[Hồ sơ F2A, 2B] Những hồ sơ đang chờ phỏng vấn có pd gần cuối 2014

• Thread starter Hạnh Ham Hố
  • Ngày gửi
Status
Không mở trả lời sau này.

Anle92

Thành viên tích cực
Ðề: Những hồ sơ đang chờ phỏng vấn có pd gần cuối 2014

Hic...bạn mình diện F2A , có pd 17/11/2014...mới gọi lên cho NVC để hỏi lịch phỏng vấn thì được họ reply lại là next month , xong luôn..tháng này F2A tăng 1 tuần nữa..hic :20::20::20:
Täng 1 tuần nữa hả 10/11 vậy có lịch pv kg

Anle92

Thành viên tích cực

Mong vài tiếng nửa khi ngủ dậy mọi người có thư pv hết ..l001l001

skybboy

Thành viên tích cực

Mong vài tiếng nửa khi ngủ dậy mọi người có thư pv hết ..l001l001
Hihi...chưa đâu bạn , bên này giờ đang là thứ 2 nghỉ lễ memorial day , qua thứ 3 mới làm lại nha bạn...

Anle92

Thành viên tích cực

Nay 1tây. Sao chưa thấy gì hết nôn quá

myl0v3.1712

Thành viên tích cực
Kiểm tra mail liên tục vẫn chưa thấy gì, hi vọng được nhận trong tuần này.

myl0v3.1712

Thành viên tích cực

Vừa nhận đc mail lúc 5h việt nam f2a 13/7 8h nhé cả nhà hihiii mừng qá

ThaoPhuong

Ban điều hành
Chúc Chị Anle92 và Chị myl0v3.1712 đạt kết quả tốt nhé. Khi có giấy phỏng vấn rồi thì các Chị nhớ đăng ký visa về nhà nhé.
Để sắp xếp giao hộ chiếu, và thị thực tận nhà.
Không cần phải đóng thêm tiền dịch vụ giao tận nhà.
Nếu bạn không vào được trang web trên để điền đơn thì gọi điện thoại đến số 19006444 để đăng ký địa chỉ nhận visa.

Cách nhanh nhất là các bạn nhấn vào đường link sau và làm theo hướng dẫn trong hình:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=20990
Chúc các Chị đạt kết quả tốt. I will pray for all of you.

Anle92

Thành viên tích cực

Chúc Chị Anle92 và Chị myl0v3.1712 đạt kết quả tốt nhé. Khi có giấy phỏng vấn rồi thì các Chị nhớ đăng ký visa về nhà nhé.
Nếu bạn không vào được trang web trên để điền đơn thì gọi điện thoại đến số 19006444 để đăng ký địa chỉ nhận visa.

Cách nhanh nhất là các bạn nhấn vào đường link sau và làm theo hướng dẫn trong hình:
E cảm ơn mấy a/c trong diễn đàn thời gian qua đã tư vấn giúp em... E cảm ơn a/c nhiều l001

myl0v3.1712

Thành viên tích cực

Thanks ThaoPhuong nhiều nhé, và thanks tất cả Anh/Chị nhiều,hi vọng còn bước cuối cùng được thành công :6::6:

lethimyle1972

Thành viên tích cực

Mình cüng vậy mình ngày 22/7 mừng quá
Chúc mừng hai em nhé.Tự dưng lịch visa nó tăng chậm kiẻu này tụi chị PD cuối tháng chắc tháng sau hoặc sau nữa mới có thư quá,buồn ghê.Ai cũng trong mong ngày đoàn tụ cả,chị mong những ai PD giữa tháng 11 trở lên nhận được thư hãy post lên cho mọi người đi sau tiện theo dõi nhé.Thanks các bạn rất nhiều

