[Hồ sơ F2A, 2B] Những hồ sơ đang chờ phỏng vấn có pd gần cuối 2014

• Thread starter Hạnh Ham Hố
  • Ngày gửi
Status
Không mở trả lời sau này.

myl0v3.1712

Thành viên tích cực
Ðề: Những hồ sơ đang chờ phỏng vấn có pd gần cuối 2014

Những câu hỏi chắc dễ há b Van Le

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chia sẻ niềm vui với Chị Van Le nhé, xin phép hỏi Chị 3 ý nhỏ xíu này nhé.Trước khi phỏng vấn, diện của Chị F2A, Chị lo nghĩ nhất điều gì? Và một ý nhỏ nữa, là, chồng của chị có về phỏng vấn chung không?, và thêm ý này nữa là: theo Chị, trong các câu hỏi của nhân viên sơ vấn và Viên chức Lãnh sự quán, Chị thấy câu nào nằm ngoài sự chuẩn bị của Chị, vì đọc toàn bộ hồ sơ của Chị từ đầu bài cho tới hiện nay, với các chi tiết gửi trên diễn đàn, em thấy Chị rất cẩn thận, chuẩn bị kỹ, và em đoán được, Chị vững tâm lý lắm.
Xin cám ơn Chị và chia sẻ niềm vui với Chị, Chị nhé.

Van Le

Thành viên tích cực
Hi Thảo Phương,
Mình đính chính lại chút là mình là nam, và vợ mình bảo lãnh mình nhé :1::1:. Có vài điều muốn chia sẻ với Thao Phuong cũng như ACE như sau:
+ Mình là người khá cẩn trọng nên luôn tìm hiểu, và sắp xếp giấy tờ cẩn thận logic để khi đi phỏng vấn có thể tự tin nhất. Mình và vợ mình quen nhau trước khi vợ định cư, và cũng có thời gian quen nhau hơn 7 năm. Nên trước ngày phỏng vấn mình luôn rất tự tin và có tâm lý tốt cho buổi phỏng vấn
+ Vợ mình có về Việt Nam tham gia phỏng vấn cùng mình nhé.
+ Còn đây là điều khiến mình rất bất ngờ, và không lường trước được trong buổi phỏng vấn: Viên chức lãnh sự gọi vợ chồng mình vào (Viên chức lãnh sự là người Mỹ gốc Hàn) bắt mình in dấu vân tay, và thề sẽ nói thật. Sau đó ông ấy hỏi vợ mình:
- Bạn đi Mỹ năm nào? Đi cùng với ai (21/01/2011 với gia đình)
- Sao bạn quen được Văn (bạn học chung năm cấp 3) => Viên chức lãnh sự tỏ khá thích thú.
- Từ khi sang Mỹ bạn về VN bao nhiêu lần? (7 lần)
- Hai vợ chồng bạn cưới nhau ngày nào? (19/07/2015)
- Bạn có thể cho tôi xem hình cưới được không? Có ai từ Mỹ về dự đám cưới của bạn không? - Hai bạn có đi trăng mật không? (Vợ mình nói là chưa đi) => Ông ta tỏ ra rất ngạc nhiên => Vợ mình nói thêm mình muốn đi trăng mật ở Nhật Bản nên đang save tiền. Còn năm nào về VN 2 vợ chồng cũng đi du lịch với nhau hết.
Sau đó ông ta nói Văn vui lòng ký giấy giúp tôi. Cám ơn hai bạn về buổi phỏng vấn => Mình là người đi phỏng vấn nhưng toàn bộ đều hỏi vợ mình, mình không trả lời bất cứ câu hỏi nào

