nhờ a vha08 tư vấn giúp

syncreation

Thành viên tích cực
Chào anh,

mình mới sang Oregon định cư được 2 tuần và hiện nay đang xoay sở tìm con đường hợp lý nhất để hoà nhập vào xã hội Mỹ nên post bài ở đây nhờ a tư vấn giúp :
background của mình ở VN là ks chế tạo máy và nghề chính của mình là ks trưởng của nhà máy, sang đây xem như bằng cấp k xài tương đương được vậy mình sẽ học bằng lối nào và thế nào để có thể đạt hiệu quả tốt nhất để có thể làm việc trở lại,
Trước khi rời VN mình có nhận được reference letter từ g đốc nhà máy mình đang làm việc với mong muốn như là 1 sự xác nhận khả năng làm việc của mình,
Mình có nên thi đầu vào của community college và học 2 năm ở đây, sau đó chọn ngành thông qua tư vấn của counselor ?
hoặc mình có thể tự học EIT và thi lấy chứng chỉ : cái này mình thấy hơi mất công vì kiến thức căn bản đã học k sử dụng khá lâu rồi,
tuy nhiên mình cũng tự hiểu có thể ở nước Mỹ này mình sẽ k đạt được vị trí như ở vn mình đã làm, nhưng vẫn mong muốn tiếp tục làm việc như 1 ks,
Mong a bỏ chút thời gian hỗ trợ giùm mình vấn đề này, hiện nay mình đã 50 tuổi,

Xin cảm ơn trước,

Chỉnh sửa cuối:

Nam Nguyen

Thành viên mới
Ðề: nhờ a vha08 tư vấn giúp

Hi chú, nghe của chú ở đây gọi là Mechanical Engineering. tất cả các major về Engineering đều đỏi hỏi khoảng 5 năm để hoàn tất khoảng 200units. Chưa kể phải tốn một thời gian học ESL ở dưới college nữa. Chú có thể đăng ký thi EIT. Nhưng theo cháu thấy, thì chú nên đi học college. 1 mùa học college 3 tháng, cũng dc Financial aids khảong 2k7. 1 năm đi học dành dụm, cũng dc du* đuợc chút đình tiền. Nhưng cháu không biết luật của Oregan ra sao, chứ bên CA, phải ở 1 năm, thì mới dc free tien học và dc financial aids. Chú thử lại community college gần nhà hỏi thử xem.
P/s: ở college nó có 1 offer mấy cái certificate cho CNC machine operator, hoặc là CNC machine programmer. 2 cái này require khảong 2+ năm thôi. Lương trả cũng khá lắm. ~ 15$+ giờ tuỳ kinh nghiệm.
Chúc chú may mắn

vha08

Support
Ðề: nhờ a vha08 tư vấn giúp

1 -
sang đây xem như bằng cấp k xài tương đương được
Bạn nên đọc bài này Bằng cấp của Việt Nam có được chấp nhận ở Mỹ hay không? Bằng kỹ sư do bất cứ quốc gia nào cấp thì vẫn là bằng kỹ sư, giá trị ngang với bằng kỹ sư của Mỹ. (Đương nhiên kỹ sư giỏi, các hãng sẽ tranh giành tuyển về. (Kỹ sư Pakistan, Ấn Độ, Đài Loan, Trung Quốc, Iran, làm việc đầy ở Mỹ. Riêng Việt Nam thì năm 2008 tôi có quen 1 người (Kỹ sư cơ khí) qua Mỹ làm việc.

2 - Bạn có bằng kỹ sư rồi, như vậy community college có thể dạy cho bạn những gì? (không có. Không lẽ bạn học lại chương trình vật lý của THPT)

3 - EIT là cái gì? Engineer in Training?

(Nhiều người thường lầm giữa kỹ sư cơ khí và kỹ sư HVAC - cả 2 đều gọi là mechanical engineer, tuy nhiên chỉ có HVAC mechanical engineer mới cần phải có license hành nghề. Ở Mỹ có tiểu bang nào đòi phải có license hành nghề đối với kỹ sư cơ khi thì tôi không biết. Riêng EIT engineer in training, theo sư hiểu biết của tôi thì chỉ dành cho các kỹ sư: Civil, architect, structure, photogrammetric, geology, land surveyor)

4 - Bạn muốn tiếp tục làm kỹ sư cơ khí ở Mỹ (giả định tiếng Anh của bạn đủ để làm việc, tương đương TOEFL iBT 86) gởi bằng cấp đi giám định, viết résumé, gởi đi xin việc - còn bạn muốn học cao hơn http://www.pdx.edu/mme/how-to-apply-0

5 -
tuy nhiên mình cũng tự hiểu có thể ở nước Mỹ này mình sẽ k đạt được vị trí như ở vn mình đã làm
Các hãng ở Mỹ chuộng nhân tài, chứ không quan tâm nhiều tới bằng cấp. Rất nhiều người từ assembler lên technician, engineer tech rồi lên tới engineer, mà chả có bằng cấp gì hết. Ở VN chuông bằng cấp, theo tôi thấy nhiều người Việt làm equipment maintenance technician, được hãng thăng chức lên engineer ít có ai chịu làm engineer (Lương kỹ sư chưa chắc cao hơn)