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chào hai Chị Anle92 và Chị myl0v3.1712,
Có một đoạn văn ngắn của thành viên đi trước, em biết cũng hơn một năm, sắp tới ngày phỏng vấn của hai chị, em nghĩ, ít nhiều cũng giúp hai chị tham khảo qua, như một lời cầu chúc của em, chúc hai chị đạt kết quả tốt, nhé.
…lúc đi phỏng vấn cũng có 6 ,7 kg hồ sơ, mình đã dùng 1 cái hộp bìa cứng kiểu hộp gói quà khổ A4 đựng được hồ sơ theo chiều thẳng đứng, sắp xếp logic theo thứ tự và nhớ hết vị trí của từng loại giấy tờ, lúc vào phỏng vấn, mình đặt luôn chiếc hộp đó lên kệ và đứng làm việc luôn với Lãnh sự quán, như thế mình thấy ít làm tốn thời gian của Nhân viên Lãnh sự, và giúp mình làm việc chuyên nghiệp, tự tin hơn. Thấy nhiều anh chị mang xách 2,3 ba lô, có vali có, vào đó phải cúi lên cúi xuống lấy hồ sơ, lung tung cả lên! Mình nghĩ tính mình cẩn thận, nên hồ sơ lúc nào cũng phải trình bày, và phải nằm trong tầm kiểm soát của mình là tốt nhất, lúc mình đi phỏng vấn có Mẹ, và em trai đi theo đợi ngoài cổng, vì thế mình đưa hết đồ điện tử (những thứ không thể mang vào) cho Mẹ, lúc đứng xếp hàng ngoài cổng thì có em trai mình đứng mang phụ nên cũng không thấy nặng lắm. Vì làm như thế thì mọi việc trở nên dễ dàng hơn. Bạn nên chia bằng chứng sao cho thật logic, và đóng thành từng cuốn, chú thích nha bạn, hình thì nhớ dán vào A4 nha!
P/s: mình nghĩ cách làm việc nhanh chóng, chuyên nghiệp, tự tin sẽ giảm bớt việc làm mất thời gian của Lãnh sự quán, và góp phần gây ấn tượng ban đầu tốt hơn. Nếu bạn chọn cách như mình thì nhớ đừng chọn giày cao gót, thùng giấy vừa khổ A4 chứ không phải thùng Mì (hihi) và cuối cùng là chúc bạn thành công! Chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn, thân!
Chúc Chị Anle92 và Chị myl0v3.1712 đạt được ước nguyện của mình, và hạnh phúc với tình yêu mà hai chị đã chọn, nhé.

cogaidentusg

Thành viên tích cực
Chúc mừng hai em nhé.Tự dưng lịch visa nó tăng chậm kiểu này tụi chị PD cuối tháng chắc tháng sau hoặc sau nữa mới có thư quá, buồn ghê. Ai cũng trong mong ngày đoàn tụ cả ,chị mong những ai PD giữa tháng 11 trở lên nhận được thư hãy post lên cho mọi người đi sau tiện theo dõi nhé. Thanks các bạn rất nhiều.
Chị cuối tháng 11 mà vẫn chưa có thư PV vậy là lịch visa tháng này lại tăng chậm rồi, buồn ghê :(

