Nghề xây dựng ở Mỹ.

Status
Không mở trả lời sau này.

ziz

Support
Chào anh vha08.

Ở VN tôi có một công ty xd nho nhỏ và là nghề duy nhất , chỉ đủ tạo dựng cho mình và một số bạn bè công việc và thu nhập cầm chừng , vì nghề này ở VN hiện nay nếu không đủ tiềm năng về vốn và các mối quan hệ thì tỷ lệ thất bại là rất lớn .

Hiện tôi đã bỏ nghề và đang chờ ngày xuất cảnh , muốn tham khảo về nghề này tại Mỹ .Mong anh bớt chút thời gian tư vấn giúp tôi nhé ,

Chân thành cám ơn .

Chỉnh sửa cuối:

vha08

Support
Ðề: Nghề xây dựng ở Mỹ.

Chào ZiZ

Người Mỹ có câu:"A picture is worth a thousand words", và cũng không uổng công bạn chạy theo tôi vòng vòng, hết bài này tới bài khác, đây là một trong những công trình xây dựng của tôi:

Đây là email của tôi khi nào bạn tới Mỹ hãy liên lạc với tôi, tôi sẽ chỉ hết cho bạn: vha08@yahoo.com

vha08

Support

Lời khuyên:

Khi bạn có visa, nám lại 1 thời gian, bán hết tài sản, rồi hãy lên đường. (Đừng như những người khác, qua Mỹ rồi phải quay trở lại VN bán nhà cửa).

1 - Đọc thật kỹ bài credit card
2 - Tìm đọc sơ trên mạng hay mua sách nếu có ở Việt Nam:
[*] International Building Code
[*] International Residential Code
[*] Framing Code
3 - Rãnh thì vào website thị trường địa ốc nơi thành phố mà bạn sẽ qua đinh cư
4 - Tới Mỹ rồi liên lạc với tôi, tôi sẽ chỉ bạn Flip nhà - mượn tiền private lender - ngân hàng - làm builder - developer.

Kinh nghiệm nghề xây dựng của bạn, cộng thêm sự hướng dẫn của tôi. Tôi bảo đảm bạn sẽ làm giàu mau chóng.

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Anh viết bài mà sao chẳng chú thích rằng ,đây là nhà ở ,nhà cho thuê apartment ,shopping center .Rồi quảng cáo đây là công trình của tôi ,chúng tôi cần tìm hiểu cách làm giàu như anh ,anh không giải thích là nghề này còn sống ở trên đất Mỹ hay không ?Còn hot không ?Bất cứ thành viên nào post bài thì các thành viên khác theo dõi để hoc hỏi từ các anh ,chị , em thông suốt vấn đề .Thành thật phê bình với anh nhé!Thân.

apple

Thành viên mới

Hi Vha08,I am very interested in your topic about building in America. Why don't you continue it? (I'm so sorry for the mistakes in my sentences because I practise writtting English. I'm so happy if you give me some spare time to fix my mistakes. Thanks so much).

ziz

Support

Hi Vha08,I am very interested in your topic about building in America. Why don't you continue it? (I'm so sorry for the mistakes in my sentences because I practise writtting English. I'm so happy if you give me some spare time to fix my mistakes. Thanks so much).
Chào quynhngoc12 ,trên diễn đàn xnc bà con gần như 100% khi đặt câu hỏi hoặc trả lời đều dùng ngôn ngữ Việt để cho mọi người đều dễ hiểu ,đến như mấy bác đã sống ở Mỹ mấy chục năm nhưng khi tư vấn chia sẻ cũng đều sử dụng tiếng Việt .

Tôi biết bạn cũng như tôi rất quan tâm đến ngành này ở Mỹ và đều muốn bác vha08 tiếp tục chia sẻ giúp .Nên câu hỏi tiếp theo tôi nhường cho bạn gởi đến bác vha08 .

apple

Thành viên mới

Xin chào diễn đàn xuất nhập cảnh!
Trước hết xin cám ơn chú vha08 đã có những bài viết hướng nghiệp thật bổ ích cho việc học tập và làm việc bên Mỹ, đồng thời cám ơn thành viên ziz đã có những lời góp ý thật bổ ích. Về nghề xây dựng ở Mỹ, em có vài lời như sau:
Em có người bạn học về ngành kỹ thuật xây dựng ở Đại học Bách Khoa TP.HCM. Bạn ấy muốn tiếp tục học và làm việc theo ngành xây dựng sau khi qua Mỹ. Hiện tại, bạn đã tốt nghiệp được một năm và đang làm cho 1 công ty của Việt Nam. Hướng của bạn ấy sẽ theo ngành thiết kế kết cấu trong xây dựng. Như vậy, sau khi qua Mỹ, bạn ấy cần phải làm những bước như thế nào để có thể tiếp tục nghề này ở Mỹ.
Về khả năng anh ngữ, bạn học tốt về ngữ pháp và nghe ạ.Các kỹ năng còn lại chưa tốt.
Em xin cám ơn diễn đàn và chúc chú vha08 có nhiều sức khỏe

Tôi dùng hình ảnh để trả lời câu hỏi của bạn "ZiZ", vì ZiZ là người có kinh nghiệm về xây cất. Khi nhìn hình ZiZ sẽ hiểu sự khác biệt về vật liệu xây cất nhà ở giữa Việt Nam và Mỹ, nhưng nguyên tắc là giống nhau từ khâu chuẩn bị mặt bằng, hệ thống nước thải, điện, tới phần trang trí nội thất.

Ngành xây dựng liên quan tới nhiều ngành khác, vì vậy tôi không có đủ thì giờ (và không đủ kiến thức) để viết hết về ngành này. Những ngành nghề liên quan như: đo đạt đất đai, địa chất, môi trường, công chánh, cung cấp vật liệu, nghề điện, nước thải, v.v.
(Geologist, surveyer, enviromentalist, architech engineer, drafter, civil engineer, structural engineer, electrician, plumber, site engineer, frammer, carpenter, mason, roofer, realtor, HVAC engineer, fire engineer, laws, financial, etc.,).

Thành thử người không trong nghề mà hỏi tôi về ngành xây dựng thì tôi bị "ngọng".

@quynhngoc12
Kỹ sư xây dựng bên Mỹ gọi là Civil Engineer (Không phải là construction engineer như mọi người dịch). Nhiệm vụ của họ là thiết kế và tính toán kết cấu của các hệ thống như: Đường xá, cầu cống, điện nước. Structural Engineer thì tính sức chịu đựng của 1 kiến trúc.
Nói chung các kỹ sư của ngành xây dựng ở Mỹ phải học 5 năm, và làm việc dưới sự quan sát của kỹ sư trưởng một thời gian từ 2 - 5 năm, rồi mới được phép đi thi lấy bằng hành nghề, thi đậu thì mới được cấp "Con dấu", lúc đó mới chính thức được phép ký tên và đóng dấu trên bản vẽ.

Nguyễn Chí Hùng

Thành viên mới

Làm builder - developer có cần license General Contractor hay bằng cấp không chú vha. Và cháu thắc mắc tại sao ở mỹ toàn xây nhà bằng gỗ, phải chăng dễ xây và đi điện, nước âm tường dễ hơn, hay do đặc tính khí hậu?

Status
Không mở trả lời sau này.