[Hồ sơ F2A, 2B] Nghĩa vụ tài sản sau ly hôn và trục xuất do mới định cư 8 tháng (thẻ xanh 2 năm).

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực
Em có trường hợp cần được chia sẻ.
Vợ chồng bạn em cưới nhau vào tháng 08/2014 và tháng 01/2016 bạn em được vợ bảo lãnh sang Mỹ.
Tháng 05/2015 vợ bạn mua 1 căn nhà giá 270 ngàn đứng tên cô đó. Hai vợ chồng sang sống với nhau không hợp nên vợ bảo ly dị, giờ đang làm thủ tục ly dị. Bạn em mới có thẻ xanh 2 năm.
Thu nhập khai thuế người vợ cao, chồng mới khai nên thu nhập thấp hơn người vợ. Bạn em có thẻ xanh 2 năm.
1. Khi ly dị bạn em có phải có nghĩa vụ hàng tháng chu cấp tiền, và đóng tiền trả nhà bank cùng vợ bạn em? Bạn em không cần chia 1 đồng nào từ nhà cô ấy.
2. Bạn em mới chỉ có thẻ xanh 2 năm thì ly dị thì bạn em bị trục xuất có cao? Vì bạn em mới chỉ sang định cư được 8 tháng.
3. Nếu bị trục xuất, bạn em chủ động không về VN, thì sau này có cách gì bạn em xin được thẻ xanh định cư.
Anh/Chị cho em hỏi trường hợp này có cần thuê Luật sư để bảo vệ quyền tốt hơn? Cám ơn các anh chị ở diễn đàn.

nguyettran02

Thành viên tích cực
Em có trường hợp cần được chia sẻ.
Vợ chồng bạn em cưới nhau vào tháng 08/2014 và tháng 01/2016 bạn em được vợ bảo lãnh sang Mỹ.
Tháng 05/2015 vợ bạn mua 1 căn nhà giá 270 ngàn đứng tên cô đó. Hai vợ chồng sang sống với nhau không hợp nên vợ bảo ly dị, giờ đang làm thủ tục ly dị. Bạn em mới có thẻ xanh 2 năm.
Thu nhập khai thuế người vợ cao, chồng mới khai nên thu nhập thấp hơn người vợ. Bạn em có thẻ xanh 2 năm.
1. Khi ly dị bạn em có phải có nghĩa vụ hàng tháng chu cấp tiền, và đóng tiền trả nhà bank cùng vợ bạn em? Bạn em không cần chia 1 đồng nào từ nhà cô ấy.
2. Bạn em mới chỉ có thẻ xanh 2 năm thì ly dị thì bạn em bị trục xuất có cao? Vì bạn em mới chỉ sang định cư được 8 tháng.
3. Nếu bị trục xuất, bạn em chủ động không về VN, thì sau này có cách gì bạn em xin được thẻ xanh định cư.
Anh/Chị cho em hỏi trường hợp này có cần thuê Luật sư để bảo vệ quyền tốt hơn? Cám ơn các anh chị ở diễn đàn.
Chào bạn,

Mình chia sẻ vấn đề này mình biết.

Gia đình mình có anh bạn người Nepal. Anh này đã lập gia đình rồi sau đó ly dị.
Năm 2014 anh ấy về Nepal chơi. Sau đó ba của anh ấy giới thiệu cho 1 cô và 2 người đã làm đám cưới ngay lần đó dù mới chỉ gặp nhau có vài ngày.

Sau đó anh này về Mỹ và làm giấy tờ bảo lãnh cho cô này.

Khi đi phỏng vấn thì cô này rớt, sau đó ông xã mình chỉ cho anh này cách thức liên lạc với lãnh sự quán Mỹ ở Nepal.

Lãnh sự quán tới nhà điều tra rồi sau đó cũng cấp visa cho cô vợ.

Sang Mỹ đoàn tụ với chồng (cô này làm diện kết hôn, cũng được thẻ xanh 2 năm) được chừng đâu hơn 2 tháng. Một ngày nọ cô ấy cùng với con riêng của cô ta bỏ nhà ra đi.

Anh chồng đợi hơn 1 tháng không thấy cô này liên lạc. Nên sau đó anh ta xin 1 cuộc hẹn với Sở Di Trú ở địa phương để trình bày.

Ngày anh ta lên gặp Sở Di Trú trình bày thì người của Sở Di Trú nói với anh này rằng: trường hợp này họ gặp rất nhiều rồi, cô ấy chẳng bị sao đâu.

Chừng hơn tháng sau cô này cùng với con gái quay lại với ông chồng.

Trường hợp của bạn thì nên gặp Luật sư để tư vấn thêm.

Chúc bạn gặp may mắn.

nguyettran02

Thành viên tích cực
Ðề: Nghĩa vụ tài sản sau ly hôn và trục xuất do mới định cư 8 tháng (thẻ xanh 2 năm).

Cám ơn bạn nhiều nhé! Nhưng bạn chưa trả lời sát câu hỏi của mình...
Bạn cho mình địa chỉ email, bữa nào rảnh mình cắt dán clip Luật sư Nguyễn Đại Huy Tuấn trả lời trường hợp giống của bạn vụ thẻ xanh 2 năm mà ly dị thì làm sao.

Thân ái

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực
Ðề: Nghĩa vụ tài sản sau ly hôn và trục xuất do mới định cư 8 tháng (thẻ xanh 2 năm).

Bạn nào biết tư vấn giúp tớ với nha!

Ngaymoitotdep

Thành viên tích cực
Hỏi về thẻ xanh 2 năm và 10 năm bảo lãnh diện F2A (Chồng bảo lãnh vợ bẳng thẻ xanh).

Kính gửi các anh chị ở diễn đàn. Anh chị có thể tư vấn em trường hợp:
Vợ em được em bảo lãnh sang Mỹ có ngày đăng ký kết hôn ở Việt Nam là Tháng 12.6.2013 và em bắt đầu làm hồ sơ bảo lãnh có ngày PD: 23.08.2014.
Ngày 05.05.2016 vợ em đã đi phỏng vấn và đã được Lãnh sự quán cấp visa.
Nhưng do Vợ em tìm hiểu là kể từ ngày đăng ký kết hôn đến lúc qua phi trường Mỹ quá 2 năm thì được cấp thẻ xanh 10 năm nên vợ em nán lại ở VN thêm 2 tháng và tháng 07.2016 vợ em mới qua Mỹ.
Vậy vợ em đã quá 2 năm kể từ ngày kết hôn thì khi qua phi trường Mỹ có được cấp thẻ xanh 10 năm không (mặc dù lúc phỏng vấn chưa được 2 năm nên Lãnh sự quán mới cấp thẻ xanh 2 năm).
Em cám ơn các anh chị ở diễn đàn.