myl0v3.1712

Thành viên tích cực
Có một đoạn văn ngắn của thành viên đi trước, em biết cũng hơn một năm, sắp tới ngày phỏng vấn của hai chị, em nghĩ, ít nhiều cũng giúp hai chị tham khảo qua, như một lời cầu chúc của em, chúc hai chị đạt kết quả tốt, nhé.
…lúc đi phỏng vấn cũng có 6 ,7 kg hồ sơ, mình đã dùng 1 cái hộp bìa cứng kiểu hộp gói quà khổ A4 đựng được hồ sơ theo chiều thẳng đứng, sắp xếp logic theo thứ tự, và nhớ hết vị trí của từng loại giấy tờ, lúc vào phỏng vấn, mình đặt luôn chiếc hộp đó lên kệ, và đứng làm việc luôn với Lãnh sự quán, như thế mình thấy ít làm tốn thời gian của Nhân viên Lãnh sự, và giúp mình làm việc chuyên nghiệp, tự tin hơn. Thấy nhiều anh chị mang xách 2,3 ba lô, có vali có, vào đó phải cúi lên cúi xuống lấy hồ sơ, lung tung cả lên! Mình nghĩ tính mình cẩn thận, nên hồ sơ lúc nào cũng phải trình bày, và phải nằm trong tầm kiểm soát của mình là tốt nhất, lúc mình đi phỏng vấn có Mẹ, và em trai đi theo đợi ngoài cổng, vì thế mình đưa hết đồ điện tử (những thứ không thể mang vào) cho Mẹ, lúc đứng xếp hàng ngoài cổng thì có em trai mình đứng mang phụ nên cũng không thấy nặng lắm. Vì làm như thế thì mọi việc trở nên dễ dàng hơn. Bạn nên chia bằng chứng sao cho thật logic, và đóng thành từng cuốn, chú thích nha bạn, hình thì nhớ dán vào A4 nha!
P/s: mình nghĩ cách làm việc nhanh chóng, chuyên nghiệp, tự tin sẽ giảm bớt việc làm mất thời gian của Lãnh sự quán, và góp phần gây ấn tượng ban đầu tốt hơn. Nếu bạn chọn cách như mình thì nhớ đừng chọn giày cao gót, thùng giấy vừa khổ A4 chứ không phải thùng Mì (hihi) và cuối cùng là chúc bạn thành công! Chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn, thân!
Chúc Chị Anle92 và Chị myl0v3.1712 đạt được ước nguyện của mình, và hạnh phúc với tình yêu mà hai chị đã chọn, nhé.
Thanks em nhiều nhé..! Thêm thông tin thêm kinh nghiệm để tham khảo.

Anle92

Thành viên tích cực

Chúc mừng hai em nhé.Tự dưng lịch visa nó tăng chậm kiẻu này tụi chị PD cuối tháng chắc tháng sau hoặc sau nữa mới có thư quá,buồn ghê.Ai cũng trong mong ngày đoàn tụ cả,chị mong những ai PD giữa tháng 11 trở lên nhận được thư hãy post lên cho mọi người đi sau tiện theo dõi nhé.Thanks các bạn rất nhiều
RÁn lên nhe chį nay mới 2 tây ak.. Còn phát thư tới 5 Tây lặng chị

