Nhận phòng Hotel miễn phí khi quá cảnh

uyvu_nk

Thành viên mới
Xin chào anh,chị trong diễn đàn.
Gia đình em sắp sang Mỹ diện đoàn tụ ( tháng 11/2010) .
Mẹ em đã mua vé của Korean Air ,nhưng thời gian quá cảnh lâu quá ( 12g ) . Nên nhân viên bán vé nói là có đặt phòng khách sạn miễn phí cho gia đình em.
Xin anh,chị nào đã đi cho em hỏi là nhận phòng khách sạn này như thế nào ? Trước giờ bay người ta có gọi mình dậy không ( vì em sợ ngủ quên ^^ ).
Cảm ơn anh chị nhìu nhìu./
P/s: em sang mỹ ở bang WA ( Seattle) ạ

uyvu_nk

Thành viên mới
Ðề: Nhận phòng Hotel miễn phí khi quá cảnh

Không cần thiết nữa vì hơi có liên quan đến đời tư nên xin lỗi phải xoá phần này, thông cảm.
Cháu xin cảm ơn chú rất nhiều.Lần đâu đi Mỹ nên còn lớ quớ quá.Vậy chú cho cháu hỏi thêm 1 việc là việc đón xe bus từ khách sạn có dễ ko chú ?Nếu khó quá chắc nhà cháu ở luôn sân bay đỡ mất công bị lạc.shuttle bus là xe bus ra sao vậy chú ?Cháu cảm ơn chú rất nhiều vì đã giúp đỡ cháu !

Last edited by a moderator:

uyvu_nk

Thành viên mới

Không cần thiết nữa vì hơi có liên quan đến đời tư nên xin lỗi phải xoá phần này, thông cảm.
Dạ con cảm ơn chú rất nhiều.Giờ thì con cũng đã an tâm hơn nhiều rồi chú ạ.
Qua đó cháu ở Seattle,còn chú ở đâu ạ ?

Last edited by a moderator:

langav

Thành viên mới

Ké diễn đàn này một chút!:)

Cảm ơn các bài viết trả lời của chú "phuthohoa", rất hay và bổ ích.:41: Hồ sơ của cháu cũng đang tiến hành, luật sư ở Mỹ nói khoảng 6-8 tháng là đi. Hy vọng sẽ sớm được đoàn tụ với gd bên ở Mỹ. Ah, gd cháu bên Mỹ cũng ở Houston Texas, quận Harris.:43:

Lily

Cựu Ban điều hành

xin chào cả nhà.thấy các bác bàn luận về chuyện chọn hãng bay nào khiến tôi cũng bối rối vô cùng. Bác phuthohoa tư vấn rất hay, trước hết cám ơn bác nhiều,sau xin hỏi một câu sao ta không chọn đường bay thẳng cho tiện.Theo các bác bay thẳng giá vé đắt hơn có nhiều lắm không(khoảng bao nhiêu)liệu khoản này có bù lại được những rắc rối,phiền toái khi bay quá cảnh không ?mong các bác đi trước có nhiều kinh nghiệm tư vấn kỹ cho những người sau vấn đề này nhé.Thanks
Chào ziz,

Hình như chưa có đường bay thẳng từ VN đến Mỹ đâu bạn. Các chuyến bay đều phải quá cảnh ở một phi trường nước ngoài như Đài Loan, Hàn Quốc hay Nhật Bản rồi mới bay qua một phi trường của Mỹ.
Nói rằng "chọn chuyến bay thẳng", chỉ mới là chọn chuyến bay chỉ quá cảnh một lần ở Đài, Hàn hay Nhật, rồi bay thẳng đến phi trường Mỹ gần nơi mình định cư, khỏi phải bay chuyến bay nội địa trong nước Mỹ. Thân.

thanhnv

Thành viên tích cực

Tiếp lời Lily một chút. Hiện nay để mở đường bay trực tiếp từ VN sang Mỹ, cụ thể là bay thẳng từ sân bay Tân Sơn Nhất hay Nội Bài tới Sanfrancisco hoặc Los Angeles và ngược lại là hoàn toàn có thể về phương tiện kỹ thuật. Về phía VN (VN airline) cũng như Mỹ (United Airline, American Airline, Delta Airline) đều vướng phải bài toán hiệu quả kinh tế. Khách mùa cao điểm như Tết hay dịp hè thì không nói nhưng vào mùa thấp điểm là lỗ chắc luôn, lượng khách VN và Mỹ qua lại nhau chưa nhiều lắm đâu. Do vậy theo tôi biết VN airline chọn giải pháp bán khách cho các hãng hàng không của Nhật thì phải, có nghĩa là khi tới phi trường Narita, hành khách sẽ được chuyển qua máy bay đi Mỹ của hãng HK Nhật. Về phía Mỹ họ chọn giải pháp khác, hành khách đi United Airline từ Mỹ về Hongkong và VN sẽ bay cùng chuyến, tới Hongkong họ thả hết khách Hongkong rồi bay tiếp về VN. Làm như vậy chuyến bay nào cũng đầy khách hết.

Tuy nhiên về phía VN hiện nay, theo tôi biết các máy bay Boeing 777 chỉ là loại medium range. Có lẽ phải chờ khi 4 chiếc Boeing787 mà VN đã order vài năm trước đây về tới VN cộng với tình hình giao thương Việt-Mỹ nhộn nhịp hơn nữa thì mới có direct flight được. Các bạn lưu ý, khi chúng ta nói direct flight là nói đường bay trực tiếp giữa 2 quốc gia với nhau nên không thể kể tới các hãng hàng không của các nước châu Á đang tham gia vận chuyển người VN qua Mỹ và ngược lại như hiện nay.