* Có 2 trường hợp nữa củng đi phỏng vấn với mình, mình chia sẻ với các bạn luôn (2 trường hợp này cùng phỏng vấn ở cửa số 15 với mình, tức là cùng viên chức phỏng vấn).
1/ Phỏng vấn diện vợ chồng. Chồng từ Mỹ về VN đi phỏng vấn với vợ. Khi 2 người ra trình diện tuyên thệ xong. Người chồng được yêu cầu ra ghế ngồi để pv vợ 1 mình. Câu hỏi được đặt ra là: Sáng nay 2 vợ chồng bạn thức dậy lúc mấy giờ? Ăn sáng cái gì? Chồng bạn dùng bàn chải đánh răng ra sao? Mặc đồ ngủ màu gì? (Rất bất ngờ phải không?)
2/ Diện hôn phu hôn thê. Cô gái là Mỹ trắng bảo lãnh bạn trai người Việt. Câu hỏi là 2 bạn quen nhau ra sao? (Bạn gái qua VN làm việc rồi quen bạn trai). Câu hỏi tiếp theo là tại sao cô gái qua VN thích đất nước này, và ở lại đây sinh sống mới quen bạn trai. Tại sao giờ 2 người lại quay về Mỹ. Sau đó cặp này bị hỏi khoảng 30ph.

ThaoPhuong

Ban điều hành

Cám ơn Anh thật nhiều, nhé, Anh Van Le, em rất vui khi đọc bài Anh gửi trả lời trên diễn đàn, bài viết hay, chi tiết, giúp các thành viên có thêm kinh nghiệm để xử lý tình huống này. Cám ơn Anh thật nhiều nhé.
Đọc câu văn của Anh “Mình là người khá cẩn trọng nên luôn tìm hiểu, và sắp xếp giấy tờ cẩn thận logic để khi đi phỏng vấn có thể tự tin nhất”…“trước ngày phỏng vấn mình luôn rất tự tin và có tâm lý tốt cho buổi phỏng vấn”, biết Anh là người, có thể gọi là, hiểu nhiều về giấy tờ. Nên, rất mong Anh trao đổi thêm, một ý này, “có phải mỗi hồ sơ đều đã “định trước” cho đậu phỏng vấn hoặc giấy xanh ngay từ đầu ở NVC phải không Anh?”, vì, có các ý kiến của các thành viên nhiều năm trước, trong đó có Anh Chị là Cựu Ban điều hành nhiều năm trước, cũng có đưa ra luận điểm này. Vì thế, dựa vào kinh nghiệm của Anh, ít là với cách viết văn ở trên của Anh, và việc Anh đã đậu phỏng vấn, rất mong Anh trao đổi thêm về ý này. em rất cám ơn khi Anh trao đổi thêm ý này ạ. Dù chỉ là ý kiến rất cá nhân của Anh.
Một lần nữa, cám ơn Anh và chúc mừng Anh nhé. Chúc Anh Chị luôn hạnh phúc và thành công trên đất cơ hội Hoa Kỳ. Riêng Anh, chúc Anh nhiều niềm vui. Cám ơn Anh, vì Anh đã nhiệt tình trả lời cho em.

Van Le

Thành viên tích cực

Hi ThaoPhuong,
Theo ý kiến cá nhân của mình thì khi mình được gọi phỏng vấn thì 70% hồ sơ của mình đã được quyết định. Vì khi mình nộp giấy tờ cho NVC có kèm theo hình ảnh quen nhau đi chơi chung, nhưng lúc đó mình chưa làm đám cưới => Đến lúc phỏng vấn viên chức lảnh sự hỏi vào những phần mình chưa cung cấp trong hồ sơ nộp NVC (đám cưới, honeymoon,....). Hơn nữa theo mình sau khi sơ vấn xong thì hồ sơ của mình được đem ra hội ý => Viên chức lãnh sự sẽ xem xét thử nên hỏi vào vấn đề nào của hồ sơ. Đến cuối cùng mới là phần phỏng vấn chính. Nên theo mình buổi phỏng vấn chỉ mang tính chất quyết định 30% của hồ sơ thôi. Vì mỗi hồ sơ là 1 chuyện, 1 vấn đề khác nhau. Nên không bao giờ có chuyện 1 hồ sợ được đi hay ở lại tùy thuộc vào sự quyết định của 1 cá nhân sau vài phút nói chuyện. Thanks em đã trao đổi với anh