Anle92

Thành viên tích cực

…lúc đi phỏng vấn cũng có 6 ,7 kg hồ sơ, mình đã dùng 1 cái hộp bìa cứng kiểu hộp gói quà khổ A4 đựng được hồ sơ theo chiều thẳng đứng, sắp xếp logic theo thứ tự và nhớ hết vị trí của từng loại giấy tờ, lúc vào phỏng vấn, mình đặt luôn chiếc hộp đó lên kệ và đứng làm việc luôn với Lãnh sự quán, như thế mình thấy ít làm tốn thời gian của Nhân viên Lãnh sự, và giúp mình làm việc chuyên nghiệp, tự tin hơn. Thấy nhiều anh chị mang xách 2,3 ba lô, có vali có, vào đó phải cúi lên cúi xuống lấy hồ sơ, lung tung cả lên! Mình nghĩ tính mình cẩn thận, nên hồ sơ lúc nào cũng phải trình bày, và phải nằm trong tầm kiểm soát của mình là tốt nhất, lúc mình đi phỏng vấn có Mẹ, và em trai đi theo đợi ngoài cổng, vì thế mình đưa hết đồ điện tử (những thứ không thể mang vào) cho Mẹ, lúc đứng xếp hàng ngoài cổng thì có em trai mình đứng mang phụ nên cũng không thấy nặng lắm. Vì làm như thế thì mọi việc trở nên dễ dàng hơn. Bạn nên chia bằng chứng sao cho thật logic, và đóng thành từng cuốn, chú thích nha bạn, hình thì nhớ dán vào A4 nha!
Em cảm ơn chị nhiều. Em được biết thêm kinh nghiệm.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Một ít kinh nghiệm của các Anh Chị thành viên đi trước, khi phỏng vấn ở Tổng Lãnh sự quán Hoa Kỳ cách đây hơn hai năm, xin phép chia sẻ cho chị Anle92 và Chị myl0v3.1712 nhé.
Khi đi phỏng vấn, hai chị nhớ cố gắng chuẩn bị cho thật là kỹ lưỡng, trường hợp các Chị thường “run” thì nên chép và có thể “nằm lòng” mọi thông tin về người bảo lãnh ở Hoa Kỳ. Vào gặp chị sơ vấn người Việt, là người hỏi đầu tiên, thì bình tỉnh trả lời. Và nhớ đã trả lời cho chị sơ vấn thế nào, thì khi gặp Viên chức Lãnh sự quán (thường là các vị Tham tán Bộ ngoại giao) phải trả lời đúng y như vậy. Nếu trả lời không khớp hoặc để cho chị sơ vấn người Việt nghi có vấn đề thì lúc gặp Viên chức Lãnh sự quán thì sẽ bị hỏi xung quanh vấn đề đó, nhưng với cách hỏi mẹo, vì thế nếu không vững tâm lý thì vô tình làm sự nghi ngờ đó của họ lại thành sự thật, nên cho dù là người thật việc thật đi nữa cũng sẽ bị làm khó. Do đó, khi gặp vị Viên chức Lãnh sự quán, theo cách thông thường, các Chị phải chủ động mở lời chào: Chào Anh. Anh khỏe không? Họ sẽ chủ động trả lời: Cám ơn bạn, tôi khỏe, bạn khỏe không. Và các chị trả lời: Vâng, em khỏe, cám ơn Anh. Cứ thế, khi mới vào, chủ động “câu chào’ và nở “nụ cười”, các chị sẽ tạo được thiện cảm, và không khí sẽ nhẹ hẳn lên. Và tập trung vào các câu hỏi của Viên chức Lãnh sự quán. Trả lời một cách đầy đủ, rõ ràng, tập trung vào câu hỏi của Viên chức Lãnh sự quán. Câu nào không biết thì thưa không biết, câu nào chưa rõ thì hỏi lại cho đầy đủ, tránh không được “đoán” câu hỏi để trả lời. Và, trong thâm tâm, luôn nghĩ rằng, buổi phỏng vấn với Viên chức Lãnh sự quán như một buổi kể chuyện, tâm sự cho một người bạn ở Hoa Kỳ, hiểu về cuộc sống, gia đình, công việc, tình yêu vợ chồng của hai chị, hiểu như thế, các chị sẽ thấy nhẹ nhàng, và làm chủ được câu chuyện của mình, hai chị nhé. Và một câu hỏi cuối, Viên chức Lãnh sự quán thường dành để hỏi ý cuối cùng: chồng chị có kể cho Chị nghe về nơi ở của chồng có gì đặc biệt không? Vì thế, các chị tranh thủ hỏi chồng về nơi ở của chồng nhé. Tùy từng tiểu bang, thành phố đang ở, mà có câu trả lời cho đầy đủ, và rõ ràng.
Trên đây là một vài kinh nghiệm của các Anh Chị đi trước, xin chia sẻ với hai chị. Chúc hai chị đạt kết quả tốt nhé.

