Nhờ Bác phân tích lại hồ sơ phỏng vấn lần 1 và cần chuẩn bị những gì cho lần phỏng vấn thứ 2 ạ

xiuxiu

Thành viên mới
Cháu chuẩn bị phỏng vấn lần thứ 2 ngày 29-11 sắp tới ! Cháu phỏng vấn lần thứ nhất tại tp Hồ Chí Minh vào ngày 23-10 .Sau đây là nội dung buổi phỏng vấn :
Sáng đó tự nhiên bị đau bụng , vừa chạy ra thì tới số cháu.: Lật đật đem hồ sơ ra chuẩn bị.Co là cô mỹ da trắng
Co : học tại đâu ?
Me : Moraina valley community college at Palos hill near by Chicago
Co : hỏi tiếp câu gì đó bắt đầu bằng Who rồi kết thúc là united state
Me : không nghe được , có yêu cầu Co nhắc lại nhưng vẫn không nghe nên lát sau Co bỏ qua câu này.
Co : cầm tờ giấy gì đó rồi hỏi 1 năm con học bao nhiêu ?
Me : 18000 $
Co : nhéc đi nhéc lại 18000 ( con chẻn hiểu vì sao yes đại lun )
Co : ba mẹ em trả tiền đúng ko ?
Me : yes
Co : ba mẹ làm ngề chi ?
Me : Ba tôi là doanh nhân , có 1 công ty xây dựng , bên cạnh đó kinh doanh bất động sản.Mẹ tôi là businessman too , có cửa hàng tạp hóa bán nhìu thứ.Con lục đưa giấy tờ nhưng cô đó ko lấy
Co: mẹ bán tại nhà ?
Co : biết gì về nước mỹ
Me : xem phim nên thấy nước mỹ hiện đại , nền giáo dục tốt ( không biết con có nge đúng câu hỏi không nhưng thấy mặt Co khó chịu )
Co : cho tôi mượn học bạ
Me : đưa học bạ , điểm lớp 10 là 7.4 : 7.6 và 7.4
Co : gõ máy tính xong rồi hỏi con đi du lịch chưa
Me : tôi bận học nên chỉ mới đi trong việt nam.Nhưng ba tôi có đi rồi
Co : Ba bạn đi châu Âu chưa
Me : chỉ mới đi sigapor, malaysia và thai lan.đưa hộ chiếu cho cô ấy
Co: tôi xin lỗi nhưng tôi không thế cấp visa cho bạn
Me : Could you give me an advise ?
Co : từ chối rồi bỏ vô trong đứng
Hiện nay cháu đang học năm nhất trường đại học ngoại ngữ , hôm đó cháu có đem theo giấy tờ kinh doanh , 2 sổ đó , 2 số tiết kiệm khoảng 1 tỉ mấy nhưng Co từ chối không muốn xem.Lần phỏng vấn tuần sau cháu đã đăng kí đi phỏng vấn tại Hà Nội mong mọi người phân tích và giúp đỡ cháu về cách trả lời , tình huống sẽ gặp phải...
Cháu xin cảm ơn nhiều

NguyetHoang

Thành viên tích cực
Ðề: Nhờ Bác phân tích lại hồ sơ phỏng vấn lần 1 và cần chuẩn bị những gì cho lần phỏng vấn thứ 2 ạ

Chào bạn,
Mình góp ý với bạn một vài chỗ trước khi chú trả lời cho bạn nha.
Giống trường hợp của bạn này :
LS:Em có đi du lịch nước ngoài ko
Nhi: Ko ạ.Vì ko có thời gian.Nhưng đi trong nước thì nhiều lắm ạ

Link :http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/16062-Phong-van-du-hoc-r-t-2-lan-F1-.html
Me : xem phim nên thấy nước mỹ hiện đại , nền giáo dục tốt ( không biết con có nge đúng câu hỏi không nhưng thấy mặt Co khó chịu )
Chú VHA08 có trả lời cho một bạn : "Tôi chưa bao giờ tới Mỹ, tôi biết nước Mỹ qua phim ảnh, TV , báo chí và internet"
Link : http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/16962-Phong-van-VISA.html
Mình nghĩ bạn chắc bị bắt bẻ chỗ tài chính quá?? Với lại cái đoạn Co : nhắc đi nhắc lại 18000$ tiền học phí chắc có vấn đề gì chỗ đó quá. Major ghi trên I-20 của bạn là gì. Bạn nêu cụ thể để chú biết và hướng dẫn bạn kĩ càng hơn.
Yahoo chú VHA08 : vha08@yahoo.com, bạn add yahoo messenger để chú trả lời cho bạn nhanh hơn.
Thân.