ThaoPhuong

Ban điều hành

Em đã đọc kỹ bài của Anh gửi trên diễn đàn. Rất vui vì Anh đã nhiệt tình trả lời cho em. Cám ơn Anh. Thấy nick của Anh sáng lên, nên tiện đây xin phép hỏi Anh một ý nhỏ này nữa. Đó là “Hơn nữa theo mình sau khi sơ vấn xong thì hồ sơ của mình được đem ra hội ý => Viên chức lãnh sự sẽ xem xét thử nên hỏi vào vấn đề nào của hồ sơ”, em chưa hiểu ý này của Anh, nên Anh giải thích thêm. Ai hội ý với Ai, có phải nhân viên sơ vấn người Việt hội ý với vị Viên chức Lãnh sự? Và một ý nhỏ này nữa, là, theo Anh, kinh nghiệm gì cần lưu ý khi làm hồ sơ từ đầu cho tới nay. Vì theo dõi hồ sơ của Anh, và cách Anh trình bày các bài viết ở trên, em thấy kỹ năng làm hồ sơ của Anh rất chặt chẽ và sự cẩn thận của Anh, mặc dù có luật sư phụ giúp. Còn một ý nhỏ này nữa, xin Anh trả lời luôn ạ, đó là, trường hợp, nếu chồng, vì bận công việc mà chưa về một năm qua, thì lúc phỏng vấn, có bắt buộc phải về, để cùng vào phỏng vấn với vợ không? Hơi dài dòng một chút, để em biết thêm, và giúp đỡ các Anh Chị ở các vùng miền, khi điều kiện kinh tế còn khó khăn, không nhờ luật sư, dịch vụ được. Cám ơn Anh nhiều lắm. Chúc Anh hạnh phúc với tình yêu mà Anh đã chọn. I will always pray for you.

myl0v3.1712

Thành viên tích cực

Chồng e về hồi 2013 làm kết hôn r qa mở hs tới nay chưa về lại,vì côg việc k nghĩ đc và giờ sắp pv cũng k về,hi vọng là sẽ k bị hỏi vấn đề này,nhưng mẹ chồng về đón qua

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực
Hi ThaoPhuong,
Theo ý kiến cá nhân của mình thì khi mình được gọi phỏng vấn thì 70% hồ sơ của mình đã được quyết định. Vì khi mình nộp giấy tờ cho NVC có kèm theo hình ảnh quen nhau đi chơi chung, nhưng lúc đó mình chưa làm đám cưới => Đến lúc phỏng vấn viên chức lảnh sự hỏi vào những phần mình chưa cung cấp trong hồ sơ nộp NVC (đám cưới, honeymoon,....). Hơn nữa theo mình sau khi sơ vấn xong thì hồ sơ của mình được đem ra hội ý => Viên chức lãnh sự sẽ xem xét thử nên hỏi vào vấn đề nào của hồ sơ. Đến cuối cùng mới là phần phỏng vấn chính. Nên theo mình buổi phỏng vấn chỉ mang tính chất quyết định 30% của hồ sơ thôi. Vì mỗi hồ sơ là 1 chuyện, 1 vấn đề khác nhau. Nên không bao giờ có chuyện 1 hồ sợ được đi hay ở lại tùy thuộc vào sự quyết định của 1 cá nhân sau vài phút nói chuyện. Thanks em đã trao đổi với anh
Phần hội ý ở lãnh sự quán thì mình đồng ý, nhưng phần NVC thì trong trường hợp mình; mình không hề nộp bất kì hình ảnh, hay bằng chứng mối quan hệ gì, mình không nộp timeline.