Anle92

Thành viên tích cực

Một ít kinh nghiệm của các Anh Chị thành viên đi trước, khi phỏng vấn ở Tổng Lãnh sự quán Hoa Kỳ cách đây hơn hai năm, xin phép chia sẻ cho chị Anle92 và Chị myl0v3.1712 nhé.
Khi đi phỏng vấn, hai chị nhớ cố gắng chuẩn bị cho thật là kỹ lưỡng, trường hợp các Chị thường “run” thì nên chép và có thể “nằm lòng” mọi thông tin về người bảo lãnh ở Hoa Kỳ. Vào gặp chị sơ vấn người Việt, là người hỏi đầu tiên, thì bình tỉnh trả lời. Và nhớ đã trả lời cho chị sơ vấn thế nào, thì khi gặp Viên chức Lãnh sự quán (thường là các vị Tham tán Bộ ngoại giao) phải trả lời đúng y như vậy. Nếu trả lời không khớp hoặc để cho chị sơ vấn người Việt nghi có vấn đề thì lúc gặp Viên chức Lãnh sự quán thì sẽ bị hỏi xung quanh vấn đề đó, nhưng với cách hỏi mẹo, vì thế nếu không vững tâm lý thì vô tình làm sự nghi ngờ đó của họ lại thành sự thật, nên cho dù là người thật việc thật đi nữa cũng sẽ bị làm khó. Do đó, khi gặp vị Viên chức Lãnh sự quán, theo cách thông thường, các Chị phải chủ động mở lời chào: Chào Anh. Anh khỏe không? Họ sẽ chủ động trả lời: Cám ơn bạn, tôi khỏe, bạn khỏe không. Và các chị trả lời: Vâng, em khỏe, cám ơn Anh. Cứ thế, khi mới vào, chủ động “câu chào’ và nở “nụ cười”, các chị sẽ tạo được thiện cảm, và không khí sẽ nhẹ hẳn lên. Và tập trung vào các câu hỏi của Viên chức Lãnh sự quán. Trả lời một cách đầy đủ, rõ ràng, tập trung vào câu hỏi của Viên chức Lãnh sự quán. Câu nào không biết thì thưa không biết, câu nào chưa rõ thì hỏi lại cho đầy đủ, tránh không được “đoán” câu hỏi để trả lời. Và, trong thâm tâm, luôn nghĩ rằng, buổi phỏng vấn với Viên chức Lãnh sự quán như một buổi kể chuyện, tâm sự cho một người bạn ở Hoa Kỳ, hiểu về cuộc sống, gia đình, công việc, tình yêu vợ chồng của hai chị, hiểu như thế, các chị sẽ thấy nhẹ nhàng, và làm chủ được câu chuyện của mình, hai chị nhé. Và một câu hỏi cuối, Viên chức Lãnh sự quán thường dành để hỏi ý cuối cùng: chồng chị có kể cho Chị nghe về nơi ở của chồng có gì đặc biệt không? Vì thế, các chị tranh thủ hỏi chồng về nơi ở của chồng nhé. Tùy từng tiểu bang, thành phố đang ở, mà có câu trả lời cho đầy đủ, và rõ ràng.
Trên đây là một vài kinh nghiệm của các Anh Chị đi trước, xin chia sẻ với hai chị. Chúc hai chị đạt kết quả tốt nhé.
E cảm ơn chị Thảophuong nhìu

ThaoPhuong

Ban điều hành
Đây là một câu ví dụ của một chị trên diễn đàn mình nhiều năm trước, Lãnh sự quán đang “gài” đương đơn:
1. Anh người Mỹ hỏi em khỏe không?hiiii làm sao quen ông xã? kể chi tiết? lúc đó em kể ra cho Lãnh sự quán nghe.
2. Ông xã qua Mỹ bằng cách nào?Em nói vượt biên. Vượt biên cùng với ai? Em nói với anh trai.
3. Qua nước nào trước khi đến Mỹ? ở đó bao lâu? năm nào?lúc đó ông xã bao nhiêu tuổi?
4. Ông xã chị đi qua Mỹ cùng Ba chồng chị?(câu này “gài” em nè. Em trả lời không? Ông xã đi đi cùng anh trai.hiiiii…rất tự tin không thôi là sụp bẩy òi….), Lãnh sự quán mỉm cười…
Vì thế, khi trả lời cho Viên chức Lãnh sự quán phải cố gắng trả lời cho đầy đủ, thống nhất, ăn khớp từ trên xuống dưới, tránh để Viên chức Lãnh sự quán “gài” câu hỏi như ở trên.
Trên đây là một ví dụ để chia sẻ với các Chị các câu hỏi mà Viên chức Lãnh sự quán thường hay đặt ra cho các đương đơn. Mỗi một người là một hoàn cảnh khác nhau, hồ sơ khác nhau. Vì thế, phải tập trung vào các câu hỏi của Viên chức Lãnh sự quán, và "nhớ" đừng để họ "gài" mình, hai chị nhé. Cám ơn hai chị.