kim_khanh2402

Thành viên mới
Ðề: Nhờ Bác phân tích lại hồ sơ phỏng vấn lần 1 và cần chuẩn bị những gì cho lần phỏng vấn thứ 2 ạ

Mình nghĩ thêm một điều quan trọng nữa là bạn cần luyện tập tiếng Anh thêm nữa. Nhất là nghe và nói để còn hiểu rõ CO nói gì và biết cách giải thích cho CO hiểu. Dạo này phỏng vấn không còn thấy thông dịch viên nữa rồi nên tự lực nghe nói thôi. Nghe ko hiểu có gì cũng yes yes no no dễ làm CO khó chịu lắm. ^^ Thân!

chitran

Thành viên tích cực

Hi bạn
Thứ nhất mình nghĩ là bạn chưa nắm rõ Hồ Sơ của bản thân
Thứ 2 nữa là bạn không tường tận thông tin của trường cũng như kế hoạch học tập một cách cặn kẽ.
Thứ 3: Khi bạn đăng bài lên thì đừng nên ghi bằng Tiếng Việt những gì CO hỏi ( trừ trường hợp CO hỏi bằng Tiếng Việt ). Bạn cần phải tường thuật cụ thể những gì mà CO hỏi và bạn trả lời ( bằng Tiếng Anh ) thì mọi người ở đây có thể dễ dàng tìm ra lỗi sai của bạn trong từng câu chữ trả lời để đưa ra hướng hỗ trợ chính xác nhất.
Chẳng hạn: như trường hợp của mình, ba mình làm Giám Đốc , nhưng thực tế thì cái chức vụ Giám Đốc ở Mỹ rất là bao la và "hữu danh vô thực" , nên chú VHA08 đã hướng dẫn cho mình và mình đã trả lời với CO "my father is a general manager at..." chứ không phải "director".

Và cuối cùng, bạn nên đăng lên đây những thông tin:
1- Kế hoạch học tập ( Dự định ra sao, thực hiện thế nào , sau này như nào )
2- Thông tin bản thân
3- Gia đình
Trên đây là góp ý riêng của mình
Thân chào
Chúc bạn may mắn lần sau