SunSun

Thành viên tích cực
Xin chào Anh/Chị, thấy Anh/Chị có nhiều kinh nghiệm mình xin mạn phép hỏi về chuyện phỏng vấn giùm cho 1 trường hợp của cô kia gần nhà mình mà mình thấy khá là căng.
Cô đó lấy chồng được 20 năm rồi và có 1 người con 17 tuổi, hẳn mọi người sẽ nghĩ như mình..sao lâu quá mà không bảo lãnh? Vì cô chú đều nghĩ rằng có quốc tịch mới bảo lãnh được, chú cũng có thi nhưng thi nhiều lần mà không đậu, mãi đến sau này cô con gái lớn thì mới tìm hiểu ra là có thẻ xanh vẫn bảo lãnh được. Ngoài ra thì mối quan hệ của cô chú rất tốt, hằng năm chú đều về VN thăm vợ con.
Haizz..cô đó cũng sắp phỏng vấn nên bữa giờ cổ hỏi mình câu này mà mình không biết phải chỉ sao ngoài việc kêu cô nói sự thật.
- Sao lâu quá mà không bảo lãnh?
Thật sự mình thấy rất tội nghiệp cho cô vì hồ sơ hoàn toàn là thật, hơn hết cũng đã chờ đợi rất lâu rồi.
Mình rất mong được sự góp ý của mọi người trong diễn đàn :1:

ThaoPhuong

Ban điều hành
Chị đã viết và hỏi câu hỏi này, thì cũng xin phép trả lời Chị một ý thế này. Mỗi một hồ sơ bảo lãnh diện vợ chồng của công dân Hoa Kỳ hay thường trú nhân là một hoàn cảnh khác nhau, một cách thức làm hồ sơ, cách tạo bằng chứng khác nhau, điểm mạnh khác nhau, vấn đề tài chính khác nhau…vân vân… và vì thế, trước khi cấp visa cho một ai đó, Lãnh sự quán sẽ đặt ra những câu hỏi tình huống khác nhau, khi mà trong quá trình làm hồ sơ, chưa thể hiện đầy đủ và rõ ràng các điểm mà Lãnh sự quán đặt ra cho mỗi hồ sơ. Tất cả chỉ một mục đích là chắc chắc mối quan hệ vợ chồng này là sự thật, theo đúng luật pháp của Hoa Kỳ.
Do đó, không ai biết trước được là Viên chức Lãnh sự quán sẽ hỏi câu gì và mình phải chuẩn bị gì để trả lời như thế nào, chỉ có thể làm tất cả các giấy tờ, bằng chứng được yêu cầu theo hướng dẫn của Lãnh sự quán mà thôi, bên phía dịch vụ, luật sư cũng vậy. Nên, việc Chị đặt câu hỏi, giúp dùm cho một ai đó “Sao lâu quá mà không bảo lãnh?”, hay có nhiều câu hỏi đi nữa, thì cũng chỉ là cách rất riêng, mà bản thân mỗi người chuẩn bị trước cho mình các tình huống mà thôi, chứ cũng không ai có thể trả lời đầy đủ, thuyết phục, sự thật cho bằng bản thân mình. Có chăng, Ban điều hành hay các thành viên đi trước có tư vấn, thì cũng chỉ đưa ra những lời khuyên, chỉ dẫn, và chỉ rõ “yêu cầu” mà Lãnh sự quán thường đặt ra, theo em nghĩ, đó là: tính chuyên nghiệp khi chuẩn bị giấy tờ, tính xác thực của mỗi hồ sơ, và sự thật về câu trả lời của mỗi đương đơn.
Vài dòng chia sẻ với Chị và Cô gì đó nhé. Chúc Chị và Cô nhiều niềm vui, và hoàn thành tốt hồ sơ của mình.

SunSun

Thành viên tích cực

E rất cảm ơn câu trả lời của chị vì khi đọc xong e đã thấy nhẹ nhõm hơn, thú thật mấy ngày qua e cứ lo lắng đến ngày phỏng vấn nên cứ hỏi dịch vụ cách trả lời câu hỏi này câu hỏi kia..thật sự rất hoang mang..e sợ mình trả lời đúng sự thật thì Lãnh Sự Quán không tin rồi làm khó này nọ...giờ e đã hiểu vấn đề nên sẽ bình tĩnh tự tin để trả lời câu hỏi phỏng vấn của LSQ...à mà e có nghe thêm một vài thông tin là pv diện vợ chồng đa phần không có RỚT ? nếu giấy xanh thì là bổ túc (tài chính, DNA,....) rồi vẫn đc cấp visa..:confused:

Van Le

Thành viên tích cực

Cám ơn Anh thật nhiều, nhé, Anh Van Le, em rất vui khi đọc bài Anh gửi trả lời trên diễn đàn, bài viết hay, chi tiết, giúp các thành viên có thêm kinh nghiệm để xử lý tình huống này. Cám ơn Anh thật nhiều nhé.
Đọc câu văn của Anh “Mình là người khá cẩn trọng nên luôn tìm hiểu, và sắp xếp giấy tờ cẩn thận logic để khi đi phỏng vấn có thể tự tin nhất”…“trước ngày phỏng vấn mình luôn rất tự tin và có tâm lý tốt cho buổi phỏng vấn”, biết Anh là người, có thể gọi là, hiểu nhiều về giấy tờ. Nên, rất mong Anh trao đổi thêm, một ý này, “có phải mỗi hồ sơ đều đã “định trước” cho đậu phỏng vấn hoặc giấy xanh ngay từ đầu ở NVC phải không Anh?”, vì, có các ý kiến của các thành viên nhiều năm trước, trong đó có Anh Chị là Cựu Ban điều hành nhiều năm trước, cũng có đưa ra luận điểm này. Vì thế, dựa vào kinh nghiệm của Anh, ít là với cách viết văn ở trên của Anh, và việc Anh đã đậu phỏng vấn, rất mong Anh trao đổi thêm về ý này. em rất cám ơn khi Anh trao đổi thêm ý này ạ. Dù chỉ là ý kiến rất cá nhân của Anh.
Một lần nữa, cám ơn Anh và chúc mừng Anh nhé. Chúc Anh Chị luôn hạnh phúc và thành công trên đất cơ hội Hoa Kỳ. Riêng Anh, chúc Anh nhiều niềm vui. Cám ơn Anh, vì Anh đã nhiệt tình trả lời cho em.[/QUOTvie6jn
Tất cả những gì anh trả lời em dưới đây đều là suy đoán và suy nghĩ của anh thôi nhé. Không sure 100% đâu nhé. Theo quan sát của anh về trường hợp của anh thì sau khi nhân viên sơ vấn người Việt thu những giấy tờ liên quan và hỏi anh vài câu hỏi thì ông ta rời khỏi quầy của ông ta tầm 5-7 phút gì đó trước khi gọi hồ sơ tiếp theo. Theo anh nghĩ khoảng thời gian đó chắc có hội ý với vài nhân viên lãnh sự, vì nếu không hội ý thì không lâu đến mức vậy. Quầy 16 sau khi phỏng vấn xong thì đóng tầm 2-3ph trước khi gọi vợ chồng anh lên phỏng vấn. Anh nghĩ trong thời gian đó họ sẽ bàn bạc với nhau về hồ sơ của anh trước khi phỏng vấn anh ( Nhưng trong lúc này thì viên chức sơ vấn của anh lại đang làm việc với hồ sơ mới). Nên anh nghĩ sau khi sơ vấn người này đã mang hồ sơ vào trình bày với một quầy khác. Sau đó quầy này có trách nhiệm chuyển hồ sơ đến cho viên chức người nước ngoài...:)

ThaoPhuong

Ban điều hành
Em đã đọc bài của Anh gửi trên diễn đàn. Cám ơn Anh đã dành thời gian nhiệt tình trả lời cho em. Còn một câu hỏi nhỏ xíu nữa, mong Anh trả lời em nhé. Đó là, trong quá trình tiến hành làm hồ sơ F2A của Anh, thì điều gì làm Anh lo lắng nhất. Nếu để nói một kinh nghiệm cho diễn đàn khi làm hồ sơ F2A, thì Anh sẽ chia sẻ điều gì, thưa Anh? Một lần nữa cám ơn Anh nhiều nhé. Chúc Anh mạnh khỏe, bình an và trí tuệ để bắt đầu một môi trường mới, một công việc mới ở đất nước cơ hội Hoa Kỳ, Anh ha.