Van Le

Thành viên tích cực

Chào mọi người,
Hôm 2/6 vừa rồi mình đã đậu pv và được chấp nhận cấp Visa mình cám ơn mọi người đã giúp đỡ mình trong thời gian qua. Mình xin phép chia sẽ vài kinh nghiệm hi vọng giúp được các bạn phomgr vấn sau.
* Tránh bị lừa đảo ở lãnh sự quán Mỹ:
Khi bạn dừng taxi hoặc đi xe máy đối diện lãnh sự quán sẽ có nhiều người đến nói với bạn đi vào toà nhà này lấy số thứ tự xếp hàng. Các bạn tuyệt đối không đi theo nhé. Cứ im lặng đi qua đường vào thẳng lãnh sự quán
Sau khi pv xong đi ra dù đậu hay không cũng đi thẳng về không dừng lại nói chuyện với bất kì ai ngoài lãnh sự quán nhé.
* Quy trình phỏng vấn
1. Giấy tờ bạn phải cầm trên tay để vào cổng lãnh sự quán: Pasport (Kẹp 2 tấm hình 5x5 phía trước Passport. lý do mình sẽ giải thích phía dưới) + thư mời pv. Sau khi bạn qua cổng bảo vệ sẽ vào cổng an ninh scan đồ giống như sân bay. Nếu bạn có máy hình hay dt đều sẽ phải để lại nơi này, rất an toàn nên cứ yên tâm :1:. Sau khi qua cổng an ninh bạn sẽ xếp hàng để lấy vân tay. Khi lấy vân tay sẽ được phát 1 số thứ tự. Bạn phải giữ số này đến hết buổi phỏng vấn nhé. Khi lấy vân tay viên chức lãnh sự có thể yêu cầu bạn cho xem hình vì thế mình cứ kẹp sẵn hình vào passport để tiện việc nộp hình tránh trường hợp lúc đó đứng lục túi sẽ mất thời gian.
2. Sau khi lấy vân tay bạn ra ghế ngồi đợi.Có tất cả 20 cửa phỏng vấn trên một hành lang dài nhé. Nên để nghe rõ khi máy gọi số của mình thì bạn nên chọn ngồi trước cửa số 10-13 như vậy sẽ tiện việc theo dõi. Nghe gọi tên lần 1 thì bạn đến cửa sơ vấn. Lúc này sẽ là người Việt hỏi bạn về giấy tờ. Bạn sẽ được yêu cầu nộp lại bản chính hộ khẩu, khai sinh và giấy thuế 2015. Sau đó bạn ký vào giấy tờ và được hỏi vài câu hỏi liên quan đến hồ sơ (Mình được hỏi là vợ chồng đã có con chung chưa? Có tài sản gì chưa?). Sau khi hoàn tất thủ tục bạn được yêu cầu ra ghế đợi
3. Bạn được gọi lên cửa pv lần 2. Lúc này là pv thật với viên chức người Mỹ vá thông dịch viên. Bạn in vân tay lên máy để xách nhận. Sau đó tuyên thệ sẽ nói sự thật. Viên chức lãnh sự vừa coi hồ sơ vừa nói chuyện với bạn như bạn bè nên không việc gì phải sợ. Nếu nói được tiếng Anh thì cứ trao đổi trực tiếp với viên chức người Mỹ vì câu hỏi ngta hỏi cũng đơn giản thôi. Nếu mình bối rối thông dịch viên ng Việt sẽ hỗ trợ mình ngay. Lưu ý giữa mình và viên chức lãnh sự là lớp kính nên nói to rõ cho người ta dễ nghe. Sau khi hỏi xong se phát cho mình giấy màu trắng thông báo đã chấp nhận cho mình Visa và họ sẽ giữ lại hộ chiếu mình
4. Mình đi ra cửa tới quầy EMS để điền thông tin để nhận hộ chiếu. Họ tên người nhận bạn nên điền thêm tên 1 người khác để nếu bạn không có ở nhà thì người đó được phếp nhận thay bạn, tương tự số điện thoại cũng vậy điền thêm số dt của người thứ 2. thông thường sau 2 tuần bạn sẽ nhận được visa hoàn toàn miễn phí. Nếu bạn muốn có thể yêu cầu bên EMS gửi nhanh. Nhưng như vậy bạn phải trả phí nhe.
Chúc các bạn se tự tin hoàn thành buổi phỏng vấn.

Status
Không mở trả lời sau này.