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực

Cháu chuẩn bị phỏng vấn lần thứ 2 ngày 29-11 sắp tới ! Cháu phỏng vấn lần thứ nhất tại tp Hồ Chí Minh vào ngày 23-10 .Sau đây là nội dung buổi phỏng vấn :
Sáng đó tự nhiên bị đau bụng , vừa chạy ra thì tới số cháu.: Lật đật đem hồ sơ ra chuẩn bị.Co là cô mỹ da trắng
Co : học tại đâu ?
Me : Moraina valley community college at Palos hill near by Chicago
Co : hỏi tiếp câu gì đó bắt đầu bằng Who rồi kết thúc là united state
Me : không nghe được , có yêu cầu Co nhắc lại nhưng vẫn không nghe nên lát sau Co bỏ qua câu này.
Co : cầm tờ giấy gì đó rồi hỏi 1 năm con học bao nhiêu ?
Me : 18000 $
Co : nhéc đi nhéc lại 18000 ( con chẻn hiểu vì sao yes đại lun )
Co : ba mẹ em trả tiền đúng ko ?
Co : ba mẹ làm ngề chi ?
Me : Ba tôi là doanh nhân , có 1 công ty xây dựng , bên cạnh đó kinh doanh bất động sản.Mẹ tôi là businessman too , có cửa hàng tạp hóa bán nhìu thứ.Con lục đưa giấy tờ nhưng cô đó ko lấy
Co: mẹ bán tại nhà ?
Co : cho tôi mượn học bạ
Me : đưa học bạ , điểm lớp 10 là 7.4 : 7.6 và 7.4
Co : gõ máy tính xong rồi hỏi con đi du lịch chưa
Co : Ba bạn đi châu Âu chưa
Me : chỉ mới đi sigapor, malaysia và thai lan.đưa hộ chiếu cho cô ấy
Co: tôi xin lỗi nhưng tôi không thế cấp visa cho bạn
Me : Could you give me an advise ?
Co : từ chối rồi bỏ vô trong đứng
Hiện nay cháu đang học năm nhất trường đại học ngoại ngữ , hôm đó cháu có đem theo giấy tờ kinh doanh , 2 sổ đó , 2 số tiết kiệm khoảng 1 tỉ mấy nhưng Co từ chối không muốn xem.Lần phỏng vấn tuần sau cháu đã đăng kí đi phỏng vấn tại Hà Nội mong mọi người phân tích và giúp đỡ cháu về cách trả lời , tình huống sẽ gặp phải...
Cháu xin cảm ơn nhiều
Chào bạn, Mình cũng phỏng vấn CO tóc vàng cửa số 6 giống bạn. Câu số 2 CO hỏi bạn là ai sẽ đón bạn khi bạn đến Mỹ đó. Cũng câu hỏi thứ 1, Mình trả lời là đi học tại Mỹ, và CO cười và nói Good !
Mình nghĩ do cách trả lời của bạn ko rõ ràng lắm và có thể do khi bạn nói vẫn chưa tự tin. Vì CO này cách hỏi rất nhanh và dồn dập đòi hỏi bạn phải có 1 phản xạ tốt.
Điều thứ 3 về nghề nghiệp, chú VHa08 sẽ chỉ cho bạn 1 cách nói ngắn gọn nhất và CO sẽ hiểu ngay lập tức :)
Chúc bạn PV tốt nha, hãy nhớ điều quan trọng nhất khi PV là mình phải nắm rõ hồ sơ mình mạnh chỗ nào, yếu chỗ nào. Mình học tập mạnh, nên mình có gắng thuyết phục CO qua học tập. sau đó tài chính mình CO tự kiểm tra và không hỏi gì với mình về tài chính cả :) Good Luck ! Thân.

xiuxiu

Thành viên mới

Cảm ơn mọi người nhiều vì đã giúp mình phân tích chi tiết những điểm yếu cần khắc phục.Tối hôm qua Bác Vha08 cũng phân tích cho mình thấy là do khả năng tiếng anh của mình.Mình đang phân vân không biết tuần sau khi phỏng vấn vừa vào đã yêu cầu thông dịch viên hỗ trợ hay là đợi đến những câu mình không nghe được lúc đó mới yêu cầu nữa ?
Mình cũng đang dựa vào những câu trả lời trên diễn đàn đã hướng dẫn.Và mình cũng không biết lần 2 này nếu ngưòi ta hỏi mình có gì mới không thì mình cũng không biết phải trả lời thế nào cho hợp lý :2::2::2:
P/s : cuối cùng thì mình cũng biết nội dung câu số 2 có nghĩa là ai sẽ là người đón mình ở sân bay :p

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực

Cảm ơn mọi người nhiều vì đã giúp mình phân tích chi tiết những điểm yếu cần khắc phục.Tối hôm qua Bác Vha08 cũng phân tích cho mình thấy là do khả năng tiếng anh của mình.Mình đang phân vân không biết tuần sau khi phỏng vấn vừa vào đã yêu cầu thông dịch viên hỗ trợ hay là đợi đến những câu mình không nghe được lúc đó mới yêu cầu nữa ?
Mình cũng đang dựa vào những câu trả lời trên diễn đàn đã hướng dẫn.Và mình cũng không biết lần 2 này nếu ngưòi ta hỏi mình có gì mới không thì mình cũng không biết phải trả lời thế nào cho hợp lý :2::2::2:
P/s : cuối cùng thì mình cũng biết nội dung câu số 2 có nghĩa là ai sẽ là người đón mình ở sân bay :p
Mình khuyên bạn nên trả lời bằng tiếng anh, ko bik cứ nói bằng tiếng việt nhưng ý chính phải cố nói cho được bằng tiếng anh. Vì bạn đi du học, TA rất cần thiết. Nếu gặp CO khó, có thể lần này họ sẽ bắt bẻ và yêu cầu bạn phải có Toefl.
ps [ CO: trình độ tiếng anh của em không tốt nên em sử dụng tv cho đỡ mất thời gian.
Me: dạ vâng] Như vậy là đã mất điểm rồi :(
Hôm mình PV có bạn kia rớt lần 2 lý do vì ngày PV quá gần đã có hồ sơ mới. CO nói rõ lý do luôn đó. Nhưng cũng có TH ko có gì mới, họ sẽ nói là lần này e ko có gì mới vậy quan điểm của tôi cũng giống CO trước, tôi ko cấp visa cho em. Giống nhu chú Vha08 thường nói yes ko được mà No cũng ko xong. Theo mình ban có thể nói, lần trước CO chưa coi hết hồ sơ của em. Mong lần này ngài sẽ xem xét kĩ hơn và cho e một cơ hội. Mình ko chắc bạn nên nhờ chú Vha08 đưa ra câu trả lời good nhất . Thân

