì, học như thế nào, ra sao, rồi ra làm cái gì .... đại khái là vậy :102:

Hiện giờ em đang học anh văn. Chứ hình dung cuộc sống bên đéy thì còn mơ hồ lắm, chưa biết khi quan bên đeý sẽ làm gì nên làm gì... Gia đình người thân của em bên đấy theo em biết thì đi làm bận bịu lắm... chắc không có thời gian để quan tâm mình đâu. Nên đành tự tìm hỉu vậy......:p

@: Văn chương hơi dài dòng mong mọi người thông cảm :21:

vha08

Support

Kinh nghiệm việc làm của em ở Việt Nam, khi qua Mỹ có thể tới các hãng in xin việc (Ads layout hay graphic layout) thôi, lương không nhiều đâu ($10 - $12/1 giờ) và rất khó xin việc. Interior design và building design cũng không ai mướn bây giờ và lương cũng không đủ nuôi vợ nhỏ đâu.

Tuy nhiên với năng khiếu và kinh nghiệm của em, tôi bày cho em 1 cách chuẩn bị khi qua Mỹ sẵn sàng chiến đấu.

Nếu điều kiện kinh tế cho phép, và trong vòng 1 hay 2 năm em sẽ đi Mỹ định cư thì nghỉ việc, tập trung học Anh văn và Auto CAD & CAM (CAD = Computer Aid Design; CAM= Computer Aid Manufacturing), nếu kinh tế không cho phép thì cố gắng nghiên cứu thêm 2 cái này.

Khi tới Mỹ:

1 - Nộp đơn xin vào community college học liền (chọn chương trình transfer lên University), ai nói chờ 1 năm để đủ là residence thì mặc kệ họ - Đọc bài FAFSA em sẽ hiểu - Và ngành em chọn là Design Engineer - Em đã có hiểu biết về CAD & CAM rồi nên học nhanh và có thể xin thầy nhảy lớp, hay không cần đến lớp hay học online vì vậy thay vì phải học hơn 2 năm, có thể 18 tháng là em xong chương trình community college.

2 - Lấy bằng AS rồi (Associate Degree of Science - Designer) rồi em có thể đi làm hay xin chuyển tiếp lên đại học để lấy bằng kỹ sư .

Công việc của ngành này là: Thiết kế hay tái thiết kế các sản phẩm của hãng (Hãng nào cũng cần kỹ sư loại này). Lương khởi đầu khoảng $50,000 và có thể lên tới $150K/ 1 năm. Bằng AS thì lương thấp hơn $40 - $60K/ 1 năm, việc làm thì cũng y chang như bằng 4 năm.

Giá tiền CAD software rất là đắt, nếu mang chùa được một bản từ VN qua thì hay. Tôi mua 1 license CAD - Building và chỉ được phép xài ở nhà $5700

Chọn nghề nào là do em tự quyết định.

trantai

Thành viên tích cực

Cảm ơn anh VHA nhìu lắm....
Chúc anh nhìu sức khoẻ.... để ăn nhậu..nha....he he he l001l001l001l001

trantai

Thành viên tích cực

Em nên nhớ, em học để làm giàu, chứ không phải học để lấy bằng cấp đi làm thuê
Qua bài viết của anh em thấy không thể gắn bó được với ngành Design rối.

Theo anh ở Mỹ, người việt mình thường học nghề gì thì dễ kiếm sống nhất. Thời gian đâu thu nhập đủ để nuôi sống bản thân (+mẹ em). Và có tương lai lâu dài có thể phát triển được (Mở cơ sở riêng hoặc dư giả chẳng hạn...)... Còn chuyện kiếm tiền nhanh thì tùy mỗi người + cơ hội thôi đúng ko anh? nên em không nhắc tới.

Vì ở VN em lo làm việc nên ko thể có điều kiện để trao dồi anh văn thật tốt, với lại em hoàn toàn không hình dung được cuộc sống bên đó sẽ như thế nào. Nhờ anh VHA cho em lời khuyên khi em đang ở VN và khi em qua tới Mỹ ạh...

Em cám ơn anh VHA nhìu lắm! Hi vọng qua câu hỏi này những người có hoàn cảnh giống em sẽ tham khảo được nhiều kinh nghiệm hơn!

Anh VHA có online Y!M thường không! Em add nick với... Hi vọng dược nói chuyện vơi anh nhìu hơn!

Chúc anh được nhìu sức khỏe !:11::11:

trantai

Thành viên tích cực

Chú VHA ới ời ơi....:6::6:
Nhờ chú làm công tác tư tưởng cho cháu với ! :6::6:

P/s: Cháu mún mở topic riêng vì vấn đề cháu hỏi còn chung chung quá... mà ko bit để Tiêu đề gì :D

Chỉnh sửa cuối:

Topic này là do cháu lập ra, muốn hỏi gì thêm thì cứ hỏi ở đây