Van Le

Thành viên tích cực

Hi ThaoPhuong,
Theo ý kiến riêng của anh thì bất kì hồ sơ nào không chỉ riêng F2A đều có 1 hay nhiều vấn đề khiến đương đơn lo lắng. Và cũng tuỳ vào mỗi hồ sơ chúng ta có những vấn đề lo lắng khác nhau cho hồ sơ của mình. Riêng với bàn thân hồ sơ anh thì tất cả mọi thứ anh đều chuẩn bị tương đối kỉ lưỡng nên anh không có nhiều vấn đề khiến anh lo lắng. Nếu có 1 điều khiến anh lo lắng nhất đó là a sợ viên chức lãnh sự đặt dấu hỏi vào thời gian kết hôn: Anh và vợ đăng ký kết hôn 5/1/2013, Hồ sơ bảo lãnh mở ngày 3/11/2014, Đám cưới vào ngày 19/7/2015. Nên a lo lắng ngta sẽ hỏi vì sao đăng ký kết hôn k đám cưới liền m để 2 năm sau mới cưới.
Nếu có lời khuyên dành cho những ai đang và sẽ mở hồ sơ dạng F2A thì mình khuyên mọi người khi đã có ý định mở hồ sơ ttong tương lai hoặc đã mở hồ sơ nhưng chưa đến ngày phỏng vấn thì hãy bắt tay vào xây dựng cho mối quan hệ của mình những bằng chứng. Bằng chứng càng nhiều, càng đa dạng thì mối quan hệ của các bạn càng được lãnh sự quán tin tưởng. Nếu em và các bạn ở đây có ai muốn tìm hiểu cách xây dựng bằng chứng của mình thì liên lạc mình sẽ chia sẽ kinh nghiệm của mình. Một lần nữa cám ơn em ThaoPhuong, hi vọng em sẽ có thể giúp cho thật nhiều anh chị trên diễn đàn

thuythuz

Thành viên mới

Có thể liên lạc với Van Le bằng gì vây ? Mình muốn được chỉ dẫn về bằng chứng giấy tờ khi phỏng vấn..Tks Van Le trước :113:

Van Le

Thành viên tích cực
Có thể liên lạc với Van Le bằng gì vây ? Mình muốn được chỉ dẫn về bằng chứng giấy tờ khi phỏng vấn..Tks Van Le trước :113:
Bạn có thể gửi message fb cho mình. FB mình tên Lê Tường Văn. Avatar giống như avatar diễn đàn nhé.

skybboy

Thành viên tích cực

https://travel.state.gov/content/vi...ulletin/2016/visa-bulletin-for-july-2016.html
Sao lịch visa tháng này có thêm phần F ở cuối dự đoán lịch visa cho tháng 8 và 9 nhỉ ?? Trong đó NVC dự đoán tháng 8 và 9 tới lịch visa cho F2A sẽ chỉ tăng 1 hoặc 2 tuần...hix , nếu như vậy thù diện F2A đang bị đối xử ghẻ lạnh rùi

ngocbich4750

Thành viên mới

Mình 27/10/2014. Mới gọi tuần rồi, chưa có ngày phỏng vấn . NVC chỉ nói là rất là close rồi, chờ khi nào lãnh sự quán báo về năng lực làm việc của tháng tiếp thì NVC sẽ gửi thư hẹn cho. :2:
Hi bạn, mình pd 17/10/14 cùng tháng với bạn đó.Hồ sơ bạn complete khi nào.
Mình cũng đang chờ thư pv về đây.

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực

Hi bạn, mình pd 17/10/14 cùng tháng với bạn đó.Hồ sơ bạn complete khi nào.
Mình cũng đang chờ thư pv về đây.
Hi, bà xã mình phỏng vấn hôm 11/5 rồi. 1/6 qua tới Mĩ rồi nha bạn.

H

Hạnh Ham Hố

Guest

Có anh chị em nào có thư phỏng vấn hay tin gì chưa ạ? Nay cuối tháng rồi mà thấy im im vắng vẻ quá, 3 tháng nay lịch visa của F2A tăng châm quá , vào diễn đàn xem xem thấy buồn ai cũng có tin hết mình 26/11 vẫn chưa có 3 tháng rồi . Hy vọng tháng này lịch visa tăng nhiều chút để kịp đáo hạn . Mong anh em trong tháng 11 này đều có thư hết.:p:41::109:

Status
Không mở trả lời sau này.