xiuxiu

Thành viên mới

Mình khuyên bạn nên trả lời bằng tiếng anh, ko bik cứ nói bằng tiếng việt nhưng ý chính phải cố nói cho được bằng tiếng anh. Vì bạn đi du học, TA rất cần thiết. Nếu gặp CO khó, có thể lần này họ sẽ bắt bẻ và yêu cầu bạn phải có Toefl.
ps [ CO: trình độ tiếng anh của em không tốt nên em sử dụng tv cho đỡ mất thời gian.
Me: dạ vâng] Như vậy là đã mất điểm rồi :(
Hôm mình PV có bạn kia rớt lần 2 lý do vì ngày PV quá gần đã có hồ sơ mới. CO nói rõ lý do luôn đó. Nhưng cũng có TH ko có gì mới, họ sẽ nói là lần này e ko có gì mới vậy quan điểm của tôi cũng giống CO trước, tôi ko cấp visa cho em. Giống nhu chú Vha08 thường nói yes ko được mà No cũng ko xong. Theo mình ban có thể nói, lần trước CO chưa coi hết hồ sơ của em. Mong lần này ngài sẽ xem xét kĩ hơn và cho e một cơ hội. Mình ko chắc bạn nên nhờ chú Vha08 đưa ra câu trả lời good nhất . Thân
Mình cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ đọc thêm bài trong diễn đàn để tìm thêm kinh nghiệm , cũng như áp dụng lời khuyên của mọi người và Bác Vha08 :1::1::1:

xiuxiu

Thành viên mới

Chỉ còn 2 ngày nữa là phỏng vấn lại rồi hic không biết lãnh sự quán ở Hà Nội có quá khác biệt so với HCM không.Hai hôm nay mình đợi Bác Vha08 onl nhờ Bác tập dợt phỏng vấn cho mình thêm tự tin và an tâm...mà sao không thấy Bác onl :20::20::20::20:

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Xiuxiu đừng lo,mình nghĩ 2 hôm nay chú bận đó,không thấy chú onl,sáng hôm nay giờ VN thì thấy chú onl có 1 tí à ( chắc là gia đình chú nghĩ lễ Thanksgiving chăng?). Chắc tối nay hoặc sáng mai chú onl lại đó.
Bạn vào phần bí quyết xin visa, trả lời thử những câu hỏi xem sao,chỗ nào không hiểu take note lại,đợi đến khi chú onl rồi hỏi 1 lượt luôn.
Chúc bạn may mắn và có visa nha :)

xiuxiu

Thành viên mới

Dạ , mình đã gặp được Bác và Bác đã giúp mình hiểu được thật sự mình vẫn chưa chuẩn bị kĩ.Lần này đi dù kết quả thế nào mình cũng cảm thấy rất mãn nguyện.Cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm và chia sẻ giúp mình.Cảm ơn Bác Vha08 rất nhiều.:1::1::1:

Nhớ cho kỹ: TUYỆT ĐỐI KHÔNG TRẢ LỜI DƯ THỪA HAY LUNG TUNG
Trả lời ngắn gọn và trực tiếp vào câu hỏi của CO.

Cháu chưa sẵn sàng đi phỏng vấn, nhưng ý cháu đã quyết thì tôi chúc cháu nhiều may mắn.

xiuxiu

Thành viên mới

Nhớ cho kỹ: TUYỆT ĐỐI KHÔNG TRẢ LỜI DƯ THỪA HAY LUNG TUNG
Trả lời ngắn gọn và trực tiếp vào câu hỏi của CO.

Cháu chưa sẵn sàng đi phỏng vấn, nhưng ý cháu đã quyết thì tôi chúc cháu nhiều may mắn.
Dạ con cảm ơn Bác.